NimitGuitar webboard
ปรึกษาเรื่องbassครับ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: ปรึกษาเรื่องbassครับ (/showthread.php?tid=2821)

ปรึกษาเรื่องbassครับ - Bearclaw - 03-11-2008

เรื่องมีอยู่ว่า น้องของผมอายุ15อยากหัดเล่นเบสครับ ผมก็สนับสนุนสิครับเรื่องดนตรีดีอยู่แล้ว แต่พอเขาถามว่าจะซื้อเบสซื้อแบบไหนดี ผมซึ่งไม่มีความรู้เรื่องเบสเลยยย! ก็เลยมาหวังข้อมูลหรือคำแนะนำดีดีจากในเวปนี่หล่ะครับ จริงๆไปดูมาที่music collection แน่นอนครับเค้าแนะนำwashburn ราคา12000 แล้วก็แอมป์ hartke 30w ราคา5000 โทรไปถามเพื่อนๆบอกว่าแอมป์ok แต่เบสเค้าแนะนำฮอยเออร์-Hoyer(ไม่รู้ว่าสะกดหรือออกเสียงผิดหรือเปล่าหรือว่ามันคือsquierแล้วผมฟังผิด)ราคาไม่เกินหมื่น เบส2ตัวและแอมป์เป็นยังไงบ้างครับ หรือมีตัวอื่นที่น่าสนใจแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

RE: ปรึกษาเรื่องbassครับ - papachill - 04-11-2008

อืม Squier เป็นทางเลือกที่ดีครับ ลองดูรุ่นที่เป็น P.bass ครับเฟรตไม่ห่างมากเท่าสแตนดาร์ด แต่ถ้าถ่างนิ้วไหว เล่นรุ่นstandard ครับ ใช้ได้
ส่วนใหญ่ก็ออกแนวfender ดูที่มิวสิคคอนเสปเซนทรัลเวิร์ล

แต่ถ้าชอบร๊อคๆ ก็ดู RockBass by warwick ครับ เอเชียมิวสิคเวิ้ง
ไม่ก็ OLP by musicman ครับ น่าจะมิวสิคคอนเสปด้วย

ส่วนของwashburn ก็กลางๆดีคล้ายๆyamaha แต่ดูรุ่นที่เป็นactive จะดีกว่าครับ
ส่วนตู้ อยากให้ไปลอง laney มีอยู่รุ่นนึง 6400 บาท ผมว่าเอาไว้ซ้อมในบ้านกำลังดีเลย มีEQ ให้ฝึกปรับด้วย

หลังๆไม่ค่อยได้เล่นเบสเท่าไหร่ เก็บไว้ในซองอย่างเดียวเลย และไม่ได้สนใจจะลองเท่าไหร่ ล่าสุดได้ลอง BB-614 ของyamaha ทำในอินโดนิเซีย บอดี้ไม้4 ชิ้นเท่าที่ดูด้วยตา แต่ระบบPU+pre ดีมากครับ มีปรับย่านกลางได้ด้วย เพิ่มมาจากBB เดิม ทำให้เล่นได้กว้างกว่าเดิมที่กว้างอยู่แล้ว (BB4AII) 17900 บาทแถมตู้laney ที่บอกไม่รู้ว่าหมดโปรหรือยังนะครับ ลองไปชมที่ฟอร์จูน

ว่างๆไปตระเวนลองด้วยกันมั้ยครับอิอิ Big Grin

RE: ปรึกษาเรื่องbassครับ - povation - 04-11-2008

ลองถามพี่กฤษณ - คลองประปา ดูครับ
มี Bass สีดำ หากจะขาย ราคาก็น่าจะอยู่ในงบประมาณที่ซื้อได้

RE: ปรึกษาเรื่องbassครับ - pood - 04-11-2008

ตัวสีดำคงไม่ขายครับเพราะเป็น limited edition ที่ไม่ผลิตแล้ว

ถ้าอยากใด้ short scale bass มาฝึกเล่น Squire รุ่น Bronco ก็โอเคครับ
ในราคาหกพันกว่าบาทที่เบ๊

ถ้าต้องการ long scale ก็ตามที่น้าเชนแนะนำเลยครับ

เรื่องแอมป์นี่ Laney ก็ดีแต่น่าไปลอง Fender Rumble Bass ที่ราคาพอๆกันด้วย
เพราะ Fender ถ้าเบื่อแล้วขายต่อง่ายและราคาไม่ตกครับ

ฮอยเออร์ก็ดีนะครับ ทนทาน เดินตรงแต่ราคาต่ำกว่าหมื่นคงเป็นของปลอมแน่นอน

RE: ปรึกษาเรื่องbassครับ - hattaya111 - 04-11-2008

(04-11-2008, 09:37)pood Wrote: ฮอยเออร์ก็ดีนะครับ ทนทาน เดินตรงแต่ราคาต่ำกว่าหมื่นคงเป็นของปลอมแน่นอน

นะครับ....Cool

น่าออกกีตาร์รุ่นนี้ด้วย จะได้เดินตรง เล่นกันตรงๆจังหวะกันขึ้น

ด้วยความรักเเละปรารถนาดี จาก พี่น้อง ชาว ป.มBig Grin

RE: ปรึกษาเรื่องbassครับ - pop_250823 - 04-11-2008

Big GrinBig GrinBig Grin

RE: ปรึกษาเรื่องbassครับ - Tai Labour - 04-11-2008

แนะนำ Washburn ครับน้าเบียร์...ที่ MC นั่นแหละ
น้องเพิ่งหัดเล่น ใช้รุ่นไม่เกินหมื่นก็พอแล้วครับ จับก็ง่าย รูปร่างก็เท่ห์
คุณภาพโอเคเลยครับ

RE: ปรึกษาเรื่องbassครับ - Bearclaw - 04-11-2008

(04-11-2008, 04:30)papachill Wrote: ว่างๆไปตระเวนลองด้วยกันมั้ยครับอิอิ Big Grin
สนใจอย่างยิ่งครับยังไม่เคยไปเลยSmile

RE: ปรึกษาเรื่องbassครับ - Bearclaw - 04-11-2008

(04-11-2008, 09:37)pood Wrote: เรื่องแอมป์นี่ Laney ก็ดีแต่น่าไปลอง Fender Rumble Bass ที่ราคาพอๆกันด้วย
เพราะ Fender ถ้าเบื่อแล้วขายต่อง่ายและราคาไม่ตกครับ

สามารถลองได้ที่ไหนครับแล้วทั้งสองตัวนี่กี่wattครับ ของfenderราคาเท่าไรครับมีขายที่ไหนบ้างถ้ามีหลายที่แต่ละที่ราคาต่างกันไหมครับ

RE: ปรึกษาเรื่องbassครับ - korkai - 04-11-2008

ไปลองเลยครับ
เอาที่เราเล่นแล้วถนัดมากที่สุด และอยู่ในงบที่ซื้อได้
ทั้ง Squier และ OLP คุณภาพใช้ได้

หรือจะหามือสอง ดูก็ได้ครับ