NimitGuitar webboard
คำถามเกี่ยวกับกีตาร์ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: คำถามเกี่ยวกับกีตาร์ (/showthread.php?tid=1691)

Pages: 1 2

คำถามเกี่ยวกับกีตาร์ - povation - 21-05-2008

เป็นข่าวดีอย่างยิ่งที่ช่างสมชาย ผู้เชี่ยวชาญในการทำกีตาร์ระดับต้นๆของเมืองไทย ตอบรับคำเชิญมาร่วมงาน Meeting 2

หากท่านใดมีความประสงค์จะทราบเรื่องใดๆที่เกี่ยวกับการทำกีตาร์หรือเรื่องอื่นๆที่เกี่ยวข้องกัน กรุณาฝากคำถามไว้ในกระทู้นี้ ผมจะได้รวบรวมไว้ถามในงาน

แนวคำถามที่อยากทราบ ช่างสมชายจะเตรียมหาข้อมูลอ้างอิงเพิ่มเติมเพื่อตอบคำถามให้พวกเราไว้ล่วงหน้าด้วย เพื่อจะได้ประหยัดเวลา

RE: คำถามเกี่ยวกับกีตาร์ - Maow - 21-05-2008

น้าป๋อครับ เยี่ยมมากเลยครับสำหรับการที่มีช่างทำกีต้าร์ระดับต้นๆของเมืองไทยมาร่วมงานด้วย
ผมขอเสนอความคิดเห็นครับ (ทั้งๆที่ไม่ได้ไปร่วมงานครับ) เพื่อให้งานดำเนินไปด้วยความไม่เสียเวลา
ของแต่ละโชว์ หรือการแสดง น่าจะมี session ที่แยกออกมาเป็นกลุ่มเหมือนกับการสัมมนากลุ่มย่อย
สำหรับผู้ที่สนใจในเรื่องต่างๆที่เกี่ยวกับกีต้าร์ (สมาชิกแต่ละท่านอาจจะให้คำถามในกระทู้นี้แล้วน้าป๋อจะได้นำให้ช่างสมชายได้จัดหัวข้อในการพูดหรืออธิบายให้เหมาะสมกับเวลาและหัวข้อ) เพราะบางครั้งบางท่านอาจไม่สนใจแต่อยากฟังเพลงที่แจมบนเวทีมากกว่า หรืออยากดูพิธีกรสุดหล่อร่างกายกำยำยืนโด่บนเวทีมากกว่าครับ
เสนอความคิดเห็นเท่านี้ครับน้าป๋อ

RE: คำถามเกี่ยวกับกีตาร์ - pop_250823 - 21-05-2008

จะดีกว่านี้ถ้าแกรับออเดอร์บ้านฟ้าลด 40% อิอิ

RE: คำถามเกี่ยวกับกีตาร์ - Maow - 21-05-2008

น้าป๊อบสองแสนกว่าเริ่มจะฝันกลางวันครับ
ถ้าลดสี่สิบเปอร์เซ็นต์ก็เอาคอกีต้าร์ไปก่อน
ส่วนบอดี้ถ้ามีเงินเมื่อไหร่ค่อยเอามาประกอบกัน
ดีไหมจ๊ะ....

RE: คำถามเกี่ยวกับกีตาร์ - povation - 21-05-2008

Maow Wrote:น้าป๋อครับ เยี่ยมมากเลยครับสำหรับการที่มีช่างทำกีต้าร์ระดับต้นๆของเมืองไทยมาร่วมงานด้วย
ผมขอเสนอความคิดเห็นครับ (ทั้งๆที่ไม่ได้ไปร่วมงานครับ) เพื่อให้งานดำเนินไปด้วยความไม่เสียเวลา
ของแต่ละโชว์ หรือการแสดง น่าจะมี session ที่แยกออกมาเป็นกลุ่มเหมือนกับการสัมมนากลุ่มย่อย
สำหรับผู้ที่สนใจในเรื่องต่างๆที่เกี่ยวกับกีต้าร์ (สมาชิกแต่ละท่านอาจจะให้คำถามในกระทู้นี้แล้วน้าป๋อจะได้นำให้ช่างสมชายได้จัดหัวข้อในการพูดหรืออธิบายให้เหมาะสมกับเวลาและหัวข้อ) เพราะบางครั้งบางท่านอาจไม่สนใจแต่อยากฟังเพลงที่แจมบนเวทีมากกว่า หรืออยากดูพิธีกรสุดหล่อร่างกายกำยำยืนโด่บนเวทีมากกว่าครับ
เสนอความคิดเห็นเท่านี้ครับน้าป๋อ
Great Idea ครับ
ผมกะว่าคำถามส่วนหนึ่งจะตอบในการพูดคุยกันล่างเวที
ส่วนคำถามอีกส่วนหนึ่งจะตอบบนเวที
ผมขอให้ช่างสมชายมาเร็วที่สุด (ก่อน 10.30 น.) และกลับช้าที่สุด (หลัง 19.00 น.)

ช่างสมชายควงคุณวิจารณา (วิ) ภรรยาสุดที่รักมางานนี้ด้วย และอาจมีลูกชายมาร่วมสมทบ
ข่าวดีไหมครับท่าน....อบอุ่นเสมอแค่เอ่ยชื่อ บ้านสีฟ้า

เตรียมบอร์ดกับกระดาษ (ใหญ่ๆ) สีเมจิก ให้ช่างสมชาย เผื่อว่าอยากอธิบายให้สมาชิก
ได้เห็นโดยทั่วกัน และชัดเจนก็น่าจะเป็นการดีนะครับน้าป๋อ ไม่ทราบว่าให้เพื่อนสมาชิกท่านใดเตรียมให้ได้บ้าง
หรืออาจยืมบอร์ดที่ร้านก็น่าจะได้นะครับ คราวนี้ละแจ่มเลย เผื่อสมาชิกท่านอื่นอยากวาดภาพประกอบคำถาม
เพราะบางครั้งพูดเฉยๆ อาจได้ภาพที่ไม่ค่อยชัดเจนในจินตนาการครับ...
น้าป๋อพิจารณาข้อเสนอด้วยครับ...

RE: คำถามเกี่ยวกับกีตาร์ - povation - 21-05-2008

Maow Wrote:เตรียมบอร์ดกับกระดาษ (ใหญ่ๆ) สีเมจิก ให้ช่างสมชาย เผื่อว่าอยากอธิบายให้สมาชิก
ได้เห็นโดยทั่วกัน และชัดเจนก็น่าจะเป็นการดีนะครับน้าป๋อ ไม่ทราบว่าให้เพื่อนสมาชิกท่านใดเตรียมให้ได้บ้าง
หรืออาจยืมบอร์ดที่ร้านก็น่าจะได้นะครับ คราวนี้ละแจ่มเลย เผื่อสมาชิกท่านอื่นอยากวาดภาพประกอบคำถาม
เพราะบางครั้งพูดเฉยๆ อาจได้ภาพที่ไม่ค่อยชัดเจนในจินตนาการครับ...
น้าป๋อพิจารณาข้อเสนอด้วยครับ...
ครับน้าหม่าว ขอบคุณครับที่เสนอความคิดดีๆและเป็นประโยชน์
ในงานต้องกระชับแต่ได้ใจความด้วย จำนวนคนและเวลาที่ดูเหมือนมีมากมายแต่ที่จริงแล้วไม่สามารถทำได้ตามที่เตรียมการไว้ทั้งหมด
เดี๋ยวท่านโคสก(ปรก) เข้ามาอ่าน ก็จะจัดเตรียมไว้ให้หรืออำนวยความสะดวกเรื่องนี้ได้เป็นอย่างดี..ผมเชื่อฝีมือน้องสายเลือดคนนี้ครับ หนักเอาเบาสู้(เอา)

ครับน้าป๋อเวลาและโอกาสในการพบปะจับกลุ่มนั้นทำได้ยากทีเดียว
แต่อย่างไรก็ตาม เป็นอะไรที่ดีมากเลยครับ ผมส่งใจไปร่วมด้วยครับ

RE: คำถามเกี่ยวกับกีตาร์ - MayDay - 21-05-2008

โอ๊ว..จารย์ Maow ทำเหมือนประชุมวิชาการเลยเนอะ สมแล้วที่อยู่มหาลัย Big Grin
ให้มี workshop ด้วยดีมั๊ยครับ เช่น ให้น้าๆที่เล่นกีตาร์เก่งๆมาสอนเทคนิคเจ๋งๆให้ หรือให้น้าๆนักสะสมมาบอกเคล็ดลับการหากีตาร์หายาก เป็นต้น Wink

MayDay Wrote:โอ๊ว..จารย์ Maow ทำเหมือนประชุมวิชาการเลยเนอะ สมแล้วที่อยู่มหาลัย Big Grin
ให้มี workshop ด้วยดีมั๊ยครับ เช่น ให้น้าๆที่เล่นกีตาร์เก่งๆมาสอนเทคนิคเจ๋งๆให้ หรือให้น้าๆนักสะสมมาบอกเคล็ดลับการหากีตาร์หายาก เป็นต้น Wink

น้าหมอ MayDay ครับ ถ้าหัวข้อหากีต้าร์ ไม่ต้องพึ่งช่างสมชายครับ
คงต้องพึ่งน้าป๋อ หรือท่านอาวุโสท่านอื่น คงจะได้กลเม็ดเคล็ดลับกันทั่วหน้า
เทคนิคนี้ต้องมีลักษณะพิเศษคือใจรัก และกระเป๋าหนักพอควร...อิ อิ