NimitGuitar webboard
เชื่อแล้ว Elixir ทนจริงๆ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Acoustic music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=18)
+--- Thread: เชื่อแล้ว Elixir ทนจริงๆ (/showthread.php?tid=1564)

Pages: 1 2

เชื่อแล้ว Elixir ทนจริงๆ - Phakawat - 30-04-2008

เมื่อวานผมได้ลองเปลี่ยนสายดู เป็น Elixir Polyweb Antirush แล้วเล่นกีต้าร์ไปเรื่อยๆ ตั้งแต่บ่ายโมง ถึงตี 5 มีหยุดๆบ้างเป็นระยะ แต่เล่นแทบจะตลอด ย้ายที่ไปเรื่อยๆ ทั้ง ร้อน เย็น ชื้น ผมนึกว่ายังไงสาย 1-2 มันต้องมีดำๆม่างละ แต่นี่เวลาผ่านไป ออกจากซองมายังไงมันก็เป็นอย่างนั้น ทนจริงๆ เรื่องเสียงผมว่ามันก็ดีนะ (ผมเล่นแต่ฟิงเกอร์สไตล์ไม่ได้สตรัม)
แต่เสียอย่างเดียวที่ผมไม่ชอบคือมันนุ่มลื่นไปนิดนึง แต่ก็ไม่ได้ลื่นน่าเกลียด เหมือนสายใหม่ตลอดเวลาเท่านั้นเอง

อยากทราบว่า EXP จะทนน้อยกว่านี้มากมั้ยครับ ปกติมือผมเป็นมือดูดวิญญาณ ใช้สายปกติแป็บๆก็ไปแล้ว อยากได้สายเคลือบที่ทนๆ แล้วได้ฟิล คล้ายๆเล่นสายปกติ อยากลอง EXP แต่ท่าทางอีกนานกว่าจะได้เปลี่ยน

RE: เชื่อแล้ว Elixir ทนจริงๆ - pop_250823 - 30-04-2008

^ ^ เข้าท่าแฮะ

RE: เชื่อแล้ว Elixir ทนจริงๆ - pood - 30-04-2008

Elixir น่าจะทนสุดแล้วครับ ถ้าเป็นรุ่นเคลือบหมดหกสายน่าจะใช้ใด้เป็นปี ส่วน EXP นั้นใส่กีต้าร์ไว้โดยไม่ใด้เล่น
เลยสามสี่เดือนก็ไปแล้ว

สายที่เคลือบหมดหกสายเหมือน Antirust ก็มี DR Extra และ Alchemy Gold แต่เรื่องทนนี่ DR วันดีคืนดีก็บอดเฉย
เลยส่วน Alchemy Gold ลองใช้อยู่สองชุดตอนนี้ยังอาการดีอยู่ครับ

เรื่องสายนี่คนส่วนใหญ่เขาเลือกเรื่องเสียงครับไม่ใช่เอาทนอย่างเดียว ถ้ายังงั้นไปซื้อสาย stainless steel มาใช้ก็ใด้ รับรองใช้กันจนแก่
แต่เสียงไม่ใด้เรื่องหรอก มีหลายคนที่ทนเสียงแหลมเจิดจ้าของ Elixer ไม่ใด้เลยหันไปใช้ EXP แทนแต่ถ้าต้องการเสียงที่ตรงข้ามกับ Elixir
ก็ต้องลอง Alchemy Gold เพราะมัน dark สุดฯ

สาย Elixir นี่ครองตลาดถึง 35% ในอเมริกาครับแสดงว่าของเขาดีจริงสำหรับตนที่ไม่ชอบเปลี่ยนสาย

RE: เชื่อแล้ว Elixir ทนจริงๆ - .::.pOoH.::. - 30-04-2008

pood Wrote:เรื่องสายนี่คนส่วนใหญ่เขาเลือกเรื่องเสียงครับไม่ใช่เอาทนอย่างเดียว ถ้ายังงั้นไปซื้อสาย stainless steel มาใช้ก็ใด้ รับรองใช้กันจนแก่

เจ้าสาย stainless มันแอบอยู่ในกล่องตั้ง 2 ชุดแน่ะครับ

อย่างนี้ผมก็ใช้ได้ไปจนตายสิครับ ^___^

stainless ทนที่สุดในโลกจริงๆครับ ไม่มีสนิม ทิ้งไว้นานๆมีรอยดำๆ นึกว่าโดนหลอกเข้าแล้ว แต่พอเอามาขัด 2-3 ที กลับมาลื่นปรื๊ดๆๆเหมือนเดิมมีแต่จะกร่อนตรงตำแหน่งที่โดน fret ถ้าเล่นกันเป็นปี เสียงไม่มีการเปลี่ยนแปลง ยิ่งทึบยิ่งดี ยิ่งหม่นยิ่งขลังครับ ^_^

RE: เชื่อแล้ว Elixir ทนจริงๆ - Katayoot - 01-05-2008

Phakawat Wrote:เมื่อวานผมได้ลองเปลี่ยนสายดู เป็น Elixir Polyweb Antirush แล้วเล่นกีต้าร์ไปเรื่อยๆ ตั้งแต่บ่ายโมง ถึงตี 5 มีหยุดๆบ้างเป็นระยะ แต่เล่นแทบจะตลอด ย้ายที่ไปเรื่อยๆ ทั้ง ร้อน เย็น ชื้น

Anti-Rust ทนหายห่วงครับ แต่น้า Phakawat น่าจะทนกว่าสาย Elixir อีกนะเนี่ย

บ่ายโมงถึงตี 5 (ขอนับนิ้วก่อน... ) 14 ชม.!!!!! My god....

อึดจริง ๆ ว่าน้า PopPie อึดแล้วนะ อิ ๆ Smile

RE: เชื่อแล้ว Elixir ทนจริงๆ - hattaya111 - 01-05-2008

ถ้าพูดกันถึง เหงื่อกัดสาย หรือ เหงื่อเยอะ....

ลองใช้เเป้งทามือก้อได้ครับ ...ดูดเหงื่อ ...ถ้าเล่นอยู่บ้าน

เเละ ไม่กลัวภาพดูเปรอะ กีต้าร์เลอะ .............เเต่จะลื่นนิดนึงครับ ....คอยเช็ดมือก้อได้ หาผ้าไว้ติดกีตาร์เลย

ผมเหงื่อเยอะเช่นกัน เลยต้องรีบเล่น รีบพังสายชุดนั้นๆ ให้พังยุ่ยขาดไป จึงไม่สามารถใช้ของเเพงได้ เป็นกรรมส่วนตัว

........... เเต่เคยอยู่ปีนึงเหมือนกันครับ

ช่วงนั้น อัดงานตลอดใช้ Elixir Polyweb เเต่เล่นเเรง มันก้อจะลอก เเละ ยุ่ยไป สนิมจะซึมตามรอยขาดยุ่ยของที่เคลือบ ขาดชำรุด

เสียงไปอยู่ดีครับ สาย1 สาย2 ไม่ต้องพูดถึง มันจะด้าน หมดประกาย ไปก่อน..............

ผมจะใช้วิธี ซื้อ สาย1กะ 2มาอีกชุด เตรียมไว้.....

1เดือนผ่านไป มันจะทึบ เสียงจะดูไปคนละอย่าง กับ สายเคลือบด้านบน

ทีนี้ เปลี่ยน ใส่ เเละเล่นอีก สักเกือบเดือน

...ก้อ โล๊ะ ไปใส่กีตาร์ตัวอื่น /คือมี หลายตัว เเต่ไม่มีงบดูเเลทุกตัว 555/

เเล้วก้อเปลี่ยนใหม่ เป็นวงจร เเบบที่ผมใช้นะครับ เเต่ละคนก้อ ต่างกันไป

สวัสดีน้อง Phakawat ด้วยครับ ยังไม่ได้ทักทายกันนานเลย สบายดีนะครับ....^^

RE: เชื่อแล้ว Elixir ทนจริงๆ - san - 01-05-2008

ผมใช้ทั้ง Elixir และ EXP ครับ

Elixir ใช้ได้ทนกว่า EXP ครับ(แต่ทั้งสองยี่ห้อ ก็ให้เสียงที่ต่างกันนะครับ)

แต่ถ้าเป็นสายของ stainless steel จะใช้ได้หลายชั่วอายุคนเลยจ้าBig Grin

RE: เชื่อแล้ว Elixir ทนจริงๆ - Phakawat - 02-05-2008

ยอดเยี่ยม69 Wrote:
Phakawat Wrote:เมื่อวานผมได้ลองเปลี่ยนสายดู เป็น Elixir Polyweb Antirush แล้วเล่นกีต้าร์ไปเรื่อยๆ ตั้งแต่บ่ายโมง ถึงตี 5 มีหยุดๆบ้างเป็นระยะ แต่เล่นแทบจะตลอด ย้ายที่ไปเรื่อยๆ ทั้ง ร้อน เย็น ชื้น ผมนึกว่ายังไงสาย 1-2 มันต้องมีดำๆม่างละ แต่นี่เวลาผ่านไป ออกจากซองมายังไงมันก็เป็นอย่างนั้น ทนจริงๆ

คิดได้ยังไง! มันต้องเล่น 3 วัน 3 คืนติดกัน และต้องเล่นเพลงเดียวซ้ำไปซ้ำมา อย่าหยุด...
จากนั้น..วันที่ 4 ลองดีดทีละสายว่าเสียงเหมือนกับตอนที่ซื้อมาวันแรกหรือเปล่า นี่เป็นเคล็ดลับของการเช็กสายกีตาร์ว่าทนหรือเปล่า

ลองอีกครั้งนะครับ....อย่าท้อ

..................................................................................................
ผมรักที่จะเล่นไปเรื่อยๆครับ

กำล่ะ - -" ผมอึดเป็นพิเศษเพราะเห่อครับ เพิ่งเคยใช้ 55555555

RE: เชื่อแล้ว Elixir ทนจริงๆ - BENZ - 02-05-2008

ยอดเยี่ยม69 Wrote:
Phakawat Wrote:เมื่อวานผมได้ลองเปลี่ยนสายดู เป็น Elixir Polyweb Antirush แล้วเล่นกีต้าร์ไปเรื่อยๆ ตั้งแต่บ่ายโมง ถึงตี 5 มีหยุดๆบ้างเป็นระยะ แต่เล่นแทบจะตลอด ย้ายที่ไปเรื่อยๆ ทั้ง ร้อน เย็น ชื้น ผมนึกว่ายังไงสาย 1-2 มันต้องมีดำๆม่างละ แต่นี่เวลาผ่านไป ออกจากซองมายังไงมันก็เป็นอย่างนั้น ทนจริงๆ

คิดได้ยังไง! มันต้องเล่น 3 วัน 3 คืนติดกัน และต้องเล่นเพลงเดียวซ้ำไปซ้ำมา อย่าหยุด...
จากนั้น..วันที่ 4 ลองดีดทีละสายว่าเสียงเหมือนกับตอนที่ซื้อมาวันแรกหรือเปล่า นี่เป็นเคล็ดลับของการเช็กสายกีตาร์ว่าทนหรือเปล่า

ลองอีกครั้งนะครับ....อย่าท้อ

..................................................................................................
ผมรักที่จะเล่นไปเรื่อยๆครับ

ถ้างั้นผมไม่ check ดีกว่าครับ ฟังแล้วท้อ

RE: เชื่อแล้ว Elixir ทนจริงๆ - Webmaster - 02-05-2008

san Wrote:ผมใช้ทั้ง Elixir และ EXP ครับ

Elixir ใช้ได้ทนกว่า EXP ครับ(แต่ทั้งสองยี่ห้อ ก็ให้เสียงที่ต่างกันนะครับ)

แต่ถ้าเป็นสายของ stainless steel จะใช้ได้หลายชั่วอายุคนเลยจ้าBig Grin

ถ้าเป็น stainless steel ก็ต้องตราหัวม้าลายสิคับ แว๊ปปปป....