NimitGuitar webboard
OPEN HOUSE IX เปิดบ้านปีที่ 9 - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: Classified (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=7)
+--- Forum: ซื้อ-ขาย / Buy-Sell (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=8)
+--- Thread: OPEN HOUSE IX เปิดบ้านปีที่ 9 (/showthread.php?tid=19646)

Pages: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16

RE: OPEN HOUSE IX เปิดบ้านปีที่ 9 - pood - 23-12-2015

คลิป History HS-175 อัดเสร็จแล้วครับ ถ้าหากีตาร์สไตล์นี้อยู่ก็ควรมาลองครับ

RE: OPEN HOUSE IX เปิดบ้านปีที่ 9 - nhoy - 23-12-2015

ผมต้องขออภัยน้า pood ด้วยนะครับ ที่ไม่ได้ไปร่วมงานเปิดบ้านของน้า pood พอดีติดงานในช่วงนี้ เสียดายมากครับ
อยากไปร่วมพบปะสังสรรค์กับทุกๆ ท่าน และอยากร่วมชมกีต้าร์ของน้า pood ครับ
ขออภัยด้วยนะครับน้า pood

RE: OPEN HOUSE IX เปิดบ้านปีที่ 9 - pood - 23-12-2015

(23-12-2015, 14:33)nhoy Wrote: ผมต้องขออภัยน้า pood ด้วยนะครับ ที่ไม่ได้ไปร่วมงานเปิดบ้านของน้า pood พอดีติดงานในช่วงนี้ เสียดายมากครับ
อยากไปร่วมพบปะสังสรรค์กับทุกๆ ท่าน และอยากร่วมชมกีต้าร์ของน้า pood ครับ
ขออภัยด้วยนะครับน้า pood

เสียดายที่ไม่ใด้เจอ ไว้รอโอกาสหน้าครับ

RE: OPEN HOUSE IX เปิดบ้านปีที่ 9 - pood - 24-12-2015

ลองเทียบเสียงระหว่าง Gibson ES-175 กับ History ES-175 (ผมว่าดีไปคนไปคนละแบบ Gibson เสียงกลางและเสียงเบสหนากว่าแต่ History เสียงเหมือนกีตาร์โปร่งมากกว่า)

RE: OPEN HOUSE IX เปิดบ้านปีที่ 9 - SARUN - 25-12-2015

(24-12-2015, 23:53)pood Wrote: ลองเทียบเสียงระหว่าง Gibson ES-175 กับ History ES-175 (ผมว่าดีไปคนไปคนละแบบ Gibson เสียงกลางและเสียงเบสหนากว่าแต่ History เสียงเหมือนกีตาร์โปร่งมากกว่า)

มีโอกาสได้ฟัง น้าเบียร์ ทดสอบ สดๆ วันเปิดบ้าน ในแบบ กีต้าร์ตัวต่อตัว กับแอมป์Rolandที่การปรับตั้งเหมือนกัน ตามรสนิยมแจ๊สแบบน้าเบียร์นะ (รวม Heritage Eagle Deluxe Limited Edition ด้วยอีก 1 ตัว)

พบว่า... (วิพากษ์เฉพาะเรื่องคุณภาพเสียง และ การใช้งานจริง เท่านั้น ตัดเรื่องราคา และคุณค่าการสะสมออกไปก่อน)

Gibson ES-175 เหมาะกับคนเล่นแจ๊ส คอแจ๊ส ด้วยเอกลักษณ์ของ เสียงกลาง และความหนาของเสียง แอบเห็นน้าเบียร์เองก็พอใจในจุดนั้น

ส่วนเจ้า History ES-175 ก็มีดีเหมือนกันกับข้างต้นนะ แต่ดูเหมือนปริมาณ ทุ้ม กลาง แหลม จะอ่อนกว่ากัน 1-2 เบอร์

ตอนท้ายๆ ผมเลยสรุปเอาเองในใจ ว่า
Gibson ES-175 มันโดดเด่น และดิ่ง ไปทางสายแจ๊สเลย และเหมาะกับคนที่ช่ำชองการเล่นสายกีต้าร์แจ๊สมาเยอะๆ
History ES-175 มันหลากหลายแนวดนตรีกว่าในเรื่องลักษณะเสียง เป็นมิตรกับมือใหม่ในแนวทางแจ๊ส (ชาวแจ๊สตัวจริงน่าจะมองข้าม เพราะมัน "หมู"ไป ขย้ำคอแล้วมันมันเขี้ยว ไม่สะใจ !!!)

วันงาน.. ช่วงบรรเลงหมู่กับน้าๆ..ผมก็เลือกที่จะพึ่ง เจ้า History ES-175 นี่แหละ เพราะ "อุ่นใจ"

RE: OPEN HOUSE IX เปิดบ้านปีที่ 9 - pood - 25-12-2015

Merry Christmas ครับ

ลองอัดเสียง K. Yairi รุ่นใหม่ด้วยมือถือ

ตัวนี้ยังไม่ขายแต่เดี๋ยวมีตัวอื่นมาลงครับ

RE: OPEN HOUSE IX เปิดบ้านปีที่ 9 - pood - 26-12-2015

NEW!!! 2008 Takamine HIRADE EH-90 Hybrid Nylon String

Hirade TH-90 คือกีตาร์ Hybrid รุ่นสูงสุดของ Takamine ราคาขายในเมืองไทย 68,900 บาทไม่รวมกล่องครับแต่ตอนนี้ไม่มีของ

[Image: 2_36.jpg]

ตัวนี้เป็นกีตาร์ที่ขายในญี่ปุ่นซึ่งเมื่อก่อนเขาไม่ขายปรี cooltube แต่ใส่ปรีรุ่นแพงสุดของญี่ปุ่น คือ CT-4DX ซึ่งก่อนปี 2014 ยังไม่ขายนอกญี่ปุ่น ราคาสองรุ่นนี้สูสีกันแต่สเป็คต่างกันเยอะครับ

[Image: 10_2.jpg]

Cooltube preamp นั้นออกแบบมาให้ใช้คู่กับ Triax magnetic pickup ซึ่งใช้กับกีตาร์สายไนล่อนไม่ใด้แต่ CT-4DX นั้นแยก EQ และ gainเป็นสองระบบอิสสระจึงสามารถใช้กับปิ้คอัพประเภทอื่นเช่น K&K Mini Classical หรือ LR Baggs Ibeam Nylon String ใด้อย่างลงตัว

อีกเหตุผลที่ Cooltube ไม่ใด้รับความนิยมในญี่ปุ่นก็เพราะมันใช้ไฟเลี้ยงแค่ 6 V.(AA 4 ก้อน) แต่ CT-4DX ใช้ไฟเลี้ยง 18 V. (9V 2 ก้อน) ทำให้ headroom สูงเป็นสามเท่าและแบ็ตใช้งานใด้นานขึ้น 10 เท่าเพราะความจุมากกว่าและไม่ต้องเอาไฟไปเลี้ยงหลอด

[Image: tak3.jpg]

สรุปว่ารุ่น EH-90 น่าจะดีกว่า TH-90 ในการใช้งานจริงครับ

ตัวนี้มาพร้อมกล่องแท้ Serial number เป็น domestic type ที่นับเป็นปีครองราชที่ 46 คือปี 2008

[Image: 1_35.jpg]

Ebony fingerboard (TH-90 เป็น rosewood)

[Image: 8_21.jpg]

[Image: 6_31.jpg]

[Image: 9_16.jpg]

[Image: 7_29.jpg]

[Image: 4_34.jpg]

Adjustable truss rod พร้อมกุญแจ

[Image: 5_30.jpg]

[Image: 3_35.jpg]

เสียงจริง ตัวจริง

SOLD

RE: OPEN HOUSE IX เปิดบ้านปีที่ 9 - ยอดเยี่ยม - 26-12-2015

Tongue ฟังเพลงเพราะๆในงานครับ

ถ่ายจากมือถือราคาถูกๆ แล้วตัดบางช่วงมาให้ชมเป็นน้ำจิ๋มครับ Wink

RE: OPEN HOUSE IX เปิดบ้านปีที่ 9 - จ่าหนอน - 27-12-2015

จอง Takamine Hirade ครับ น้ากฤษณ
มค จะขึ้นไปรับ นะครับ

RE: OPEN HOUSE IX เปิดบ้านปีที่ 9 - Trek - 27-12-2015

จากในคลิปน้ายอดเยี่ยม อยากทราบกีต้าร์ตัวขวามือ ที่ตั้งโชว์มองเห็นแต่ด้านข้าง คือยัห้ออะไร รุ่นไหนครับ
เห็นไม้ออกขาวๆคล้ายเมเปิ้ล หรือว่าโดนแสงสะท้อนแสงครับ