NimitGuitar webboard
สเกลสั้นหรือยาว - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Acoustic music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=18)
+--- Thread: สเกลสั้นหรือยาว (/showthread.php?tid=15730)

สเกลสั้นหรือยาว - Teeranai - 29-04-2013

น้าๆครับเราจะดูยังไงครับว่ากีต้าร์ของเรา สเกลสั้นหรือยาว กีต้าร์ผม Crafter GAE 7/n (แล้วสเกลแบบไหนเราถึงใส่สายเบอร์ใหญ่ได้) Smile

RE: สเกลสั้นหรือยาว - pood - 29-04-2013

เอาไม้บรรทัดเหล็กวัดระยะจาก nut ถึง saddle ครับ ถ้าต่ำกว่า 25" ก็เป็นสเกลสั้น

สเกลยาวสายจะตึงกว่าสเกลสั้นถ้่เป็นสายเบอร์เดียวกันและตั้งสายโน้ตเดียวกันครับ กีตาร์ยี่ห้อไหนรุ่นไหนควรใส่สายเบอร์อะไรนี่ขึ้นอยู่กับความแข็งแรงของโครงสร้างดังนั้นลองถามตัวแทนจำหน่ายดีกว่าครับ

RE: สเกลสั้นหรือยาว - Teeranai - 30-04-2013

(29-04-2013, 10:50)pood Wrote: เอาไม้บรรทัดเหล็กวัดระยะจาก nut ถึง saddle ครับ ถ้าต่ำกว่า 25" ก็เป็นสเกลสั้น

สเกลยาวสายจะตึงกว่าสเกลสั้นถ้่เป็นสายเบอร์เดียวกันและตั้งสายโน้ตเดียวกันครับ กีตาร์ยี่ห้อไหนรุ่นไหนควรใส่สายเบอร์อะไรนี่ขึ้นอยู่กับความแข็งแรงของโครงสร้างดังนั้นลองถามตัวแทนจำหน่ายดีกว่าครับ

ขอบคุณน้ามากๆครับ

RE: สเกลสั้นหรือยาว - Katayoot - 30-04-2013

สายเบอร์ใหญ่ ใส่สเกลสั้นครับ

RE: สเกลสั้นหรือยาว - oogma - 01-05-2013

เข้ามาฟังด้วยคนคร้าบ

RE: สเกลสั้นหรือยาว - Tai Labour - 01-05-2013

จะเล่าให้ฟัง....
แครฟเตอร์เท่าที่เคยเลองใส่สายอยู่ 2-3 ตัว ใช้ช่วงขนาดสายอยู่ประมาณ 0.10 , 0.11, 0.12 ไม่เกินนั้น
เคยใส่เบอร์ 0.13 แล้วเสียงทึบ-อั้น ไปเฉยๆ สงสัยไม้หน้าจะสั่นไม่ออก Cool

คิดว่าจะเอาใหญ่สักขนาดไหนดีครับ? แต่แนะนำให้ลองทดสอบดูก่อนดีกว่า
มันแล้วแต่รสนิยมของหูและมือของแต่ละคน

ที่จริงผมก็ชอบใหญ่ๆ นะ ถ้าไม่ยู่-ย้วย-ยาน ในอนาคตจะน่ารักมาก Big Grin

RE: สเกลสั้นหรือยาว - Katayoot - 01-05-2013

(01-05-2013, 08:27)Labour Wrote: จะเล่าให้ฟัง....
แครฟเตอร์เท่าที่เคยเลองใส่สายอยู่ 2-3 ตัว ใช้ช่วงขนาดสายอยู่ประมาณ 0.10 , 0.11, 0.12 ไม่เกินนั้น
เคยใส่เบอร์ 0.13 แล้วเสียงทึบ-อั้น ไปเฉยๆ สงสัยไม้หน้าจะสั่นไม่ออก Cool

คิดว่าจะเอาใหญ่สักขนาดไหนดีครับ? แต่แนะนำให้ลองทดสอบดูก่อนดีกว่า
มันแล้วแต่รสนิยมของหูและมือของแต่ละคน

ที่จริงผมก็ชอบใหญ่ๆ นะ ถ้าไม่ยู่-ย้วย-ยาน ในอนาคตจะน่ารักมาก Big Grin

ผมใช้ประจำก็ 54 mm. เล็กกว่านั้นมันอั้นๆ ครับน้า Smile:p

RE: สเกลสั้นหรือยาว - Tai Labour - 01-05-2013

(01-05-2013, 15:52)Katayoot Wrote:
(01-05-2013, 08:27)Labour Wrote: จะเล่าให้ฟัง....

ผมใช้ประจำก็ 54 mm. เล็กกว่านั้นมันอั้นๆ ครับน้า Smile:p

อย่างน้าถ้าใช้ 54 mm. คงต้องใช้ยางรัดโคนเป็นกระท้อนห่อละครับ Big Grin

=================================

ตัวของน้า Teeranai สเกลยาว 25 1/2 ลอง .12 ดีมั๊ยครับ
เล็กมากมันจะออก แหลม-แฉะ เกินไปนะผมว่า Cool

RE: สเกลสั้นหรือยาว - Katayoot - 02-05-2013

โห...!!!! เลี้ยวออกไปคนเดียว ทิ้งผมอยู่ตรงนี้อ่ะนะ Sad

เข้าเรื่องด้วยคน เดี๋ยวดูคำถามก่อน ลิมมมม...

เอาจริงๆ มันไม่ตายตัวว่าเราจะใช้สายเบอร์อะไร อยู่ที่เทคนิคการเล่นเป็นหลักครับ
บางคนใช้ 0.013 - 0.056 กับกีต้าร์สเกลยาว ฟังดูเท่ห์ แต่จริงๆ เค้าต้องจูนสาย Eb
หรือ open tune แบบย้วยๆ ลอยๆ ทำให้ต้องใช้สายใหญ่ขึ้นเพื่อได้เนื้อเสียงที่ต้องการครับ

RE: สเกลสั้นหรือยาว - stingnall - 04-05-2013

เข้ามาฟังจ้า