NimitGuitar webboard
Martin ทรง OM ...? - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Acoustic music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=18)
+--- Thread: Martin ทรง OM ...? (/showthread.php?tid=1706)

Pages: 1 2 3 4 5

Martin ทรง OM ...? - love666 - 22-05-2008

น้าๆครับ พอดีผมเปิดไปเจอโพสเก่าๆของน้า กฤษณ์ เรื่อง martin สเปค ราคา $2,999
ผมอยากทราบว่า ตัวไหนเสียงน่าสนใจ บ้างครับ ถ้านับเฉพาะทรง OOO กะ OM
อ้อ แล้ว Martin M36 นี่มันทรงอะไรครับ เสียงประมาณไหน น่าสนใจมั้ยครับ

ขอบคุณน้าๆมากครับ

RE: Martin ทรง OM ...? - LittleNomad - 22-05-2008

โดยส่วนตัว เท่าที่พอมีโอกาสได้จับต้อง (ของคนอื่น) บ้าง
ผมหลงเสียง Martin OMC 18 (ตัว cutaway) ซึ่งได้ลองมา 2 ตัว คือที่ Yellow Mama ตัวหนึ่ง, แล้วก็ของน้าpood ตัวหนึ่ง, โดยที่ลองไม่ได้ออกแอมป์ทั้งคู่ - - บอกได้ว่า...เสียงรุ่นนี้ เป็น Martin ที่โดนใจผม.

RE: Martin ทรง OM ...? - love666 - 22-05-2008

ที่ yellow mama นี่ ตัวsignature ของ lauren juber หรือป่าวครับน้าอ้วน ถ้าใช่ตัวนั้นผมก็ชอบครับ แว่วๆว่าขายไปแล้วครับ

RE: Martin ทรง OM ...? - kim_colombet - 23-05-2008

น้า pood นี่แสดงว่า ครอบครองกีต้าร์ในตำนานไว้หลายตัวมากกกก

RE: Martin ทรง OM ...? - LittleNomad - 23-05-2008

love666 Wrote:ที่ yellow mama นี่ ตัวsignature ของ lauren juber หรือป่าวครับน้าอ้วน ถ้าใช่ตัวนั้นผมก็ชอบครับ แว่วๆว่าขายไปแล้วครับ

ตัวนั้นแหละครับ...

RE: Martin ทรง OM ...? - love666 - 23-05-2008

สงสัย ผมกะ น้าอ้วน จะชอบ เสียงสไตล์ คล้ายๆกันเลย ตั้งแต่เจ้าตัว bluegrass ดำสนิทของน้าป๋อแล้ว

เจ้า lauren Juber ตัวนั้นแหละครับตัวแรกที่ทำให้ผมเริ่มสน เจ้า Martin
แล้วก็มา HD28V ของน้า poppie , D42 ของน้า ป๋อ , D42K & OMC AURA ของน้ากฤษณ์
เอ๊ะ ไปๆมาๆ ชักเริ่มเยอะ สงสัยโดนหลอน

ปล. D50 Bluegrass Special ยังไงก็รักตัวเองนะ ฮุฮุ

RE: Martin ทรง OM ...? - yodchula - 23-05-2008

งบนี้แนะนำ OMC Aura ครับ พี่กฤษณ์มีอยู่ 1 ตัวครับ ลองสอบถามจุดเด่นด้อยของมันดู

ทรง M มีอีกชื่อว่า 0000 มันจะมีขนาดความกว้างของไม้หน้า
ทั้งด้านกว้างและยาว ยาวกว่าทรง D อีกครับ แต่ Body กลับไม่ Depth เท่า D
เพราะมันหนาเท่าทรง OM และ 000

ถ้าหน้ากว้างและยาวของไม้หน้ามีขนาดเท่า 0000 แต่ Body depth เท่า D ล่ะก็
เราก็จะเรียกว่า ทรง J ครับ นั่นคือทรง J จะใหญ่ที่สุดในบรรดากีต้าร์โปร่งของ Martin

RE: Martin ทรง OM ...? - love666 - 23-05-2008

ขอบคุณน้า yodchula ครับ สำหรับข้อมูล สุดยอดครับ เข้าใจง่าย เห็นภาพเลยครับ

OMC AURA ได้ลองของน้ากฤษณ์แล้วครับ เสียงดีมากกกกก
แต่ตอนนี้คงไม่ซื้อตัวไหนไปอีกนานครับ เพราะตอนนี้ก็เป็นหนี้น้ากฤษณ์อยู่แล้วครับ โฮ๊ะ โฮ๊ะ โฮ๊ะ

งั้นขอถามน้า yodchula อีก2 ข้อotครับ
1. Martin ทรง OM หรือ OOO มี 1-11/16" มั้ยครับ ถ้ามี รุ่นอะไรครับ
2. Martin SWOMGT เป็นไม้ cherry ใช่มั้ยครับ แล้วเสียงออกมาเป็นยังไงครับ

RE: Martin ทรง OM ...? - LittleNomad - 23-05-2008

love666 Wrote:สงสัย ผมกะ น้าอ้วน จะชอบ เสียงสไตล์ คล้ายๆกันเลย ตั้งแต่เจ้าตัว bluegrass ดำสนิทของน้าป๋อแล้ว

เจ้า lauren Juber ตัวนั้นแหละครับตัวแรกที่ทำให้ผมเริ่มสน เจ้า Martin
แล้วก็มา HD28V ของน้า poppie , D42 ของน้า ป๋อ , D42K & OMC AURA ของน้ากฤษณ์
เอ๊ะ ไปๆมาๆ ชักเริ่มเยอะ สงสัยโดนหลอน

ปล. D50 Bluegrass Special ยังไงก็รักตัวเองนะ ฮุฮุ

เป็นไปได้ว่าอาจจะชอบสไตล์เสียงคล้าย ๆ กันก็ได้ครับ...
ทว่าผมไม่ค่อยชอบทรง dreadnought และจะเน้นเลือกเฉพาะ cutaway

แต่พูดก็พูดเถอะ... น้าloveฯ อาจมีรสนิยมเสียงลึกล้ำกว่าผม...เพราะเท่าที่รู้ กว่าน้าฯ จะหากีต้าร์ถูกใจได้ เล่นเอาเพื่อน ๆ หอบแฮ่กเหมือนกัน -ใช่ไหมครับ...555...

สงสัยว่า หากตามหาไฟฟ้า คงเหนื่อยกันหนักยิ่งกว่านี้เป็นแน่....Rolleyes

LittleNomad Wrote:
love666 Wrote:สงสัย ผมกะ น้าอ้วน จะชอบ เสียงสไตล์ คล้ายๆกันเลย ตั้งแต่เจ้าตัว bluegrass ดำสนิทของน้าป๋อแล้ว

เป็นไปได้ว่าอาจจะชอบสไตล์เสียงคล้าย ๆ กันก็ได้ครับ...
ทว่าผมไม่ค่อยชอบทรง dreadnought และจะเน้นเลือกเฉพาะ cutaway

แต่พูดก็พูดเถอะ... น้าloveฯ อาจมีรสนิยมเสียงลึกล้ำกว่าผม...เพราะเท่าที่รู้ กว่าน้าฯ จะหากีต้าร์ถูกใจได้ เล่นเอาเพื่อน ๆ หอบแฮ่กเหมือนกัน -ใช่ไหมครับ...555...

ไม่อยากจะบอกเลยครับ เดี๋ยวจะหาว่าผมพยายามทำตัวเหมือนน้าอ้วน จริงแล้วผมอยากได้ทรง OM หรือ OOO และเป็น Cutaway มากกว่า แต่หาเสียงสไตล์ แบบที่ชอบไม่ได้เลยในทรงแบบนี้ สุดท้ายก็ต้องจบที่ ทรง D ครับ โฮ๊ะ โฮ๊ะ

ส่วนที่ว่ารสนิยมผมลึกล้ำกว่าน้าอ้วน ผมขอเถียงหัวชนหมอนข้างเลยครับ ว่าไม่ใช่แน่นอน ไอ้ที่เลือกไม่ได้ซักทีเพราะผมงงเสียงไปหมดเลยครับตอนมาบ้านนี้ และได้ลองกีต้าร์ดีๆมากมายของน้าๆหลายๆท่าน ถึงได้รู้ว่าตัวเองนี่ดักดานจริงๆครับ 555+

ผมยังห่างชั้นกับน้าอ้วน และน้าๆทุกคนที่นี่มากครับ เพิ่งพอจะได้ตาสว่างกะเข้าบ้างก็เพราะบ้านฟ้านี่ละครับ ^_^