NimitGuitar webboard
บทสรุป ความสมเหตุสมผล.. ตะปูตอกใจ..ก้อนหินก้อนนั้น.. คำขอโทษ.. - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: บทสรุป ความสมเหตุสมผล.. ตะปูตอกใจ..ก้อนหินก้อนนั้น.. คำขอโทษ.. (/showthread.php?tid=15747)

Pages: 1 2 3

RE: บทสรุป ความสมเหตุสมผล.. ตะปูตอกใจ..ก้อนหินก้อนนั้น.. คำขอโทษ.. - Katayoot - 06-05-2013

โถๆๆๆ น้า karn เป็นหน้าเป็นตา สร้างคุณูปการให้แก๊งล่มฯ อีกแล้ว คืนนี้ผมเลี้ยงเอง

RE: บทสรุป ความสมเหตุสมผล.. ตะปูตอกใจ..ก้อนหินก้อนนั้น.. คำขอโทษ.. - BENZ - 06-05-2013

น้าหนุ่มเลี้ยงเหรอ ไปด้วยเดะ

RE: บทสรุป ความสมเหตุสมผล.. ตะปูตอกใจ..ก้อนหินก้อนนั้น.. คำขอโทษ.. - rasun - 06-05-2013

ไม่รู้ว่าที่ว่าการทดลองล้มเหลวเพราะผลออกมาเป็นยังไงครับ ผมไม่เคยทราบว่ากาลิเลโอทำการทดลองอันนี้ด้วย ตอนเด็กๆที่เคยเรียนมาเขาบอกว่ากาลิเลโอทำการทดลองโดยใช้ก้อนหินหรือลูกเหล็กที่มีเนื้อแบบเดียวกันต่างกันที่ลูกใหญ่กับลูกเล็ก ปรากฏว่าทั้งสองลูกตกถึงพื้นพร้อมกัน

re: ในสมัยโบราณคนส่วนใหญ่เชื่อตามทฤษฏีของ Aristotle (384-322BC) ว่าวัตถุที่มี "ความหนาแน่น" สูงกว่าต้องตกเร็วกว่า

คำในวงเล็บน่าจะใช้คำว่า "น้ำหนัก" มากกว่า

คนโบราณมันคิดว่าของหนัก เช่น ก้อนหิน จะตกเร็วกว่าของเบา เช่น ก้อนหินจะตกเร็วกว่าขนนก แต่กาลิเลโอพยายามจะบอกผู้คนว่านั่นเป็นเพราะแรงต้านของอากาศ

หินแกรนิตกับหิน pumice ที่ก้อนใหญ่เท่าๆกัน แกรนิตจะหนักกว่าเพราะมีความหนาแน่นสูงกว่า แต่ถ้ารูปร่างเหมือนกันและขนาดพอๆกันหินทั้งสองก้อนจะมีแรงต้านอากาศพอๆกัน แต่ผิว pumice ขรุขระกว่าอาจจะต้านอากาศมากกว่าขึ้นไปอีกแต่ตรงนี้อาจตัดทิ้งได้เพราะใช้กระดาษแบบเดียวกันมาห่อในลักษณะเดียวกัน ดังนั้นถ้าปล่อยลงมาพร้อมๆกันแกรนิตจะตกถึงพื้นก่อน

RE: บทสรุป ความสมเหตุสมผล.. ตะปูตอกใจ..ก้อนหินก้อนนั้น.. คำขอโทษ.. - Taylor814aura - 06-05-2013

ถ้านำไปทดลองบนดวงจันทร์จะเห็นชัดขึ้นเพราะแรงดึงดูดมีแค่ 1/6 เท่าของโลกเองครับ..ตกช้าๆคล้ายกับในภาพยนต์เรื่องMatrix.

RE: บทสรุป ความสมเหตุสมผล.. ตะปูตอกใจ..ก้อนหินก้อนนั้น.. คำขอโทษ.. - pood - 06-05-2013

ความจริงแล้วผมยกปริศนาข้อนี้มาถามเพราะต้องการจะปลอบใจน้าโฟล์คน้อยว่าเรื่องราวที่เราอ่านในเว้บนั้นเราไม่ควรไปเอาจริงเอาจังกับมันครับเพราะเรื่องจริงนั้นถูกบิดเบือนใด้โดยคำพูดไม่กี่คำ

อย่างเรื่องการทดลองของกาลิเลโอนี่เป็นเรื่องจริงโดยมีรายละเอียดตามที่คุณหมอจำใด้ครับ เรื่องการเอาหิน granite กับ pumice มาห่อกระดาษแล้วเขียนตัวอักษร A และ B ลงบนกระดาษนั้นเป็นเรื่องโกหกที่ผมแต่งขึ้นมาเสริมบนเรื่องจริง การใส่ข้อมูลด้านกายภาพเหล่านี้เข้าไปทำให้คนที่พื้นฐานการศึกษาทางวิทยาศาสตร์อย่างคุณหมอหรือนายเบ้นซ์ต้องพยายามทำวิจัยแต่คนที่ไม่คิดมากอย่างน้ากานสามารถตอบใด่้ทันทีครับ

คำตอบก็คือการทดลองล้มเหลวเพราะดันไปเขียนตัว A และ B ไว้บนก้อนหิน หิน A นั้นตกถึงพื้นตามปกติแต่หิน B ตกไม่ถึงพื้นเพราะมันบินหนีไปครับ

RE: บทสรุป ความสมเหตุสมผล.. ตะปูตอกใจ..ก้อนหินก้อนนั้น.. คำขอโทษ.. - lekleklek - 06-05-2013

555 ชอบๆ นี่แหละครับข้อคิดดีๆ สอนด้วยประสบการณ์ แล้วเฉลยครับ 555

RE: บทสรุป ความสมเหตุสมผล.. ตะปูตอกใจ..ก้อนหินก้อนนั้น.. คำขอโทษ.. - วันละเป๊ก - 06-05-2013

หินบี บินหนีไปจริงๆหรอครับTongue

RE: บทสรุป ความสมเหตุสมผล.. ตะปูตอกใจ..ก้อนหินก้อนนั้น.. คำขอโทษ.. - Katayoot - 06-05-2013

อันไหนจริงไม่จริงเอาไว้ก่อน

แต่ตอนนี้ขอเถอะ มันบินไปทางไหน ใครรู้บอกหน่อย เผื่อฟลุ้คครับ

(06-05-2013, 08:25)BENZ Wrote: น้าหนุ่มเลี้ยงเหรอ ไปด้วยเดะ

ไปสั่งรอเลย เดี๋ยวตามไป ตอนนี้อยู่บนทางด่วน Big GrinTongue

RE: บทสรุป ความสมเหตุสมผล.. ตะปูตอกใจ..ก้อนหินก้อนนั้น.. คำขอโทษ.. - piggyprince - 06-05-2013

ชอบน้ากานต์มากครับ
ตอบหินบีได้อย่างรวดเร็ว ท่าทางประสบกามตรง เอ้ยการณ์ตรงจะช่วยได้จริงๆ Tongue
ขอบคุณพี่ปู๊ดที่ให้แง่คิดดีๆด้วยเช่นกันครับ
น้าโฟล์คน้อยครับ อย่าคิดมาก เพื่อนๆกันทั้งนั้นครับ
ไว้มีโอกาสคงได้เจอะเจอที่บ้านเต่า สอนผมเล่นกีต้าร์เก่งๆแบบน้องปั๊งและพี่โนบิละกัน Smile

RE: บทสรุป ความสมเหตุสมผล.. ตะปูตอกใจ..ก้อนหินก้อนนั้น.. คำขอโทษ.. - โฟล์คน้อย - 07-05-2013

ขอบคุณทุกๆ ท่านครับ
ขอบคุณพี่กฤษณ์ครับ กับปริศนาแง่คิด..

ขอบคุณ..
พี่ป๋อ
ลุง nap
thepguitar
Teera
vornus
BENZ
น้ากาน
น้าหนุ่ม
น้าเป๊ก
piggyprince
น้าหมอ rasun
Taylor814aura
kaka
Naris
parker1713
เม็ดพริก
Witt
Real
Nobi
boonthong
gman
Marquis
น้าราม
น้าบู
surasakluang
yuth_pu
น้าต่าย

และปริศนาข้อนี้ต้องยอมรับน้ากานเลยครับ
ว่าเป็นผู้มีประสบการณ์และเชี่ยวชาญเฉพาะทางจริงๆ..

อิอิ.. เสี้ยมมมมมมมมมมมมมมมม..

..........