NimitGuitar webboard
OPEN HOUSE IX เปิดบ้านปีที่ 9 - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: Classified (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=7)
+--- Forum: ซื้อ-ขาย / Buy-Sell (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=8)
+--- Thread: OPEN HOUSE IX เปิดบ้านปีที่ 9 (/showthread.php?tid=19646)

Pages: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16

RE: OPEN HOUSE IX เปิดบ้านปีที่ 9 - pood - 16-12-2015

2005 Gretsch G6136T White Falcon with Bigsby

White Falcon คือกีตาร์รุ่นแพงสุดของ Gretsch ที่ทำเป็น show model ในงาน NAMM ปี 1954 เพื่ออวดว่าบริษัทที่ทำกลองชุดมาหลายสิบปีสามารถทำกีตาร์ใด้หรูหรากว่าชาวบ้านแค่ไหน
ผลปรากฎว่าใด้รับการตอบสนองเกินคาด Gretsch เลยตัดสินใจผลิตขายในปี 1955 ในราคาแพงมากเพราะต้นทุนสูง White Falcon ราคา $600 (ในปีนั้น Fender Telecaster ราคา $189) ซึ่งมีกีตาร์ที่แพงกว่าเพียงรุ่นเดียวคือ Gibson Super400 CES สี natural ที่เป็น hand carved ทั้งตัวราคา $690.

White Falcon กลายเป็น icon ของศิลปินที่ประสพความสำเร็จแล้วมาทุกยุคทุกสมัย ผมขอยกตัวอย่างแค่ศิลปินเอเชียยุคปัจจุบันให้คูครับ

[Image: 2_26.jpg]

ปัจจุบันแม้จะไม่ใช่กีตาร์กลุ่มที่แพงที่สุดแต่ราคาก็ยังสูงอยู่ (รุ่นนี้ถ้าเป็น US Custom Shop ราคาอยู่ที่ $12,000 ครับ)

[Image: 1_27.jpg]

ตัวนี้สีทองเหลืองอร่ามครับ

[Image: 3_25.jpg]

[Image: 6_23.jpg]

[Image: 9_13.jpg]

[Image: 7_21.jpg]

[Image: 8_13.jpg]

[Image: 10_1.jpg]

ตัวนี้มีตำหนิสองที่คือตรงรูน้อตที่กรอบปิ้กอัพตัวหน้ามีรอยแตกซึ่งผมจะสั่งมาเปลี่ยนให้แต่กำลังรอสั่งหลายๆอย่างเพื่อประหยัดค่าส่ง อย่างที่สองคือมีรอยแล็กเกอร์ลอกด้านหลังของคอแต่สีไม่ถลอกก็เลยซ่อมง่ายอีกเหมือนกัน

[Image: 4_26.jpg]

Fingerstyle Sound Sample

วันก่อนไปเจอคลิปนี่เข้า กีตาร์เป็น White Falcon Double Cutaway G7594 ที่เสียงจะบางกว่าตัวของผมนิดหน่อย

ลองเทียบเสียงดูครับ

ขาย 84,000 บาทครับ

RE: OPEN HOUSE IX เปิดบ้านปีที่ 9 - pood - 17-12-2015

เพิ่มช่องทางการจองทาง SMS และทางไลน์แล้วนะครับ ดูรายละเอียดในโพสต์แรกหน้าแรก

ขอบคุณครับ

RE: OPEN HOUSE IX เปิดบ้านปีที่ 9 - pood - 17-12-2015

ขอลง Gibson ES-175 เพิ่มอีกสองตัวตามคำขอครับ

ตัวที่ลงขายตัวแรกในกระทู้เป็นปี 1998 น้าเบียร์จองเป็นคนแรกและจะมาลองตอนเย็นวันอาทิตย์ มีคุณ Nattapat จองเป็นคนที่สองและคุณ Bird_Wittawat จองเป็นคนที่สาม

ผมเลยขอลงเพิ่มอีกสองตัว (หมดบ้านเลยครับ)

2000 Gibson ES-175 Transparent Wine Red

ตัวนี้สภาพดีพอๆกับตัวแรก ลายเฟลมจัดกว่าตัวแรก ชิ้นส่วนที่ชุบโครเมี่ยมเริ่มหมองแต่น่าจะขัดออก

[Image: 1_28.jpg]

[Image: 3_28.jpg]

[Image: 4_27.jpg]

[Image: 2_29.jpg]

[Image: 5_23.jpg]

[Image: 6_24.jpg]

[Image: 7_22.jpg]

[Image: 8_14.jpg]

เสียงครับ

HOLD!

2001 Gibson ES-175 Vintage Sunburst

ตัวนี้สภาพใหม่มาก

[Image: 1_29.jpg]

[Image: 2_30.jpg]

[Image: 3_29.jpg]

[Image: 5_24.jpg]

[Image: 7_23.jpg]

[Image: 8_15.jpg]

[Image: 4_28.jpg]

มีตำหนิอยู่จุดเดียวตรงที่เจ้าของเก่าขันน้อตตัว pickup selector แน่นเกินไป (คงใช้คีมปากจิ้งจก) จนแล็กเกอร์แตกเป็นรอยยาว (ไม้ไม่แตกเพราะเป็นไม้ลามีเนตช้อนกันหลายชั้น)

[Image: 6_25.jpg]

ตัวจริงเสียงจริงเพื่งอัดครับ

ตัวนี้ซื้อมา 72,000 บาท ซ่อมไป 6,000 บาท ขาย 58,000 บาทครับ

รายละเอียดการซ่อม

ตัวนี้พอเปิดกล่องมาขึ้นสายก็เห็นว่าตรงคอด้านติดกับหัวมี hairline crack อยู่แต่ยังตั้งสายใด้ตามปกติ ผมก็เลยปรึกษาช่างตัาว่าจะซ่อมยังไงให้แน่ใจ 100% ว่าคอจะแข็งแรงเหมือนเดิม ช่างต้าบอกว่าการซ่อมคอร้าวหรือคอหักมีอยู่สามวิธีครับ

1. อัดกาว จับ clamp ทำสี

[Image: a1.jpg]

วิธีนี้ง่ายสุดและทำสีใด้ค่อนข้างเนียน ช่างที่ทำมักบอกว่ารอยแตกที่อัดกาวนั้นแข็งแรงกว่าไม้เดิมอีกแต่ผมเห็นมีการแตกใหม่อีกบ่อยเหมือนกัน สาเหตุเกิดจากคอมันอาจจะไม่ใด้แตกแค่รอยเดียวแต่คุณไม่มีทางมองเห็นหรอกถ้าไม่ x-ray ดู พอคุณซ่อมไปหนึ่งรอยมันก็ย้ายไปลามที่รอยอื่นแทน

2. ใส่ dowels

[Image: a2.jpg]

วิธีนี้มีการใส่ dowel ซ้ายขวาเพื่อหลบ truss rod หลังจากต่อคอแล้วเพื่อเสริมความแข็งแรง ช่างที่ทำแบบนี้ใด้ต้องมี router ช่วยและมีฝีมือพอสมควร การต่อแบบนี้แข็งแรงกว่าแบบแรกแต่ก็ยังไม่ดีที่สุดเพราะถ้ามันเริ่มแตกจากกลางคอก็ช่วยอะไรไม่ใด้

3. Grafting

[Image: a3.jpg]

วิธีนี้ขุดเอาไม้ออกทั้งชิ้นแล้วเอาไม้ชนิดเดียวกันอัดเข้าไปแทน งานนี้ยากตรงต้องแต่งคอให้รูปร่างเหมือนเดิม 100% ครับ

ตัวนี้ช่างต้าเสริมคอด้วยวิธีสุดท้ายซึ่งแข็งแรงสุดและเนียนที่สุด การขัดแล็กเกอร์เก่าออกและลงไนโตรใหม่ผมเลือกใช้การพ่นตามแบบของ ES-175 ในยุค 1980s ครับ

[Image: a4.jpg]

ตัวนี้ความจริงไม่เคยคิดจะขายหรอกครับ

RE: OPEN HOUSE IX เปิดบ้านปีที่ 9 - Teera - 18-12-2015

สวัสดีปีใหม่ล่วงหน้าครับพี่ปีนี้คงไม่ได้ไปร่วมงานเพราะกำลังเดินทางไปเขมรครับ กลับวันอาทิตย์ค่ำๆ เลยอด แต่ขอให้ทุกคนสนุกครับ

RE: OPEN HOUSE IX เปิดบ้านปีที่ 9 - pood - 18-12-2015

(18-12-2015, 10:15)Teera Wrote: สวัสดีปีใหม่ล่วงหน้าครับพี่ปีนี้คงไม่ได้ไปร่วมงานเพราะกำลังเดินทางไปเขมรครับ กลับวันอาทิตย์ค่ำๆ เลยอด แต่ขอให้ทุกคนสนุกครับ

สวัสดีปีใหม่ครับ ถ้าเครื่องลงดอนเมืองก็แวะมาใด้นะครับ งานคงไม่เลิกง่ายๆหรอกเพราะไม่ใด้สังสรรค์กันมาเป็นปีแล้ว น้าบางคนก็ไม่ใด้โผล่มาตั้งแต่ Open House ปีที่สองแต่ปีนี้จะมาแจมด้วย

RE: OPEN HOUSE IX เปิดบ้านปีที่ 9 - pood - 18-12-2015

ผมเคยแจ้งไว้ในกระทู้ว่าจะหากีตาร์สวยๆ เสียงดีๆและหายากในระดับราคาสองสามหมื่นจากคลังมาขายเพิ่มเพราะมีตนถามหากันเยอะ

สองสามตัวที่จะลงเพิ่มนี่เป็น all solid ทั้งหมด เสียงสุดยอดและหายากจนไม่ใด้คิดจะปล่อยในตอนแรกครับ

2000 Takamine TSN10 All Solid New Yorker Limited Run

รุ่นนี้เป็น domestic model ที่ไม่ส่งออกและผลิตเพียง 200 ตัว ใช้ไม้เกรดสูงทั้งไม้หน้า (solid spruce) และไม้หลัง/ไม้ข้าง (solid indian rosewood) ขายกันด้วยเสียงเปล่าๆอย่างเดียวเพราะไม่ติดปิ้คอัพมาจากโรงงาน ทรงนี้ Takamine เรียกว่าทรง New Yorker ตามอย่าง Martin

[Image: 2_31.jpg]

ทรง New Yorker เป็นชื่อที่ Martin เรียก folk guitar รุ่น 0-16NY, 0-21NY (ผลิตปี 1961-1995) ที่เลียนแบบรูปร่างของ Martin ที่ผลิตเมื่อร้อยปีก่อน (ตอนนั้นโรงงานอยู่ในรัฐ New York) ทรงนี้ไม่ใช่ทรง parlor เหมือนพวก Taylor Baby หรือ Martin LX เพราะใช้ความยาว scale 25.5" และความกว้างคอที่นัต 1 11/16" เหมือนกีตาร์ปกติทำให้เสียงดังชัดเจนกว่าพวก parlor guitar (scale ประมาณ 24") Takamine ส่งออก all solid ทรงนี้เป็นครั้งแรกในรุ่น LTD 2013

[Image: 9_14.jpg]

ไม้หลังลายตรงมาก

[Image: 3_30.jpg]

ด้านในที่ไม่มีใครเห็นเขาทำงานปราณีตสุดๆ ไม่ดามข้างน่าจะเป็น rosewood จากไม้ที่ใช้ทำตัวกีตาร์ ( LTD 2013 ไม่มีไม้ดามข้างแล้ว)

[Image: 4_29.jpg]

[Image: 5_25.jpg]

คอเป็น quarter-sawn mahogany ชิ้นเดียวสวยและแข็งแรงมาก

[Image: 6_26.jpg]

ตัวนี้ติด Fishman Rare Earth ปิ้คอัพ

[Image: 1_30.jpg]

กล่องก็สภาพสวย

[Image: 8_16.jpg]

เสียงเปล่าผสมปิ้คอัพ

เสียงเปล่าของรุ่นนี้อีกตัวที่ขายไปแล้ว อัดที่ระเบียงด้วย Rode Stereo Video Mic ใส่ wind noise filter เลยไม่ค่อยมีเบสครับ

SOLD

RE: OPEN HOUSE IX เปิดบ้านปีที่ 9 - dokdiao - 19-12-2015

รอดูกีต้าร์โปร่งตัวอีกตัว ของน้ากฤษณ์ อย่างใจจดใจจ่อ ครับ

RE: OPEN HOUSE IX เปิดบ้านปีที่ 9 - จ่าหนอน - 19-12-2015

ลุ้นว่าเป็น JOJO
หรือ Fujiyama
รึเปล่า แฮ่
อิอิอิ
Big GrinBig GrinBig Grin

RE: OPEN HOUSE IX เปิดบ้านปีที่ 9 - pood - 19-12-2015

ประกาศ!!!

สำหรับลูกค้าใหม่ที่จองกีตาร์ไว้กรุณาโอนเงินค่าจอง 2,000 บาทตามกติกามาก่อนเที่ยงวันอาทิตย์ด้วยครับ ถ้าไม่ติดต่อมาเลยผมขอถอนสิทธิ์จองและให้สิทธิ์กับคิวต่อไปหรือลงขายใหม่หลังวันงานครับ

ติดต่อผมใด้ทาง Private Message, Email: krispood@hotmail.com, Phone & SMS: 081-821-7999, Line ID: krispood.

กีตาร์ที่จองและจ่ายเงินค่าจองแล้วผมจะไม่เอาไปโชว์ในงานนะครับนอกจากตัวที่แจ้งผมว่าจะมารับในงานเท่านั้น (ที่บ้านมีกีตาร์เกือบร้อยตัวให้ลองอยู่แล้ว)