NimitGuitar webboard
Guild F47MC Ice Teaburst # TK149015 - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Guitar gallery (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=3)
+---- Forum: Povation's Guitar Gallery (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=19)
+---- Thread: Guild F47MC Ice Teaburst # TK149015 (/showthread.php?tid=2296)

Pages: 1 2 3

RE: Guild F47MC Ice Teaburst # TK149015 - pood - 15-08-2008

Top เป็น adirondack spruce ซะด้วย ไม่รู้ว่าเสียงเปิดหรือยังเพราะไม้ชนิดนี้
ต้องรอนานหน่อยแต่พอเสีนยงเปิดเมื่อไหร่กลายเป็นกีต้าร์คนละตัวเลยครับ
แบบเจ้า D-50 ของน้าโอ๋กับผม(ยังเป็นของผมอยู่นิดหน่อยจนกว่าจะผ่อนหมด)

สเป็คของ Guild จะเรียก adirondack ว่า red spruce ครับ คงเป็นเพราะ
Fender ไม่รู้ค่านิยมของไม้ชนิดนี้เลยเรียกตามภาษาชาวบ้านเพราะมันเป็นไม้เก่า
ในสต้อคที่ใด้มาตอนซื้อโรงงาน Tacoma

Adirondack spruce นี่ถ้าเป็น Martin หรือ Gibson ต้องจ่ายเพิ่มไม่ต่ำกว่าสองหมื่นบาทเมื่อเทียบกับ Sitka Fender กลับเอามาใช้กับกีต้าร์รุ่นรองๆเฉยเลย
แต่รุ่นท้อปดันใช้ Sitka คงจะเห็นว่าลายและสีมันไม่สวยเท่า sitka มั้ง

แบบนี้น่าจับคนเลือกไม้ของ Fender ไปอยู่ชมรม "ไก่ใด้พลอย" ของน้ายอดเยี่ยม
ซะดีมั้ย

RE: Guild F47MC Ice Teaburst # TK149015 - povation - 15-08-2008

(15-08-2008, 11:55)pood Wrote: Top เป็น adirondack spruce ซะด้วย ไม่รู้ว่าเสียงเปิดหรือยังเพราะไม้ชนิดนี้
ต้องรอนานหน่อยแต่พอเสีนยงเปิดเมื่อไหร่กลายเป็นกีต้าร์คนละตัวเลยครับ
แบบเจ้า D-50 ของน้าโอ๋กับผม(ยังเป็นของผมอยู่นิดหน่อยจนกว่าจะผ่อนหมด)

สเป็คของ Guild จะเรียก adirondack ว่า red spruce ครับ คงเป็นเพราะ
Fender ไม่รู้ค่านิยมของไม้ชนิดนี้เลยเรียกตามภาษาชาวบ้านเพราะมันเป็นไม้เก่า
ในสต้อคที่ใด้มาตอนซื้อโรงงาน Tacoma

Adirondack spruce นี่ถ้าเป็น Martin หรือ Gibson ต้องจ่ายเพิ่มไม่ต่ำกว่าสองหมื่นบาทเมื่อเทียบกับ Sitka Fender กลับเอามาใช้กับกีต้าร์รุ่นรองๆเฉยเลย
แต่รุ่นท้อปดันใช้ Sitka คงจะเห็นว่าลายและสีมันไม่สวยเท่า sitka มั้ง

แบบนี้น่าจับคนเลือกไม้ของ Fender ไปอยู่ชมรม "ไก่ใด้พลอย" ของน้ายอดเยี่ยม
ซะดีมั้ย

เท่าที่ลองฟังเสียงเบื้องต้นก็ได้ดังใจหวังแล้วครับ
ผมไม่ชอบก็ตรงลายไม้ด้านหน้าเท่านั้น แม้จะเป็นธรรมชาติแต่หากเลือกได้คงอยากได้แบบ Solid Silky Sitka Spruce มากกว่าครับ

RE: Guild F47MC Ice Teaburst # TK149015 - Maow - 15-08-2008

(15-08-2008, 12:28)povation Wrote:
(15-08-2008, 11:55)pood Wrote: Top เป็น adirondack spruce ซะด้วย ไม่รู้ว่าเสียงเปิดหรือยังเพราะไม้ชนิดนี้

ซะดีมั้ย

เท่าที่ลองฟังเสียงเบื้องต้นก็ได้ดังใจหวังแล้วครับ
ผมไม่ชอบก็ตรงลายไม้ด้านหน้าเท่านั้น แม้จะเป็นธรรมชาติแต่หากเลือกได้คงอยากได้แบบ Solid Silky Sitka Spruce มากกว่าครับ

น้าป๋ออาจปล่อยให้ผู้อื่นดูแลแทนใช่ไหมครับ

RE: Guild F47MC Ice Teaburst # TK149015 - povation - 15-08-2008

(15-08-2008, 15:33)Maow Wrote:
(15-08-2008, 12:28)povation Wrote:

ซะดีมั้ย

น้าป๋ออาจปล่อยให้ผู้อื่นดูแลแทนใช่ไหมครับ

เป็นไปได้เหมือนกันครับ
ผมยังมี Guild อีก 3 รุ่นที่ทะยอยมา คงจะเลือกที่ชอบมากที่สุดไว้อีกสัก 2-3 ตัวพอครับ

RE: Guild F47MC Ice Teaburst # TK149015 - lekleklek - 15-08-2008

เป็น Guild ที่สวยงามมากครับ ไว้จะไปลองครับ (ตะโก้นะครับ ไม่ใช่กีตาร์ )

(15-08-2008, 16:16)lekleklek Wrote: เป็น Guild ที่สวยงามมากครับ ไว้จะไปลองครับ (ตะโก้นะครับ ไม่ใช่กีตาร์ )

มาลองตะก้าร์หรือกีโต้ก็ได้ครับ..เดี่ยวให้พี่แดงจัดให้!

RE: Guild F47MC Ice Teaburst # TK149015 - kim_colombet - 18-08-2008

เสียงพุ่ง สวยงามคับ งานปราณีต แอบทราบราคามาว่า เป็นเลข 6 หลัก Big Grin ( บุญมือจิงๆ )

--------------------------------------------------------------------

RE: Guild F47MC Ice Teaburst # TK149015 - povation - 18-08-2008

(18-08-2008, 18:13)kim_colombet Wrote: เสียงพุ่ง สวยงามคับ งานปราณีต แอบทราบราคามาว่า เป็นเลข 6 หลัก Big Grin ( บุญมือจิงๆ )

--------------------------------------------------------------------

5 หลักครับ แต่เลยหลักสี่ไปไกลมาก

RE: Guild F47MC Ice Teaburst # TK149015 - nit gt - 18-08-2008

โอ๋ยยยยย..........................รุ่น F47 MCC ฮอลล์ เดอะ มอล บาง กะปิ

เคย ดีด ของ น้า Run ยัง เด้ง อยู่ในหัวใจ ไม่หาย ...เสียงดีแทบขาดใจ

รุ่นนี้เป็นอย่างไร ต้องตามไปดู .......ขอดีดซักป๊าบ..นะ ครับพี่ป๋อ

น้า บิลลี่ อยู่ไหน ช่วยพาผมไปนครหลวงด่วน ครับ น้า.........

....ดูซิ...
ทุกวัน นี้ Lowden......Martin ... Gibson...... Taylor...... ยังไม่ ตกถึงท้องเลย !!

RE: Guild F47MC Ice Teaburst # TK149015 - LittleNomad - 21-08-2008

...ไม่อยู่สิบกว่าวัน...อะไร ๆ ก็แปลกใหม่จนตามไม่ทัน!!!!

เพิ่งเข้ามาดู...เปิดปุ๊ปสะดุดปั๊ปเลยครับ...
หุ่นชวนฝันจริง ๆ

น้าป๋อ...ครับ...
ตัวนี้เหม็นกลิ่นบุหรี่หรือเปล่า?...
ถ้าเหม็นจะได้รีบแจ้นไปดู....