NimitGuitar webboard
คุณว่าผีมีจริงไหมครับ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: คุณว่าผีมีจริงไหมครับ (/showthread.php?tid=1747)

Pages: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13

RE: คุณว่าผีมีจริงไหมครับ - SARUN - 03-06-2008

san Wrote:อ้าว!!! ก็น้าซ่า เป็นคนเล่าเรื่องนี้ให้ผมฟังเองนี่ครับ
Big Grin

ไม่ ปฏิเสธ...

RE: คุณว่าผีมีจริงไหมครับ - love666 - 03-06-2008

ผมนั่งอ่านแล้วเสียวๆครับ แต่ส่วนตัวไม่เคยเจอครับ มีแต่เพื่อนๆหรือคนสนิทเจอแล้วเล่าให้ฟังครับ
แต่มีหลายครั้งที่เฉียดๆกับตัวเอง คืออยู่ในเหตุการณ์ แต่ไม่ได้เป็นคนเจอ

1. 2-3 ปีก่อน เป็นช่วงที่ผม เพื่อนๆ รุ่นพี่ๆ จะไปเที่ยวต่างจังหวัดบ่อยมาก โดยพักคอนโดรุ่นพี่ พอไปบ่อยเข้าเลยคุยกันว่านน่าจะหาซื้อห้องชุดถูกไว้เก็งกำไร

หลังจากนั้นเพื่อนคนนึงก็มาบอกว่าเจอประกาศขายห้องชุด หลายห้องในตึกเดียวกันที่เกือบๆ ระยอง และขายราคาถูกมาก ถูกแบบว่าอาทิตย์นั่นโทรยัดเจ้าของห้องเพื่อไปดูกันเลย ไปกัน 5 คน รถคันเดียว กะเที่ยวต่อคืนนั้น พอไปถึงที่ ดูตึดจากภายนอกก็ดูเก่าๆตามสภาพ พอจอดรถก็สำรวจภายนอก

เห็นมีห้องที่ดูเหมือนสำนักงานนิติบุคคล มีผู้หญิงนั่งอยู่ในห้องหนึ่งคน สภาพภายนอกสังเกตุว่าไม่มีคนเลย
ไม่มียาม ไม่มีคนเดินภายในบริเวณพื้นที่ของตึกนี้ แต่ภายนอกพื้นที่ก็มีคน มีรถผ่านปกติ แต่ไม่มาก นานๆทีผ่านมาซักคน ซักคัน

ก็คุยกันเองว่าดีจังเงียบดี เป็นส่วนตัวดี จากนั้นเราก็เข้าไปในตัวตึก ขึ้นลิฟเพื่อไปดูห้อง (ก่อนมาได้นัดเจอเจ้าของห้องเพื่อเอากุญแจมาเปิดห้องดู) บรรยากาศภายในตึกสลัวๆ มีกลิ่นอับๆค่อนข้างมาก ชักเริ่มวังเวง
แต่ก็ไม่คิดอะไร เดินหาไม่ยากก็เจอเลขห้องตามที่เจ้าของบอก ก็ใช้กุญแจไข แต่เปิดไม่ออก เปิดยังไงก็ไม่ออก เพื่อนผมเลยโทรกลับไปหาเจ้าของห้องถามให้แน่ใจว่าถูกห้องมั้ย ก็ได้ความว่าถูกห้องแล้ว แต่ลองทุบๆ เคาะๆประตูหน่อยแล้วค่อยเปิด เพราะไม่ได้เปิดนานประตูอาจจะติด

เพื่อนผมก็เลยลองเคาะๆ ทุบๆประตู 3-4 ทีแล้วลองเปิด ปรากฏ เปิดง่ายสบาย ไม่เหมือนครั้งแรก
พอเปิดเข้าไป กลิ่นอับโชยมาแรงมาก อับมากๆ พวกผมก็คุยกันว่า สงสัยไม่มีคนมาอยู่นานมาก สำรวจดูซักแป๊ป ก็ปิดห้องและลงลิฟ มาชั้นล่าง ระหว่างทางคุยปรึกษากัน ว่าสภาพภายนอกดี แต่ในตึกค่อนข้าง โทรมไปนิด ภายในห้องต้องทำอีกเยอะเลย ดูท่าจะไม่คุ้ม เลยตกลงว่าเดี๋ยวไปคุยกับเจ้าหน้าที่นิติฯ ดู เผื่อมีห้องอื่นประกาศขาย หรือมีตึกไหนแถวนี้อีกที่ประกาศขายจะขาย พอไปถึงห้องนิติฯ ก็ถึงกับผงะเพราะกลิ่นเหม็นอับมากกกก และดูผ่านกระจกจากด้านนอก ภายในห้องรกมาก ฝุ่น หยักไย้ เต็มเลย ห้องก็มืด คิดในใจนั่งทำงานกันได้ยังไง เพื่อนผมก็จะเปิดประตูปรากฏว่าห้องล๊อค และถูกล๊อคจากด้านนอก ถึงตอนนี้ชักแหม่งๆแล้ว ชักเสียววาบๆ

พวกผมหันมองหน้ากันแล้วก็สรุปกันว่า กลับเถอะ พอเดินออกมาขึ้นรถ ระหว่างทางก็คุยกันว่าไม่เวิร์คแน่ที่นี่ แปลกๆ รุ่นพี่ผมก็ทักมาว่าคิดมากไม่มีไรหรอก ตึกมันเก่าก็งี้แหละ เจ้าหน้าที่คงกลับตอนเราขึ้นไปดูห้องมั้ง

ทุกคนก็ไม่ว่าอะไรไม่อยากคิดมาก พอขับรถออกมาจะพ้นประตู เพื่อนผมที่ขับรถมันมองกระจกส่องหลังแล้วสะดุ้งเบรกจึ๊กไปทีนึง คนอื่นๆก็ถาม มรึงเป็นไรวะ แล้วก็หันตามกลับไปดู แล้วก็เงียบกันหมด ผมนั่งหน้าจะหันกลับไปดูบ้าง เพื่อนมันเร่งเครื่องแล้วขับออกไปเลย ผมก็หลังกระแทกเบาะ ทำให้หันกลับไปดูไม่ทัน

ระหว่างทางก็เงียบกันหมด ขับพ้นมาไกล เกือบถึงพัทยา ในใจผมคิดแล้วว่าต้องมีไรแน่ เลยถามว่าเมื่อกี้มีอะไร เพื่อนคนขับมันบอกว่า"กูมองที่กระจกส่องหลัง เห็นผู้หญิงยืนอยู่ในห้องนิติฯ เป็นเงาๆ" "และเห็นอีกหลายเงาบนตึกตกที่กระจก"เพื่อนๆ กะรุ่นพี่ที่นั่งข้างหลังก็เสริมว่า "กรูก็เห็น" "และเห็นคนในห้องที่เราเพิ่งเข้าไปดูด้วย !! " ผมถึงกะขนลุกมาถึงคอครับ เพราะระหว่างทางเดินชั้นเดียวกันของห้องที่ไปดู ทุกห้องถูกล๊อคกุญแจแบบตัวยูจากข้างนอกทุกห้องครับ ...

RE: คุณว่าผีมีจริงไหมครับ - SARUN - 03-06-2008

*หลีกเลี่ยงการเห็นผี ตามดวงวันเกิด
(((เป็นความเชื่อนะคับ อย่าคิดมาก )))

ผู้ที่เกิดวันอาทิตย์
หลีกเลี่ยงที่จะใกล้ชิดกับหญิงตั้งครรภ์ ในสภาพที่คุณอ่อนแออยู่ (ผู้ที่เกิดวันอาทิตย์ และกำลังงตั้งครรภ์อยู่ จะทำไงหว่า)

ผู้ที่เกิดวันจันทร์
ผู้ที่เกิดวันนี้ควรหลีกเลี่ยงหรือห่างไกลการมองสะท้อนของกระจก โดยเฉพาะกระจกร้าว ตั้งแต่หลังเที่ยงคืนเป็นต้นไป
(สงสัยจะกลัว เห็นตัวเองในกระจก)

ผู้ที่เกิดวันอังคาร
ห้องน้ำเป็นสถานที่ที่ไม่ควรอย่างยิ่งที่จะก้าวเท้าผ่านถ้าไม่จำเป็น (เกิดวันอื่นๆ ก็ไม่จำเป็นต้องอยู่นานๆ อยู่แล้ว นอกจากเข้าไปอัดเพลง)

ผู้ที่เกิดวันพุธ
ห้ามเด็ดขาดกับการไปงานศพ เพราะว่าจะมีภูตผีตายโหงสิงสถิตติดตามตัว แต่ถ้าหลีกเลี่ยงไม่ได้หลังกลับจากพิธีให้รีบอาบน้ำ (คนเกิดวันอื่น ก็ควรต้องอาบด้วย หรือว่าจะประหยัดน้ำ? ก็แล้วไป)

ผู้ที่เกิดวันพฤหัส
อย่ามองหัวบันไดในที่มืด อย่าทักเสียงแปลกที่เหมือนเรียกชื่อคุณ

ผู้ที่เกิดวันศุกร์
ควรหลีกเลี่ยงการเดินทางโดยทางน้ำเพราะว่าธาตุน้ำ อาจเป็นตัวเชื่อมต่อระหว่างโลกวิญญาณกับโลกมนุษย์

ผู้ที่เกิดวันเสาร์
อย่าแปลกใจที่คุณจะได้ยินเสียงสุนัขเห่าหอนอย่างโหยหวนเพราะว่าดวงวิญญาณกำลังรายล้อมรอบตัวคุณ
สิ่งสำคัญที่สุดสำหรับคนเกิดวันนี้ก็คือ อย่าจ้องมองศาลพระภูมิ นานๆ

และผู้ที่เกิดวันนี้..
ควรหลีกเลี่ยงการติดต่อพบปะเพื่อนฝูงซักระยะ เพราะ เด๋ยวจะต้องเสียเงินเลี้ยงวันเกิด แก่เพื่อนๆพวกนี้ โดยไม่พึงประสงค์

* ขอให้เจอสมดังหวังนะคับ

RE: คุณว่าผีมีจริงไหมครับ - pood - 03-06-2008

ผู้ที่เกิดวันนี้ไม่ต้องหลบเพื่อนฝูงหรอกครับเพราะผมเป็นคนจ่าย

RE: คุณว่าผีมีจริงไหมครับ - .::.pOoH.::. - 03-06-2008

ผมเกิดวันอาทิตย์ครับ ถ้าต่อไปมีภรรยาและตั้งครรภ์ ผมคงเข้าบ้านไม่ได้ตั้ง 9 เดือน

เพราะผมคงจะอ่อนแอทุกคืนวัน

RE: คุณว่าผีมีจริงไหมครับ - love666 - 03-06-2008

2. 16-17 ปีก่อน ตอนเรียนม.ปลาย ตอนเปิดเทอมโรงเรียนจะพา น.ร. ประถมไปเข้าค่ายลูกเสือ ผมก็ไปด้วยฐานะพี่เลี้ยง (ได้ตังค์ เลยไป 55) ค่ายลูกเสือที่ศรีราชา ตอนกลางคืนจะมีปล่อยลูกเสือออกไปผจญภัยเป็นหมู่ๆ ทีละหมู่ พวกผมที่เป็นพี่เลี้ยงก็อยู่ประจำฐาน เช่นมือล้วงโอ่งจับปลาไหล (คงจำกันได้นะครับ)

พอลูกเสือเล่นครบทุกฐานก็จะต้องกลับไปที่ศาลารวมตัว พวกผมก็กลับไปด้วยปรากฏว่าตอนนับหมู่ หายไป1หมู่ ยังไม่กลับมา พวกครูๆก็เริ่มเป็นห่วงแต่รออยู่ประมาณ 15-20 นาที พวกครูก็ตกลงกันว่าต้องออกตามหา
รวมทั้งพวกพี่เลี้ยงด้วย พวกเราก็ออกไปตามหาตามฐานต่างๆ เส้นทางเดิน และบริเวณรอบๆโซนพื้นที่ของโรงเรียนเรา (ค่ายที่นี่ใหญ่มาก มีพื้นที่ขึ้นไปถึงบนเขา ผมเคยเข้าค่ายลูกเสือนานาชาติ จากทั่วโลก 10 วันที่นี่มาก่อนเลยค่อนข้างคุ้น แต่ถ้าเป็น ร.ร.ที่มาเข้าค่าย เค้าจะแบ่งให้เป็นโซนสำหรับแต่ละ ร.ร.) ตามหาซักพักก็ไม่เจอเลยเริ่มหานอกโซนของร.ร.เรา

รวมๆเวลาตามหาประมาณเกือบสองชั่วโมง ทุกคนที่ออกไปตามหากลับมารวมตัวกันที่ศาลา แต่ละคนก็หาไม่เจอ บรรดาครูเริ่มใจไม่ดีแล้ว เลยตกลงว่าคงต้องแจ้งเจ้าหน้าที่ค่าย หรือแจ้งความแล้วเพราะที่นี่ใหญ่มาก กลัวจะหลงเข้าป่า ขึ้นเขาไป และเป็นแค่เด็กประถมด้วย (ผมก็คิดในใจว่าทำไมถึงพาเด็กประถมมาเข้าค่ายที่นี่ โดยปกติถ้าเด็กขนาดนี้จะเข้าค่ายที่ ร.ร. หรือค่ายเล็กๆที่ดูแลง่ายกว่านี้)

ขณะที่กำลังจะไปแจ้งเจ้าหน้าที่ เด็กกลุ่มที่หายไปก็กลับมา ทุกคนก็ดีใจ และโล่งใจที่ทุกคนกลับมาอย่างปลอกภัย บรรดาครูก็สอบถามกันใหญ่ว่าเกิดอะไรขึ้น พวกเด็กๆก็บอกว่าหลงทาง ครูๆก็ถามว่าหลงไปถึงไหน แล้วกลับมาได้ไง

เด็กๆบอกว่าหลงไปไหนไม่รู้ มีแต่ต้นไม้เต็มไปหมด แต่โชคดีเจอคุณครูคนนึงบอกทางกลับมา พวกครูก็งงว่าครุคนไหน เพราะไม่มีครูคนไหนเจอนี่ ก็เลยถามเด็กกลับไปว่า ครู ร.ร. อื่นที่มาเข้าค่ายใกล้ๆกันหรือป่าว จำได้มั้ยตอนเช้าจะได้ไปขอบคุณ เด็กๆบอกว่า เป็นครู ร.ร. เรานี่แหละ เพราะที่แขนเสื้อติดป้ายชื่อ ร.ร.เรา

ครูก็งงกันไปใหญ่ ครูท่านนึงเลยไปหยิบชาร์จแผ่นนึงที่มีรูปครูของ ร.ร. ที่ทำกิจกรรมลูกเสือ เรียงตามตำแหน่งมาให้ดู พอเด็กๆดูแว๊บเดียว ก็ชี้ และพูดเป็นเสียงเดียวกันว่าคนนี้ พวกครูก็อ๋อ แล้วก็ให้เด็กๆ ทำกิจกรรมที่เหลือที่ศาลาให้เสร็จอย่างรวดเร็ว และรีบไล่ไปอาบน้ำนอน

จะไม่ให้รีบไล่ได้ไงละครับ ก็รูปครูที่เด็กชี้จากชาร์จ ซึ่งเป็นชาร์จเก่าจากเทอมที่แล้ว เด็กชี้ไปที่รูป ครูที่เป็นหัวหน้าลูกเสือของ ร.ร. ผม ที่ตายไปแล้วเมื่อตอนปิดเทอม ก่อนที่จะเปิดเทอมและพาเด็กมาเข้าค่ายในครั้งนี้ และเด็กๆไม่รู้จักแน่นอน เพราะนี่เป็นการทำกิจกรรมลูกเสือและเข้าค่ายครั้งแรกของพวกเด็กๆ

RE: คุณว่าผีมีจริงไหมครับ - pop_250823 - 03-06-2008

น้าโอ๋เอาไป 8 กะโหลก เจ๋งมากครับ

RE: คุณว่าผีมีจริงไหมครับ - เฒ่าทารก - 03-06-2008

จะเล่าให้ฟังด้วยดีไหมเนี่ย....??
คนเกิดวันพุธกลางวันเนี่ยมักจะเจอแบบนี้ประจำครับ....และเวลาผมไปวัดที่ไหนก็ตามแต่มักจะโดนทักเหมือนๆกันเกือบทุกวัดที่ผมไปเกี่ยวกับตัวผม...มันน่าคิดนะครับว่าอะไรจะทักเกือบเหมือนๆกันทุกแห่ง??

RE: คุณว่าผีมีจริงไหมครับ - pop_250823 - 11-06-2008

อ่านเจอมา เลยนำมาลงให้อ่านกันครับ ถ้าคุณเป็นคนขับแท๊กซี่จะทำไงครับ
ลองอ่านดูนะครับ
วันนึงเวลากลางคืน ช่วงประมาณ 2 ทุ่มกว่าๆ มีลูกค้า 2 คนเรียกแท็กซี่คนของผม ดุท่าทางเหมือนว่าจะไปเที่ยวแล้วกำลังจะกลับบ้าน เพราะเพื่อนของลูกค้าอีกคนนั่งหลับ หมดสติ อยู่ตรงข้างทาง แต่ลูกค้าคนนี้เป็นคนเจรจากับว่า เหมาไปส่งที่อยุธยาหน่อย ตัวผมเองก็ยังไม่ได้พูดอะไรออกไป ลูกค้าคนนี้ก็เสนอมาว่า "ผมให้พี่ 2000 บาท ช่วยไปส่งผมหน่อยนะ" ผมก็ลังเล ครับผมช่วยครับ ลูกค้าคนนี้ก็ไปอุ้มเพื่อนที่หลับไม่รู้เรื่อง มาขึ้นรถ ช่วงที่ขับรถนั้น กลิ่นเหล้าเหม็นเต็มรถ ผมก็เลยถามออกไปว่า "ไปเที่ยวที่ไหนกันมาเหรอครับ" ลูกค้าตอบ "มางานแต่งพี่อ่ะครับ แล้วดื่มเยอะไปหน่อย" ผมก็ไม่สงสัยอะไร แต่กลิ่นเหล้าแรงมากๆครับ ขับไปเลื่อยๆจนเข้าตัวเมืองอยุธยา แล้วเลี้ยวเข้าไปตามซอยอีกประมาณร่วม 10 กว่าโลได้ จากตามคำของลูกค้าบอกนะครับ พอถึงนะครับ สิ่งที่ผมเห็นกับตานะครับ ไม่อยากจะเชื่อเลย บ้านหลังนั้นเป็นบ้านที่กำลังจัดงานศพ ซึ่งญาติพี่น้องได้เอาโลงศพมารอรับ เพื่อนของลูกค้า ที่หลับไม่รู้เรื่องมาตลอดทาง ตัวผมเองก็ช็อคมากเลย กับสิ่งที่ลูกค้าคนนี้ทำ ลูกค้าคนนี้บอกว่า " ยกมือไหว้ หล่ะพี่ผมจำเป็นที่ต้องทำแบบนี้จริงๆ ไม่มีใครช่วยผมเลย แล้วมันก็แพงมากด้วยค่าเคลื่อนย้ายศพอ่ะครับพี่ ผมเลยจำเป็นที่ต้องเอาเหล้ามาเทใส่บนตัวเพื่อนของผม แล้วเอาขึ้นรถของพี่มาที่นี้อ่ะครับ ผมขอโทษจริงๆครับพี่" คนขับแท็กซี่พูดอะไรไม่ออกเลยอ่ะครับ แล้วผมต้องกลับไปส่งรถให้กับเจ้านายด้วย ..........
ขับรถกลับคนเดียว ถ้าเป็นคุณอยู่ในสถานะการณืแบบนี้ จะทำยังไงครับ ?

RE: คุณว่าผีมีจริงไหมครับ - Maow - 11-06-2008

ผมก็จะทอนเงินให้เพื่อนคนนั้น 500 บาท แล้วบอกว่าขอความกรุณานั่งกลับมากับผมด้วย
พอถึงกรุงเทพ เดี๋ยวไปส่งที่หมอชิตหรือหัวลำโพงพร้อมตั๋วรถให้ฟรีอีกหนึ่งใบเพื่อกลับมาอยุธยา