NimitGuitar webboard
Roland Cube Street - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: Classified (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=7)
+--- Forum: ซื้อ-ขาย / Buy-Sell (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=8)
+--- Thread: Roland Cube Street (/showthread.php?tid=2421)

Pages: 1 2 3

RE: Roland Cube Street - SARUN - 04-09-2008

ถ้าน้าป๊อบ ซื้อไปเล่นเปิดหมวก ที่สนามหลวงฯ
รับรอง ทั้งสาวแก่ แม่หม้าย และหนุ่มๆ วัยโจ๋ คงมาล้อมวงกันเพียบบบบบWink

((อ้างอิงจาก youtube ของ Doc J ที่น้าPood แนบมาให้....))

RE: Roland Cube Street - gong_bee_gees - 04-09-2008

โห ขนาด 5 วัตต์ ยังดังขนาดนี้ สมมติถ้าผมอยากได้เอาไว้เล่นในบ้านเฉยๆ 5 วัตต์ก็คงพอแล้วล่ะมังครับ พวกที่วัตต์มากกว่านี้นี่ลืมไปได้เลย เล่นแล้วบ้านแตกแน่ๆ แล้วอย่าง 30 หรือ 50 วัตต์นี่เอาไว้ใช้อย่างไรถึงจะเหมาะเหรอครับ ขอบคุณครับ

RE: Roland Cube Street - pood - 05-09-2008

(04-09-2008, 16:43)gong_bee_gees Wrote: โห ขนาด 5 วัตต์ ยังดังขนาดนี้ สมมติถ้าผมอยากได้เอาไว้เล่นในบ้านเฉยๆ 5 วัตต์ก็คงพอแล้วล่ะมังครับ พวกที่วัตต์มากกว่านี้นี่ลืมไปได้เลย เล่นแล้วบ้านแตกแน่ๆ แล้วอย่าง 30 หรือ 50 วัตต์นี่เอาไว้ใช้อย่างไรถึงจะเหมาะเหรอครับ ขอบคุณครับ

กำลังขับของแอมป์กับความดังมันไม่ใด้เป็น linear relationship ครับแต่แปรผันตาม sine square law ยกตัวอย่างง่ายๆดังนี้

กำลังขับเพิ่มขึ้นเท่าตัวเช่น 5 watts เป็น 10 watts ความดังจะเพิ่มขึ้น 3 dB. ซึ่ง
หูคนเราจะฟังออกว่ามันดังขึ้นนิดนึง

ถ้าจะให้ดังเป็นสองเท่า ความดังต้องเพิ่มขึ้น 10 dB. ซึ่งต้องใช้กำลังขับมากขึ้น
10 เท่าคือจาก 5 watts เป็น 50 watts ถ้าจะให้ดังขึ้นอีกหนึ่งเท่าก็ต้องใช้กำลัง
ขับ 500 watts

ลำโพงขนาดเล็กที่รับกำลังขับต่ำก็สามารถออกแบบให้ efficiency สูงใด้ง่ายกว่า
ลำโพงขนาดใหญ่ที่ต้องรับ watt สูง

efficiency ของลำโพงเขาวัดกันที่ระยะห่าง 1 เมตรที่กำลังขับ 1 watt ครับ
ดังนั้นลำโพงที่ efficiency = 89 dB. SPL/W/M อย่างพวกลำโพงบ้านทั่วไปถ้า
จะให้ดังเท่ากับลำโพงที่มี efficiency = 99 dB, SPL/W/M อย่างพวกลำโพงแอมป์กีต้าร์ก็ต้องใช้กำลังขับมากขึ้น 10 เท่าครับ

ดังนั้นแอมป์ขนาด 50 watts อาจไม่ดังกว่าแอมป์ 5 watts ก็เป็นไปใด้ครับ

RE: Roland Cube Street - Webmaster - 05-09-2008

(04-09-2008, 16:07)SARUN Wrote: ((อ้างอิงจาก youtube ของ Doc J ที่น้าPood แนบมาให้....))

พอดีเหลือบไปเห็น vdo นี้ตอนเข้าไปดูวีดีโอที่น้าPood แนบมาคับ ไม่มีอะไร แค่นักเรียนในเครื่องแบบมาเล่นดนตรีข้างถนน Smile
http://www.youtube.com/watch?v=5MoZz937Y7c

RE: Roland Cube Street - pop_250823 - 05-09-2008

อยากรู้อีกนิดครับว่ารุ่นนี้มันออกแบบมาเพื่อกีต้าร์ไฟฟ้าหรือกีต้าร์โปร่งกันครับผมว่าเวลาเสียบกับกีต้าร์โปร่งมันไม่ค่อยเหมาะเท่าไหร่หรือเป็นเพราะกีต้าร์ที่ร้านไม่ดี ไม่ก็ผมปรับไม่เป็นเอง อืมมมมมคิดหนักนะนี่

RE: Roland Cube Street - pood - 05-09-2008

[/quote]

พอดีเหลือบไปเห็น vdo นี้ตอนเข้าไปดูวีดีโอที่น้าPood แนบมาคับ ไม่มีอะไร แค่นักเรียนในเครื่องแบบมาเล่นดนตรีข้างถนน Smile
http://www.youtube.com/watch?v=5MoZz937Y7c
[/quote]

แอมป์ที่นักเรียนเล่นคือ Crate Taxi ครับ กำลังขับ 15 watts ราคาถูกกว่า
Cube Street เยอะ (Crate $169.99, Cube Street $299.99) แต่ไม่รู้เมือง
ไทยมีขายหรือเปล่า

เท่าที่ฟังใน Youtube ผมว่า Roland เสียงดีกว่านะ

แอมป์เล็กพวกนี้อย่าหวังว่าเสียงมันจะดีเหมือน AER หรอกครับและไม่มีใครเขาทำออกมาสำหรับกีต้าร์โปร่งโดยตรงด้วยเพราะตลาดมันแคบเกินไป

สรุปว่าถ้าต้องคิดก็ไม่ต้องซื้อ ถ้าอยากใด้ก็ไม่ต้องคิด ถ้ามัวแต่คิดก็หมดสิทธิ์แน่นอน
สนใจจะแลกกับ Micro Cube Limited Edition สีแดงไหมครับ ผมเพิ่มสตางด์
ให้ครับ

RE: Roland Cube Street - BENZ - 05-09-2008

[/quote]

แอมป์ที่นักเรียนเล่นคือ Crate Taxi ครับ กำลังขับ 15 watts ราคาถูกกว่า
Cube Street เยอะ (Crate $169.99, Cube Street $299.99) แต่ไม่รู้เมือง
ไทยมีขายหรือเปล่า

เท่าที่ฟังใน Youtube ผมว่า Roland เสียงดีกว่านะ

แอมป์เล็กพวกนี้อย่าหวังว่าเสียงมันจะดีเหมือน AER หรอกครับและไม่มีใครเขาทำออกมาสำหรับกีต้าร์โปร่งโดยตรงด้วยเพราะตลาดมันแคบเกินไป

สรุปว่าถ้าต้องคิดก็ไม่ต้องซื้อ ถ้าอยากใด้ก็ไม่ต้องคิด ถ้ามัวแต่คิดก็หมดสิทธิ์แน่นอน
สนใจจะแลกกับ Micro Cube Limited Edition สีแดงไหมครับ ผมเพิ่มสตางด์
ให้ครับ
[/quote]

ถ้าแลกอยากได้เป็นแอมป์อคูสติกมากกว่าครับ น้ากฤษณ์ ขอบคุณครับBig GrinBig GrinBig Grin

RE: Roland Cube Street - Katayoot - 05-09-2008

ก่อนอื่นต้องไปลองเปิดหมวกเล่นดูก่อนครัับ ถ้าเคยลองแล้วจะรู้ว่ามันไม่เท่อย่างเดียวนะครับอาร์ท มันเหนื่อยที่ต้องร้องแหกปากแข่งเสียงรถรา ต้องดีดกีต้าร์อย่างแรง fingerstyle ลืมไปได้เลย Sad

แล้วถ้ามีเครื่องขยายที่ไม่ต้องต่อไฟฟ้า แค่ใส่ถ่าน เสียบแจ๊ค แล้วลุยเลย มันดีมั้ยล่ะ

บางทีอาจจะดีกว่า ต่อเข้า mixer ( ซึ่งไม่ใช่ สำหรับกีต้าร์โปร่งโดยเฉพาะอยู่แล้ว ) ก็ได้นะครับ มันออกแบบเพื่อความสะดวกครับ แล้วโฆษณาเค้าก็เล่นกับ Taylor X10CE ด้วยนะครับ

RE: Roland Cube Street - gong_bee_gees - 05-09-2008

(05-09-2008, 00:14)pood Wrote:
(04-09-2008, 16:43)gong_bee_gees Wrote: โห ขนาด 5 วัตต์ ยังดังขนาดนี้ สมมติถ้าผมอยากได้เอาไว้เล่นในบ้านเฉยๆ 5 วัตต์ก็คงพอแล้วล่ะมังครับ พวกที่วัตต์มากกว่านี้นี่ลืมไปได้เลย เล่นแล้วบ้านแตกแน่ๆ แล้วอย่าง 30 หรือ 50 วัตต์นี่เอาไว้ใช้อย่างไรถึงจะเหมาะเหรอครับ ขอบคุณครับ

กำลังขับของแอมป์กับความดังมันไม่ใด้เป็น linear relationship ครับแต่แปรผันตาม sine square law ยกตัวอย่างง่ายๆดังนี้

กำลังขับเพิ่มขึ้นเท่าตัวเช่น 5 watts เป็น 10 watts ความดังจะเพิ่มขึ้น 3 dB. ซึ่ง
หูคนเราจะฟังออกว่ามันดังขึ้นนิดนึง

ถ้าจะให้ดังเป็นสองเท่า ความดังต้องเพิ่มขึ้น 10 dB. ซึ่งต้องใช้กำลังขับมากขึ้น
10 เท่าคือจาก 5 watts เป็น 50 watts ถ้าจะให้ดังขึ้นอีกหนึ่งเท่าก็ต้องใช้กำลัง
ขับ 500 watts

ลำโพงขนาดเล็กที่รับกำลังขับต่ำก็สามารถออกแบบให้ efficiency สูงใด้ง่ายกว่า
ลำโพงขนาดใหญ่ที่ต้องรับ watt สูง

efficiency ของลำโพงเขาวัดกันที่ระยะห่าง 1 เมตรที่กำลังขับ 1 watt ครับ
ดังนั้นลำโพงที่ efficiency = 89 dB. SPL/W/M อย่างพวกลำโพงบ้านทั่วไปถ้า
จะให้ดังเท่ากับลำโพงที่มี efficiency = 99 dB, SPL/W/M อย่างพวกลำโพงแอมป์กีต้าร์ก็ต้องใช้กำลังขับมากขึ้น 10 เท่าครับ

ดังนั้นแอมป์ขนาด 50 watts อาจไม่ดังกว่าแอมป์ 5 watts ก็เป็นไปใด้ครับ

แล้วไม่ทราบว่าวัตต์สูงกับวัตต์ต่ำมันมีข้อดีและข้อเสียและต่างกันอย่างไรครับ อยากให้น้ากฤษณ์ช่วยแนะนำ acoustic amp ที่วัตต์น้อยๆ คุณภาพพอใช้ได้และราคาไม่แพงเกินไปให้หน่อยสิครับ ขอบคุณมากครับ

RE: Roland Cube Street - Katayoot - 05-09-2008

ความรู้สึกผมว่าคล้าย ๆ รถ CC น้อยที่ต่างจากรถ CC มากกว่า ไปถึงเหมือนกันแต่มันมีอะไรที่ไม่เหมือนกันอยู่....