NimitGuitar webboard
รบกวนแนะนำกีต้าร์ไฟฟ้าด้วยครับ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Electric music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=17)
+--- Thread: รบกวนแนะนำกีต้าร์ไฟฟ้าด้วยครับ (/showthread.php?tid=16790)

Pages: 1 2

รบกวนแนะนำกีต้าร์ไฟฟ้าด้วยครับ - โคแก่ - 14-08-2013

ผมชอบเล่นกีต้าร์ครับ โปร่งหรือไฟฟ้าก็ได้ แต่มีไม่ได้เล่นไฟฟ้ามานานแล้ว ตะก่อนอยากได้ tele ตอนนี้ได้มาแล้วครับ ปรากฏว่า เล่นไม่ถนัด ชอบ strat มากกว่า

ตอนนี้เลยอยากจะมอง ๆ strat สักตัวครับ งบ 5-60,000 นี่ เน้นเล่น rock เก่า ๆ หรือ blues มากกว่าพวก metal ครับ จะมองเป็นตัวรุ่นไหนดีครับส่วนตัวสมัยก่อนเล่นตัวหัวโตที่เขาว่าดีกัน (ซึ่งผมก็ว่าดีจริง ๆ ) แต่หาสภาพดี ๆ ไม่เจอเลยครับ

รบกวนด้วยครับ

RE: รบกวนแนะนำกีต้าร์ไฟฟ้าด้วยครับ - SARUN - 14-08-2013

Strat.มือ2 ในกลุ่ม Custom Shop ขึ้นไป น่าจะ ตอบโจทย์ rock เก่า ๆ หรือ blues น่าจะเล่นสนุกมือ ระรื่นหู และคุ้มค่าเงินที่จ่ายไป

แต่ถ้า...เห็นว่า"หัวโต"ดีแบบน่าพอใจแล้ว หรือ มีฝีมือฉกาจพอตัวแล้ว
กลุ่ม american standard ป้ายแแดง เป็นต้นไป ในปัจจุบันนี้ ก็น่าจะเอาอยู่ ในงบที่ประหยัดไปเกือบๆ1/2 แล้วเอางบฯที่เหลือ มาจัดแอมป์ที่มีcharacter ตามแนวที่ชอบต่อไป จะคุ้มเงินกว่า

RE: รบกวนแนะนำกีต้าร์ไฟฟ้าด้วยครับ - b5410200969 - 14-08-2013

งบเยอะจังเลยครับ

RE: รบกวนแนะนำกีต้าร์ไฟฟ้าด้วยครับ - pood - 14-08-2013

Strat หัวโตเสียงดีหายากกว่าสภาพดีครับ Fender ในยุค '70s นั้นมาตรฐานแย่มากขนาดตอนที่ผมอยู่อเมริกาในยุค '80s นั้น Strat หัวโตนี่ให้ฟรียังไม่มีใครเอา

ถ้าต้องการเล่น rock และ blues ก็มาถูกทางแล้วครับ งบห้าหกหมื่นนี่ลองหาพวก signature อย่าง Eric Clapton, Stevie Ray Vaughn, Jeff Beck, Eric Johnson หรือ John Mayer ดู ถ้าเป็นรุ่น reissue ก็มี '57, '62 ครับ ราคามือหนึ่งอาจเกินงบแต่มือสองสภาพสวยไม่เกินแน่นอนครับ

RE: รบกวนแนะนำกีต้าร์ไฟฟ้าด้วยครับ - custom - 15-08-2013

Reissue krub

RE: รบกวนแนะนำกีต้าร์ไฟฟ้าด้วยครับ - โคแก่ - 16-08-2013

(15-08-2013, 16:20)custom Wrote: Reissue krub

แนะนำตัวไหนดีครับ

อยากถามเพิ่มครับ ว่าระหว่าง reissue มันจะแตกต่างกับ custom shop อย่างไรครับ

รวมถึง signature ด้วยครับ ถ้าจะต้องเลือกสักตัวคงเลือก jeff beck ละกันครับ ชอบน้าเขา Big Grin

RE: รบกวนแนะนำกีต้าร์ไฟฟ้าด้วยครับ - pood - 16-08-2013

Reissue กับ Custom Shop นี่ราคาต่างกันประมาณ 50% และเสียงก็ต่างกันแบบหลับตาฟังออกครับ สำหรับพวก signature นั้นก็ต้องแล้วแต่ว่าเจ้าของ signature เขากำหนดเสป็คอย่างไรครับ

RE: รบกวนแนะนำกีต้าร์ไฟฟ้าด้วยครับ - custom - 17-08-2013

Signature บางทีก็ไม่เหมาะกับเรา มันต้องลองเล่น เคยตัดสินใจระหว่าง Eric Johnson & re'57 ลองแล้ว ชอบ re'57 อาจเพราะ spec เขาทำพิเศษสำหรับ EJ ทั้งคอ pickup เป็นต้น

Custom shop ต้องเพิ่มงบอีกนิดครับ

RE: รบกวนแนะนำกีต้าร์ไฟฟ้าด้วยครับ - โคแก่ - 21-08-2013

ขอบคุณครับ จังหวะดีที่ห้องซื้อขายมี eric clapton และ re 57 งบประมาณ 80-85 k ตัวไหนน่าสนใจกว่าครับ

RE: รบกวนแนะนำกีต้าร์ไฟฟ้าด้วยครับ - pood - 21-08-2013

(21-08-2013, 16:37)โคแก่ Wrote: ขอบคุณครับ จังหวะดีที่ห้องซื้อขายมี eric clapton และ re 57 งบประมาณ 80-85 k ตัวไหนน่าสนใจกว่าครับ

ราคา 80-85 k นี่สองตัวรวมกันใช่ไหมครับ