NimitGuitar webboard
ช่วยสอนวิธีปรับเสียง Les Paul หน่อยครับ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Electric music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=17)
+--- Thread: ช่วยสอนวิธีปรับเสียง Les Paul หน่อยครับ (/showthread.php?tid=19453)

ช่วยสอนวิธีปรับเสียง Les Paul หน่อยครับ - rasun - 02-08-2015

Les Paul Standard ครับ ได้มานานแล้ว แต่เล่นไม่ได้ดังใจซักที เสียงมันทึบๆ(ใช้ตีคอร์ด๗ สุดท้ายต้องเอา Strat มาเล่นแทน

ใช้กับแอมป์ PA(Fender P-150)

RE: ช่วยสอนวิธีปรับเสียง Les Paul หน่อยครับ - SARUN - 03-08-2015

เสียงทึบๆที่ว่านั่น มันคือ คุณลักษณะของเจ้า ฮัมบัคฯ (ที่ซิงเกิ้ลคอยด์ ทำไม่ได้)

ถ้าวิเคระห์กันแบบเหมารวม
ผมว่าเจ้า LP มันเกิดมาเพื่อภาระกิจ 2 อย่าง
1แนวแจ๊ส...ทั้งในการเดินคอร์ดห้วนกระชับ และ โซโล่แบบถี่ยิบ
2แนวร๊อก.. ผมว่ามันถูกโรคกับ ตัวช่วย จำพวก Gain และ Distortion

เอาล่ะ ถ้าในเมื่อได้มาแล้ว แล้วจะเอามาเล่นเพลง ป๊อบๆหวานๆ
ลอง เปิด Vol และ Tone แค่ 7-8 แล้วที่เหลือก็ปรับเสียงที่ชอบใจ ที่ตัวแอมป์
เดาว่า Bass & Mid ซัก4-5 ส่วน Treble ซัก 7-8
แล้วย้อมด้วย Reverb ซักเล็กน้อย (ถ้ามี...)
... เดาว่า เลือกตำแหน่ง pickup selector ที่2..น่าจะถูกใจมากกว่า !!!

RE: ช่วยสอนวิธีปรับเสียง Les Paul หน่อยครับ - rasun - 04-08-2015

ขอบคุณครับน้า sarun

ใช้ได้ครับ เสียงคอร์ดชัดขึ้น นุ่มๆ น่าจะเป็นแบบที่ฝรั่งเรียกว่า "mellow" เป็นวันที่เล่นกับมันได้นานที่สุดตั้งแต่คบหากับมันมา

ใช้กับ แอมป์กีต้าร์ (Fender Super Champ) ปรับแบบที่น้า sarun ว่าแต่เลือก pickup ตำแหน่งที่ 1

เวลาใช้กับ PA ต้องปรับ tone ไปทางแหลมสุด ใช้ pickup selector ตำแหน่งที่ 2 ทำให้เสียงพุ่งชัดขึ้น

อีกข้อนึงที่ยังไม่แน่ใจครับ:

เวลาเลือก pickup ตำแหน่งที่ 2 ปุ่ม Volume ของตัว bridge ใช้ปรับให้ pickup ตัว neck เข้ามามีส่วนร่วมมากน้อยแค่ไหนเท่านั้น (ซึ่งผมว่าเป็นข้อที่ได้เปรียบกว่า PRS) ส่วนความดังโดยรวมคุมด้วยด้วยปุ่ม volume ของ pickup ตัว neck ใช่ไหมครับ

RE: ช่วยสอนวิธีปรับเสียง Les Paul หน่อยครับ - SARUN - 05-08-2015

ผมคิดว่า...ในเรื่องpickup ตำแหน่งที่ 2
volume เปิดตัวไหนๆ มันก็ทำให้ดังขึ้น....แต่เล็กน้อย ไม่ค่อยได้ผลดีเท่า volume ที่ PA
แต่ถ้าสังเกตุดีๆ การเพิ่ม volume มันจะมีสาระที่ไม่เกินเลข7 ถ้ามากกว่าขึ้นไป มันคือการเพิ่มความเข้มข้นของเสียง PU ตัวนั้นๆ มากกว่า
คือ ถ้าเพิ่ม volume ตัวหน้า เสียงก็จะ หนา ขึ้น
ถ้าเพิ่ม volume ตัวหลัง เสียงก็จะ สว่าง ขึ้น

ความสนุก pickup ตำแหน่งที่ 2 มันอยู่ที่การ ผสมเสียง ให้ออกมาอย่างใจ และมันต้องไม่ใช่เสียงแบบ PU หน้า และ หลัง ด้วย
ถ้าลองปรับให้ ทั้ง2 volume และ ทั้ง 2 Tone อยู่คนละย่านหรือไม่เหมือนกันนะ ก็จะได้เสียง twang ในแบบ ที่ต่างกันออกไป
ต้องลองเล่นดู !!!

ผมเองก็ไม่ค่อยได้มีโอกาสเล่นของพวกนี้บ่อยๆ
แต่พอจำได้ว่า ถ้าได้มีโอกาสหยิบๆจับๆ กีต้าร์ของน้า Pood

จะชอบตั้ง pickup ตำแหน่งที่ 2 เพื่อการใช้งานในด้าน เล่นคอร์ด โดยปรับที่ลักษณะ
PU หน้า เบา(v 5) - ทุ้ม (t 7)
PU หลัง ดัง (v 7) - แหลม (t 9)
แล้วค่อยๆเพิ่มๆลดๆ อีกเล็กน้อย เพื่อให้ได้เสียง twang เท่าที่พอจะเค้นได้ !!!

RE: ช่วยสอนวิธีปรับเสียง Les Paul หน่อยครับ - vuop - 16-10-2015

ไม่มีกฏจริงๆแล้ว ปรับได้ตามรสนิยมหูเลย

RE: ช่วยสอนวิธีปรับเสียง Les Paul หน่อยครับ - pokdeng - 13-01-2016

เมื่อก่อนผมก็เจอปัญหาแบบนี้ครับ เอา LP มาเล่นทีไร ขัดใจเสียงคลีนทุกที

ค่อยๆ ลอง จนพบว่า LP บางตัว (โดยเฉพาะรุ่นแพงๆ ) ให้เสียงที่เปิด ใส มาก จนทุกวันนี้ ฟังเสียงกีตาร์ตัวอื่นบางไปหมด เรียกว่าเสพติดเสียงฮัมแบคกิ้งของเลสพอลไปเลยครับ

ลองดูหลายๆ ตัวครับ หายืมเพื่อนฝูง หรือเจอที่ไหนหาโอกาสลองหลายๆ ตัวครับ

ของผมกว่าจะเจอตัวที่ใช่ก็ลองเปลี่ยน ซื้อมาขายไปหลายตัวแล้วครับ