NimitGuitar webboard
ก้าวแรกสู่การเล่นดนตรีเป็นอาชีพ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: ก้าวแรกสู่การเล่นดนตรีเป็นอาชีพ (/showthread.php?tid=2644)

Pages: 1 2 3 4

RE: ก้าวแรกสู่การเล่นดนตรีเป็นอาชีพ - kim_colombet - 09-10-2008

รออ่าน ก้าวแรก ของน้าหนึ่ง Smile

เคยมีอยู่คำพูดนึง ของน้าหนึ่งเนี่ยแหละ อยากเอามาถ่ายทอดให้น้าเบียร์

" อย่ามัวแต่คิด ให้ลงมือทำเลย " ไม่รู้ถ่ายทอดผิดรึเปล่านะคับ Tongue

RE: ก้าวแรกสู่การเล่นดนตรีเป็นอาชีพ - วีรวิทย์ - 09-10-2008

Big Grin ใครหนอช่างตั้งกระทู้....โอกาสดีจริงๆผมเพิ่งวางสายจากน้า kim ประมาณ บ่าย3 เนื่องจากกำลังหานักดนตรีมาเล่นแทนน้องซึ่งต้องเข้าผ่าตัดด่วน ...
วนเวียนในห้อง คลาสิฟายด์ จนมาเจอกระทู้นี้ และความเห็นของ น้าหมีข่วน เสาร์ อาทิตย์นี้ สะดวกมั๊ย 20.30 - 22.15 น. ร้าน The country ซ.กิ่งแก้ว ถ.บางนา-ตราด กม.12 เข้า ซ.ประมาณ 2.5 กม.ซ้ายมือ ซาวด์ดีกลางแจ้ง เพลงก็แนวๆเดียวกับที่เล่นบ้านลุงเต่า...ค่าตัว 300 ครับ...อย่าไปคิด ว่าน้อยหรือมาก ประสปการณ์ตรงนี้หายาก Big Grin แล้วผมจะโทรไปหาครับ

RE: ก้าวแรกสู่การเล่นดนตรีเป็นอาชีพ - Bearclaw - 09-10-2008

(09-10-2008, 15:32)kim_colombet Wrote: เคยมีอยู่คำพูดนึง ของน้าหนึ่งเนี่ยแหละ อยากเอามาถ่ายทอดให้น้าเบียร์

" อย่ามัวแต่คิด ให้ลงมือทำเลย " ไม่รู้ถ่ายทอดผิดรึเปล่านะคับ Tongue

ขอบคุณครับน้าkim Smile

ส่วนน้าวีรวิทย์โทรมาคุยกันนะครับ น้าวีเคยเห็นผมเล่นแล้วนิดนึง ไม่รู้พอไหวหรือเปล่าครับTongue

RE: ก้าวแรกสู่การเล่นดนตรีเป็นอาชีพ - Paiman - 09-10-2008

ก้าวแรกของผม เริ่มจากแม่พาไปฝากกับเพื่อนแม่ ที่เล่นดนตรีเป็นงานอดิเรกอยู่กับวง memory and dream

วันนึงมีคนมาติดต่อให้เพื่อนแม่ไปช่วยเล่นที่ร้านใหม่ที่เขากำลังจะเปิด (Bell Pepper) เพื่อนแม่เลยโทรมาชวนเล่น แต่ให้เล่นเบสนะ ไม่ใช่กีต้าร์ เล่นทั้งหมดสี่ชิ้น เบส กีต้าร์ คีบอร์ด กลอง นึกๆแล้วตอนนั้นก็กลัวและประหม่าเหมือนกัน

จากนั้นจึงเล่นมาตลอดห้าปีจนเรียนจบ สนุกดีครับ ตอนนั้นได้ค่าตัวครั้งละ 500 บาท และรับเล่นงานนอกด้วย

สรุปว่าโชคดีที่มีคนช่วยหางานให้และส่งเสริมให้เล่น นึกแล้วก็มีความสุข สนุกสนานดีครับ เพิ่งเจอเพื่อนแม่ไม่นานมานี้ ชักคันไม้คันมือ อยาก form วงอีกครั้ง หลังจากห่างหายมานานหลายปี

--------------------------------------------------------------------------------
เบียร์ พี่ว่าเราทำได้อยู่แล้ว แต่ขอให้มีความมั่นใจครับ เรื่องเพลงไม่ต้องห่วง เดี๋ยวเราเล่นไป ก็แกะเพิ่มไปได้ ลุยเลย

RE: ก้าวแรกสู่การเล่นดนตรีเป็นอาชีพ - จ๋า - 09-10-2008

ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านนะคะ ก้าวต่อไป ทาเคชิ

จ๋าเคยเล่นค่ะ แต่บางครั้งเล่นดึกๆ แล้วมันง่วงอะค่ะ แถมยังต้องเที่ยวต่ออีก เหนื่อยเลยไม่ได้เล่นเท่าไหร่แล้วค่ะ ง่วงด้วย ต่อไปจะพยายามไม่ง่วงอะค่ะ

เล่นเป็นงานๆไปดีกว่าค่ะสำหรับจ๋าตอนนี้

แต่งานสอนก็เป็นงานที่มีความสุขที่สุดในโลกค่ะ

RE: ก้าวแรกสู่การเล่นดนตรีเป็นอาชีพ - lekleklek - 09-10-2008

(09-10-2008, 17:53)Bearclaw Wrote: [

ส่วนน้าวีรวิทย์โทรมาคุยกันนะครับ น้าวีเคยเห็นผมเล่นแล้วนิดนึง ไม่รู้พอไหวหรือเปล่าครับTongue
[/quote]

เริ่มจากศุกร์นี้ ไปเล่นที่นายพักผ่อน แจมกับ หนอนขี้เมาก่อนเลย

RE: ก้าวแรกสู่การเล่นดนตรีเป็นอาชีพ - pinkuitarz - 09-10-2008

ก็อ่านๆโพสท์ของพี่ๆน้าๆอยู่นะคะเรื่องนี้ ได้ประสบการณ์ๆ

ส่วนปิ๊งเองก็..รอก้าวตอนโตเนี่ยแหละค่ะ 555 ไม่รู้จะก้าวไหวมั้ย!? Tongue

RE: ก้าวแรกสู่การเล่นดนตรีเป็นอาชีพ - Bearclaw - 09-10-2008

(09-10-2008, 20:22)lekleklek Wrote:
(09-10-2008, 17:53)Bearclaw Wrote: [

เริ่มจากศุกร์นี้ ไปเล่นที่นายพักผ่อน แจมกับ หนอนขี้เมาก่อนเลย
[/quote]

อยากไปครับแต่ต้องขอดูก่อนเนื่องจากมีธุระกับที่บ้าน ไปได้ไปแน่ครับน้าlekๆๆBig Grin
(09-10-2008, 20:29)pinkuitarz Wrote: ก็อ่านๆโพสท์ของพี่ๆน้าๆอยู่นะคะเรื่องนี้ ได้ประสบการณ์ๆ

ส่วนปิ๊งเองก็..รอก้าวตอนโตเนี่ยแหละค่ะ 555 ไม่รู้จะก้าวไหวมั้ย!? Tongue

น้องปื๊ง อายุเท่านี้ฝีมือเล่นกีตาร์+ร้องเพลง ขนาดนี้ เก่งแล้วครับSmile

RE: ก้าวแรกสู่การเล่นดนตรีเป็นอาชีพ - kim_colombet - 10-10-2008

น้องปิ๊ง อย่าเล่นกลางคืนเลยคับ เด๋วพี่ๆ ตกงาน ไว้รอ เก็บเกี่ยวประสบการณ์ แล้วออกเทป ทีเดียวเลย โดยมีพ่อเต่า เป็น สปอนเซอร์

ปล. ผมเชื่อว่า น้องปิ๊ง ในอนาคต คงเป็นที่รู้จักในวงการดนตรีแน่นอน ( แต่ก็ต้องดูแรงสนับสนุนจากพ่อเต่าและแม่เต่าด้วย )

RE: ก้าวแรกสู่การเล่นดนตรีเป็นอาชีพ - povation - 10-10-2008

(10-10-2008, 01:50)kim_colombet Wrote: น้องปิ๊ง อย่าเล่นกลางคืนเลยคับ เด๋วพี่ๆ ตกงาน ไว้รอ เก็บเกี่ยวประสบการณ์ แล้วออกเทป ทีเดียวเลย โดยมีพ่อเต่า เป็น สปอนเซอร์

ปล. ผมเชื่อว่า น้องปิ๊ง ในอนาคต คงเป็นที่รู้จักในวงการดนตรีแน่นอน ( แต่ก็ต้องดูแรงสนับสนุนจากพ่อเต่าและแม่เต่าด้วย )

ผมอยากเป็นProducer มากกว่าเป็น Sponsor ครับ
แต่คิดไปแล้วครอบครัวเราแค่มีความสุขในการเล่นดนตรีด้วยกันทั้ง 4 คน พ่อแม่ลูก ก็เป็นความฝันที่เป็นจริงของผมแล้ว ไม่อยากหวังมากไปกว่านี้
แถมยังได้เพื่อนนักดนตรีมากมายที่รอบข้าง นับว่าเป็นโชคดีของเราเช่นกันครับ