NimitGuitar webboard
ช่วยผมเลือกแอมป์อคูสติกหน่อยครับ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Acoustic music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=18)
+--- Thread: ช่วยผมเลือกแอมป์อคูสติกหน่อยครับ (/showthread.php?tid=16493)

ช่วยผมเลือกแอมป์อคูสติกหน่อยครับ - praj - 17-06-2013

ตอนนี้ที่ดูๆเล็งๆด้อมๆมองๆอยู่ก็มี
1.Fishman Loudbox mini
2.Vox AGA70
3.Roland AC33
เลือกไม่ถูกเลยครับ จุดประสงค์ก็กะเอาไว้เล่นที่บ้านซะส่วนใหญ่ แล้วก็ถ้ามีไปเล่นงานนอกก็อยากจะหิ้วไปเป็นมอนิเตอร์ แล้วค่อย line out ออกไปเข้า mixer ครับ น้าๆช่วยแนะนำหน่อยครับว่าตัวไหนน่าจะเหมาะครับ
กีตาร์หลักๆผมใช้ Maton MJ747 Jumbo+Fishman Elipse แล้วก็ Takamine EF360SC ครับ
ส่วนเอฟเฟคผมใช้ Boss RV-5 ก้อนเดียวครับ
งบประมาณก็ราวๆหมื่นนิดๆเนี่ยล่ะครับผม
ขอบพระคุณนะครับ

RE: ช่วยผมเลือกแอมป์อคูสติกหน่อยครับ - pood - 17-06-2013

Fishman Loudbox Mini ผมไม่เคยลองครับ ระหว่าง Roland AC33 กับ Vox AGA70 นี่ก็เลือกยากแล้วครับ Vox มีกำลังมากพอที่จะเล่นร้านเล็กๆใด้สบายและมีสนามเสียงกว้างมาก ส่วน AC33 นั้นใช้แบตใด้เผื่อเอาไปเล่นข้างถนน มี looper ให้ 40 วินาที จุดอ่อนก็คือไม่ดังพอที่จะเล่นตามร้านโดยไม่ใช้ PA ใด้ครับ

ชอบตัวไหนซื้อตัวนั้นครับเพราะเดี๋ยวนี้ราคาพอๆกัน ถ้าไปที่เวิ้งจะใด้ลองทั้งสองรุ่น

RE: ช่วยผมเลือกแอมป์อคูสติกหน่อยครับ - Naris - 18-06-2013

น้า praj น่าจะได้เคยลอง AGA150 ที่บ้านพี่กฤษณ์ มาบ้างแล้วน่ะครับ

RE: ช่วยผมเลือกแอมป์อคูสติกหน่อยครับ - ยอดเยี่ยม - 19-06-2013

Rolleyes ถ้าสนใจกระเป๋าใส่แอมป์สุดหรูของ AER
แต่ข้างในใส่แอมป์ Roland AC33 ไว้
ขายราคาเบาหวิว...ติดต่อมาได้นะครับ Wink

RE: ช่วยผมเลือกแอมป์อคูสติกหน่อยครับ - surasakluang - 19-06-2013

ถ้าชอบเสียงแบบออกคัลเลอร์ เลือก fishman ถ้าชอบใสแจ๋วแนวอะคูสติกก็ ac33 ถ้าเอาแบบอะคูสติกอุ่นหนา ก็ vox เคยมีทั้งสามตัวพร้อมกัน เล่นไปเล่นมาขายทิ้งเก็บแค่ vox ครั้งแรกที่ได้ยินแต่ละตัวก็ชอบและซื้อเลย จนมีทั้งสามตัว สำหรับผม fishman เบื่อเร็ว ac33 เสียงเบาเกินไปครับ แนะนำให้ไปลองเองครับ

RE: ช่วยผมเลือกแอมป์อคูสติกหน่อยครับ - white shark - 28-06-2013

Rolleyes ทั้ง๓แบนด์เท่าที่สัมผัสมา ไม่ประทับใจกับการผลิตในจีน พวกอะไหล่โลว์เกต...เอาไปเล่นฉาบฉวยก็น่าเบื่อแล้ว..อย่างว่าอะครับ A E R made in Germany ที่มีอยู่ก็พอไปวัดไปวาได้ไม่อายใคร เสียงก็ยังไม่ถึงกับถ่ายทอด Acoustic ที่แท้จริงได้Wink แต่ที่เล่นแล้วตัวเองรู้สึกถึงเสียงธรรมชาติที่สุดเท่าที่พอจะหาได้ และส่วนตัวก็ยอมรับได้Wink น่าจะเป็น Trace acoustic ที่ศิลปินอย่าง Eric Clapton หรือ The Eagles ไว้วางใจใช้ออกคอนเสริ์ทมาแล้ว......แต่เหนือกว่านี้ก็ยังมี แอมป์อะคูสติคหลอดล้วนๆยี่ห้อหนึ่ง ของเพื่อนที่เชื่อว่ามีเพียงตัวเดียวในไทย ชื่อขึ้นต้นด้วยตัว R ผลิตในสหรัฐฯ ราคาประมาณ๖หมื่นบาทเท่านั้นเองครับ WinkWinkBig GrinBig Grin

RE: ช่วยผมเลือกแอมป์อคูสติกหน่อยครับ - nhoy - 29-06-2013

(17-06-2013, 15:36)praj Wrote: ตอนนี้ที่ดูๆเล็งๆด้อมๆมองๆอยู่ก็มี
1.Fishman Loudbox mini
2.Vox AGA70
3.Roland AC33
เลือกไม่ถูกเลยครับ จุดประสงค์ก็กะเอาไว้เล่นที่บ้านซะส่วนใหญ่ แล้วก็ถ้ามีไปเล่นงานนอกก็อยากจะหิ้วไปเป็นมอนิเตอร์ แล้วค่อย line out ออกไปเข้า mixer ครับ น้าๆช่วยแนะนำหน่อยครับว่าตัวไหนน่าจะเหมาะครับ
กีตาร์หลักๆผมใช้ Maton MJ747 Jumbo+Fishman Elipse แล้วก็ Takamine EF360SC ครับ
ส่วนเอฟเฟคผมใช้ Boss RV-5 ก้อนเดียวครับ
งบประมาณก็ราวๆหมื่นนิดๆเนี่ยล่ะครับผม
ขอบพระคุณนะครับ

จากตัวเลือกทั้งสามนั้น ผมว่าน่าใช้ทุกตัวนะครับ อยู่ที่ความชอบของแต่ละท่านมากกว่า
สำหรับผมชอบ Fishman Loudbox Mini กับ Vox AGA70 ครับ

RE: ช่วยผมเลือกแอมป์อคูสติกหน่อยครับ - b5410200969 - 15-08-2013

เพื่อนผมก็หาแอมป์กีต้าร์โปร่งอยู่เหมือนกันครับงบประมาณ5000

RE: ช่วยผมเลือกแอมป์อคูสติกหน่อยครับ - Olanla - 15-08-2013

มี loudbox mini ไว้ใช้ในบ้านกับถือไปไหนมาไหนเล็กๆน้อยๆครับ ผมชอบนะ รู้สึกเสียงดีคุ้มค่ากับราคา