NimitGuitar webboard
Customช่างไทย ตัวที่สองของปีนี้ ++ Boonta Guitars ++ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Guitar gallery (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=3)
+--- Thread: Customช่างไทย ตัวที่สองของปีนี้ ++ Boonta Guitars ++ (/showthread.php?tid=19839)

Customช่างไทย ตัวที่สองของปีนี้ ++ Boonta Guitars ++ - bujarati - 02-07-2016

นานๆ จะเข้ามาทีครับ ห่างหายเว้นวรรคจากกีตาร์ไปเกือบ 2-3 เดือน เนื่องจากงานประจำและงานส่วนตัว
ตอนนี้กีตาร์ในบ้านผม ก็ไม่ได้สะสมอะไรมากแล้ว ทะยอยๆระบายไปเกือบหมดบ้าน เหลือแค่ตัวไว้ลุยไว้เล่นจริงๆ
แต่ช่วงก่อนหน้านั้น เมื่อปลายปีที่แล้วทางผมได้สั่งกีตาร์ช่างไทยทรง OM มาตัวนึง ซึ่งผมชอบและประทับใจในเสียงมาก
แต่ก็มีเหตุต้องปล่อยไป เพราะต้องระดมเอาเงินไปลุยเรื่องงานส่วนตัว

ทิ้งห่างช่วงกันไปไม่เกิน2 เดือน ผมก็ตัดสินใจสั่งตัวที่สองทันทีอย่างไม่ลังเล ซึ่งเป็นการสั่ง custom อีกตัวก่อนที่ผมจะเริ่มเว้นวรรคพักเรื่องกีตาร์
ก็ไม่เร่งงานครับ ปล่อยให้ช่างทำไปเรื่อยๆ ไม่รีบ ให้เค้าปราณีตและให้งานออกมาดีที่สุด ตัวนี้ใช้เวลา 3-4 เดือนกว่าจะเสร็จ
เป็นทรง D ครับ ก็ไม่มีเหตุผลอะไรมาก เพียงแค่ตัวแรกทรง OM ที่ทำออกมา แล้วเสียงดีเกินตัวไปมาก ทำให้ผมมั่นใจว่า ถ้าช่างทำทรง D มา เรื่องเสียงก็คงไม่ต้องพูดถึง

Spec
Top : Solid Adirondack Torrefied
Back & Side : Solid Brazilian Rosewood
Bridge : Ebony
Fingerboard : Ebony

[Image: u94SS6.jpg]

ไม้หน้า Adirondack Torrefied สีเข้มเนื่องจากมีการผ่าน Process เพื่อไล่ความชื้นออกจากเนื้อไม้ / ไม้หลัง Brazilian Rosewood / Bridge และ Fingerboard เป็น Ebony เงาดำสนิท
[Image: LTNJ6N.jpg]

เรื่องลวดลายของ Rosette นั้น ผมคิดว่ามันเป็นอะไรที่ยากมากๆ บางทีเรื่องของลวดลาย Rosette นั้น มันอาจจะเป็นการชี้ขาดเลยก็ว่าได้ครับ
ว่ากีตาร์ทำเสร็จมา มันจะสวยหรือจะขี้เหร่ เพราะการที่จะออกแบบลวดลายมาสักแบบนึง แล้วให้มันออกมาลงตัวพอดีกับสีไม้หน้านั้นมันเป็นอะไรที่ยากมาก
ผมกับช่างใช้เวลา 1-2 วันกับการออกแบบ ก็ทำแบบออกมา 7-8 แบบแล้วมาช่วยกันเลือก สุดท้ายก็ลงตัวกับลายนี้ (Rosette วงด้านใน ใช้ไม้ Flame Maple)
[Image: 0DmSeE.jpg]

Dot side ด้านข้างใช้ Abalone เพิ่มความหรูหรา ให้กับคนเล่นเวลามองเห็น
[Image: d6ggBQ.jpg]

คอใช้ไม้ 5ชิ้นมาทำ เพื่อเพิ่มความแข็งแรงให้กับคอ
[Image: Qr2kai.jpg]

Head plate ให้สีไปทางโทนดำแต่แฝงไว้ด้วยลวดลายไม้ที่พอมองเห็นได้ ส่วนเรื่องทรงนั้น ผมชื่นชอบกับหัวกีตาร์ Bourgeois เป็นพิเศษ
ช่างก็เลยจัดมาให้ หัวตัดตรงแต่แฝงไว้ด้วยความเรียบหรู (OM ตัวที่แล้วก็เช่นเดียวกัน) ตัดกับลูกบิดสีทองได้ลงตัว
[Image: 0xNYtv.jpg]

ลูกบิดสีทองของ Schaller บอกตรงๆว่า เพิ่งลองสั่งมาทดลองดูครับ แต่ผลลัพธ์ที่ได้ถือว่าดีมาก หมุนปรับเสียงนิ่งและตรงดีมาก
อัตราทดตัวนี้อยู่ที่ 18:1 แต่ปรับได้ค่อนข้างละเอียด ส่วนตัวผมชอบการออกแบบก็ลูกบิดรุ่นนี้ (ชอบตรงโลโก้ตรงเฟือง) แถมยังเป็น
เฟืองเปลือยด้วย ได้อารมณ์กึ่งๆ วินเทจ กึ่งๆ โมเดริ์น
[Image: HmYySg.jpg]

องศาหัวกีตาร์ทำมาหักเอียงชันดีมาก กีตาร์บางยี่ห้อทำมาองศาน้อยนิดเดียว ซึ่งมีผลต่อแรงตึงสาย ยิ่งชันเสียงยิ่งออกมาเต็มๆ
ซึ่งจะเห็นผลอย่างมาก เวลาเล่นโน็ตสายเปล่า
[Image: Y036g0.jpg]

Binding ล้อมด้วย Flame Maple สีธรรมชาติไม่ได้ย้อมสีแบบตัวที่แล้ว จงใจเพื่อให้สีตัดกันกับ Brazilian RW และกลมกลืนกับ
กระพี้ด้านหลังด้วย
[Image: Yv0uRK.jpg]

ด้านตูด ช่าง Design ใส่ Binding คู่ขนานลงมาให้ดูโดดเด่นขึ้นมาอีกนิดนึง รวมทั้งตอนแรกผมกะจะให้ช่างใส่ Back strip เข้าไปด้วย
แต่พอลอง Bookmatch ไม้หลังแล้วดันมีกระพี้มาชนกัน เลยลงความเห็นกับช่างว่า "ไม่ใส่" น่าจะสวยและลงตัวกว่า
[Image: PsjzWx.jpg]

ทั้งกระพี้ ทั้ง Binding และทั้ง Heel cap สีกลมกลืน ลงตัวกันพอดี
[Image: 3Kzwgo.jpg]

Saddle ช่างออกแบบทำขุดเซาะขอบเพื่อให้สายมีการพาดผ่านสัมผัสกับ Saddle ได้เต็มๆ เพื่อการถ่ายทอดเสียงจาก Saddle ไปยังไม้หน้าได้ส่งผ่านเต็มๆ
รวมทั้งเรื่องมุมองศาของสายที่ชัน เพื่อให้เสียงเวลาเล่น จะได้ออกมาเต็มๆ
[Image: JbBB8d.jpg]

Purfling ผมว่า Herringbone มันเป็นอะไรที่ลงตัวมากๆแล้ว สำหรับคนที่ชอบสไตล์ Traditional แนวประกบสมมาตร และลงตัวพอดีกับสีของไม้หน้า
[Image: dyKiwe.jpg]

สรุป ตัวนี้รับมาเมื่อ week ที่แล้ว เรื่องเสียงที่ได้เกินคาดมากครับ รวมทั้งเนื่องจากไม้หน้านั้น Torrefied มาแล้วด้วย ทำให้เสียงที่ได้ค่อนข้างเปิด ไม่อับ ไม่จม
รวมถึงเรื่องงานไม้ที่เรียบร้อยทั้งภายในและภายนอก และงานสีที่กีตาร์ตัวนี้ใช้เคลือบเงาแบบไนโตร ขึ้นเงาดีมาก
ซึ่งช่วงหลังๆ ที่ผมเริ่มที่จะเว้นวรรคกีตาร์ไป ก็ต้องกลับมาเล่นอีกครั้ง เล่นทุกวัน เพราะเจ้าตัวนี้จริงๆ

RE: Customช่างไทย ตัวที่สองของปีนี้ ++ Boonta Guitars ++ - Webmaster - 03-07-2016

สวยงามครับ อยากฟังเสียงด้วยจัง

RE: Customช่างไทย ตัวที่สองของปีนี้ ++ Boonta Guitars ++ - bujarati - 05-07-2016

ขอบคุณมากครับพี่นิมิตร ว่างๆถ้ามีโอกาสเจอกัน จะเอาไปให้ลองนะครับ

RE: Customช่างไทย ตัวที่สองของปีนี้ ++ Boonta Guitars ++ - nit gt - 15-07-2016

จับคอร์ด แล้วลองกรีดสายดู.....ประกายดีมากครับ มีปลายของบราซิเลี่ยนให้ได้ยิน...บาลานซ์เยี่ยมยอด. เบส ok ไม่รกหูมากเเต่พลังยังอาจจะต้องรอเวลาอีกนิด. (อาจจะเป็นเพราะกีต้าร์เพิ่งออกจากเตา). .อื้มผ่านครับคุณได้ไปต่อครับ. .........

RE: Customช่างไทย ตัวที่สองของปีนี้ ++ Boonta Guitars ++ - nhoy - 04-08-2016

ตามมาชมครับ..สวยงามมาก ยินดีกับน้า bujarati ด้วยนะครับ น่าเล่นมากครับ