NimitGuitar webboard
ขอรบกวนความรู้กีต้าร์ 7 สายเขาตั้งเสียงกันอย่างไงครับ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Electric music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=17)
+--- Thread: ขอรบกวนความรู้กีต้าร์ 7 สายเขาตั้งเสียงกันอย่างไงครับ (/showthread.php?tid=2909)

Pages: 1 2

ขอรบกวนความรู้กีต้าร์ 7 สายเขาตั้งเสียงกันอย่างไงครับ - กีต้าร์เก่า - 16-11-2008

.....คืออยากจะหัดเล่นบ้างหนะครับ.......เห็นพี่ ป้า น้า อา กำลังไปเล่น 4 สายกันแยะ........ผมเลยได้โอกาสทำอะไรๆให่มันแปลกจากชาวบ้านเขามั่ง.......เผื่อจะดังกะเขาบ้างครับ........อิ....อิ.....

RE: ขอรบกวนความรู้กีต้าร์ 7 สายเขาตั้งเสียงกันอย่างไงครับ - yodchula - 16-11-2008

ส่วนใหญ่สายทั้ง 6 เส้นก็ตั้งเหมือนกีต้าร์ปกตินี่ล่ะ Standard Tuning

6=E
5=A
4=D
3=G
2=B
1=E

ส่วนสายที่เพิ่มขึ้นมา เป็นสายเบอร์ใหญ่จะตั้งเป็นโน้ต B ครับ

หรือคือสาย 7 = B นั่นเอง

7=B
6=E
5=A
4=D
3=G
2=B
1=E

แต่บางคนก็จะ Drop ลง 1 Tone จากด้านบนกลาย
และใช้สายเบอร์ใหญ่หน่อยเป็นเบอร์ 0.010 - 0.056 ครับ
7=A
6=D
5=G
4=C
3=F
2=A
1=D

RE: ขอรบกวนความรู้กีต้าร์ 7 สายเขาตั้งเสียงกันอย่างไงครับ - กีต้าร์เก่า - 17-11-2008

...ขอบคุณครับ น้า yodchula ง่ายดีเนอะ..........ต่อไปก็คอยดักหาซื้อกีต้าร์มือ2มาหัดละ.........

RE: ขอรบกวนความรู้กีต้าร์ 7 สายเขาตั้งเสียงกันอย่างไงครับ - LittleNomad - 17-11-2008

(17-11-2008, 14:17)กีต้าร์เก่า Wrote: ...ขอบคุณครับ น้า yodchula ง่ายดีเนอะ..........ต่อไปก็คอยดักหาซื้อกีต้าร์มือ2มาหัดละ.........

ซื้อเข้าไปเถอะ...ระวังกีต้าร์จะรกบ้าน แล้วต้องเอามาเลหลังขายถูก ๆ ...Big Grin

RE: ขอรบกวนความรู้กีต้าร์ 7 สายเขาตั้งเสียงกันอย่างไงครับ - กีต้าร์เก่า - 17-11-2008

.....นั่นหนะดิ.......ผมก็ว่าอย่างนั้นหละ.........แล้วจะมีใครสนใจบ้างหละ.........ถ้าน้า LittleNomad สนใจตัวใหน เอาราคาพิเศษไปเลย.........ยิ่งตอนนี้ลงมาประจำอยู่ กทม. แล้วด้วย........เราไปหาที่ปรับทุกข์กันดีมะครับ.........

RE: ขอรบกวนความรู้กีต้าร์ 7 สายเขาตั้งเสียงกันอย่างไงครับ - LittleNomad - 17-11-2008

(17-11-2008, 14:29)กีต้าร์เก่า Wrote: .....นั่นหนะดิ.......ผมก็ว่าอย่างนั้นหละ.........แล้วจะมีใครสนใจบ้างหละ.........ถ้าน้า LittleNomad สนใจตัวใหน เอาราคาพิเศษไปเลย.........ยิ่งตอนนี้ลงมาประจำอยู่ กทม. แล้วด้วย........เราไปหาที่ปรับทุกข์กันดีมะครับ.........

อ้าว!... ถูกย้ายลงมากรุงเทพฯ แล้วหรือครับน้า...

งั้นพรุ่งนี้ไปปรับทุกข์กันแถว ๆ เวิ้งฯ....ดีมะ!

.....ครับ.....ลงมาประจำ กทม. แล้ว Big Grin.........แต่ทำงานเป็น ผลัดครับ.......วันนี้ออกเวรพรุ่งนี้พัก ดังนั้น พรุ่งนี้ว่างครับ โอเค เลย.......แล้วน้าว่างเมื่อไหร่ แจ้งมาเลย........

(17-11-2008, 14:49)กีต้าร์เก่า Wrote: .....ครับ.....ลงมาประจำ กทม. แล้ว Big Grin.........แต่ทำงานเป็น ผลัดครับ.......วันนี้ออกเวรพรุ่งนี้พัก ดังนั้น พรุ่งนี้ว่างครับ โอเค เลย.......แล้วน้าว่างเมื่อไหร่ แจ้งมาเลย........

สิบโมงเช้า...ฤกษ์งามดีไหมล่ะครับน้าแป้ง...
จะพาน้าไปดู Fender Strat. เผื่อต่อมกระสันต์จะอักเสบขึ้นมาอีก...Big Grin

.....โอเคเลยครับ........แล้วเราจะเจอกันที่ใหนดีครับ........เผื่อจะมีใครร่วมทีมไปด้วย เราจะได้ไม่ถูกข้อครหา คดี ฉาวคาว........ผมอยู่บ้านนอกไม่ค่อยได้ใช้ตังค์เลยครับเลยพอเหลือเก็บ พอลุย อเมริกันสแตนดาร์ด สีซันบรูส ได้ซักตัว.......แต่ต้องราคา น้า LittleNomad นะ...........

(17-11-2008, 15:16)กีต้าร์เก่า Wrote: .....โอเคเลยครับ........แล้วเราจะเจอกันที่ใหนดีครับ........เผื่อจะมีใครร่วมทีมไปด้วย เราจะได้ไม่ถูกข้อครหา คดี ฉาวคาว........ผมอยู่บ้านนอกไม่ค่อยได้ใช้ตังค์เลยครับเลยพอเหลือเก็บ พอลุย อเมริกันสแตนดาร์ด สีซันบรูส ได้ซักตัว.......แต่ต้องราคา น้า LittleNomad นะ...........

...555... ไม่รอดูลาดเลาลูกสาวบ้านแถว ๆ คลองประปาหรือครับ...
เผื่อเผลอ ๆ มี Fend. Custom หลง ๆ หลุด ๆ ออกมาบ้าง...