NimitGuitar webboard
ถามเซียนกีต้าร์ครับ เรื่องสายกีต้าร์ Elixer ไม่รู็ว่าของปลอมหรือเปล่า!!! - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Acoustic music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=18)
+--- Thread: ถามเซียนกีต้าร์ครับ เรื่องสายกีต้าร์ Elixer ไม่รู็ว่าของปลอมหรือเปล่า!!! (/showthread.php?tid=15274)

Pages: 1 2

ถามเซียนกีต้าร์ครับ เรื่องสายกีต้าร์ Elixer ไม่รู็ว่าของปลอมหรือเปล่า!!! - newmusic - 07-02-2013

คือเมื่อสองวันก่อน ผมไปซื้อสายกีต้าร์ Elixer มา ราคา 600 บาท จากร้านดนตรีในเซ็นทรัล พอกลับมาจะเปลี่ยนสาย เปิดกล่องออกมาไหง มันไม่มีซองบรรจุสุญญากาศ เหมือน Gibson ล่ะครับ หรือว่ายี่ห้อนี้ใส่ซองกระดาษมาแบบนี้ แล้วสนิมมันไม่ขึ้นหรอครับ
ปล เพิ่งใช้สายยี่ห้อนี้เป็นครั้งแรก ยังไงรบกวนผู้รู้ตอบทีครับ คาใจจริงๆ

RE: ถามเซียนกีต้าร์ครับ เรื่องสายกีต้าร์ Elixer ไม่รู็ว่าของปลอมหรือเปล่า!!! - วันละเป๊ก - 07-02-2013

ไม่มีซองสูญญากาศอยู่แล้วครับ ที่มันไม่ขึ้นสนิมเพราะมันมีสารเคลือบที่สายครับ

ส่วนยี่ห้อนี้มีของปลอมรึปล่าวและดูยังไง อันนี่ไม่มราบเหมือนกันครับ

RE: ถามเซียนกีต้าร์ครับ เรื่องสายกีต้าร์ Elixer ไม่รู็ว่าของปลอมหรือเปล่า!!! - Nobi - 07-02-2013

สาย Elixer ก็แบบนี้ล่ะครับ ใส่ซองระดาษมาให้
สบายใจเลยครับ

RE: ถามเซียนกีต้าร์ครับ เรื่องสายกีต้าร์ Elixer ไม่รู็ว่าของปลอมหรือเปล่า!!! - newmusic - 07-02-2013

ขอบคุณพี่ๆมากเลยครับ สบายใจแระ ตอนนี้นั่งดีดสบายแฮ ครับ อิอิ เสียงเพราะมากมาย...

RE: ถามเซียนกีต้าร์ครับ เรื่องสายกีต้าร์ Elixer ไม่รู็ว่าของปลอมหรือเปล่า!!! - Tai Labour - 07-02-2013

ไม่มีซองสุญญากาศครับ แต่ของปลอม...มีครับ
ลองเสิร์ชหากระทู้เก่า ๆ ของพี่ปู้ดดู

ป.ล.ถ้าได้ของปลอมแล้วเสียงเพราะนี่โชคสองชั้นเลยครับ Big Grin

RE: ถามเซียนกีต้าร์ครับ เรื่องสายกีต้าร์ Elixer ไม่รู็ว่าของปลอมหรือเปล่า!!! - manoch - 08-02-2013

เคยเจอ ernie balls ของปลอมครับ
ของจริงแพ๊คในซองสูญญากาศ แต่ของปลอมแพ๊คในซองพลาสติคใสแบบเก่าครับ

RE: ถามเซียนกีต้าร์ครับ เรื่องสายกีต้าร์ Elixer ไม่รู็ว่าของปลอมหรือเปล่า!!! - karn - 08-02-2013

เคยเห็นเพื่อนโพสต์เรื่องสาย Elixer ปลอม เราก็ว่าเพื่อนอุปาทานไปมั้ง เพราะช่วงอากาศชื้นๆเสียงกีต้าร์จะไม่ค่อยกังวาล
แต่เจอกับตัวเลยครับ สายชุดนึงเสียงมันลวดๆ แก๊งๆ ไม่กังวาล คิดว่าอุปาทานไปเอง เล่นได้วันสองวันสายสามก็ขาด
เลยเอาชุดใหม่มาเปลี่ยนเฉพาะสายสาม(แบบว่างกอ่ะ) เอ...ทำไมสายสามที่เปลี่ยนใหม่เสียงมันเด้งกว่าสายอื่น
ทั้งๆสายที่ขาดไปเพิ่งเปลี่ยนได้วันสองวันเอง เลยเปลี่ยนมันทุกเส้นเลย คราวนี้ชัดเลยครับ เสียงกังวาลคนละเรื่องเลย
ไม่รู้ว่าเจอสายปลอมหรือสายเก่าเก็บหมดอายุกันแน่..รอความเห็นท่านต่อไปครับ

RE: ถามเซียนกีต้าร์ครับ เรื่องสายกีต้าร์ Elixer ไม่รู็ว่าของปลอมหรือเปล่า!!! - povation - 08-02-2013

สายอาจไม่หมดอายุ
แต่หูอาจจะหมดอายุ
ไปช๊อปปิ้งหาหูดีๆใหม่ๆใส่กันไหมน้องกาน

RE: ถามเซียนกีต้าร์ครับ เรื่องสายกีต้าร์ Elixer ไม่รู็ว่าของปลอมหรือเปล่า!!! - Webmaster - 08-02-2013

(08-02-2013, 13:58)povation Wrote: สายอาจไม่หมดอายุ
แต่หูอาจจะหมดอายุ
ไปช๊อปปิ้งหาหูดีๆใหม่ๆใส่กันไหมน้องกาน

หู(ฟัง)ดีๆ ต้องที่ฮ่องกง น้ากานต์ confirm ครับ

RE: ถามเซียนกีต้าร์ครับ เรื่องสายกีต้าร์ Elixer ไม่รู็ว่าของปลอมหรือเปล่า!!! - Katayoot - 09-02-2013

(08-02-2013, 12:14)karn Wrote: เคยเห็นเพื่อนโพสต์เรื่องสาย Elixer ปลอม เราก็ว่าเพื่อนอุปาทานไปมั้ง เพราะช่วงอากาศชื้นๆเสียงกีต้าร์จะไม่ค่อยกังวาล
แต่เจอกับตัวเลยครับ สายชุดนึงเสียงมันลวดๆ แก๊งๆ ไม่กังวาล คิดว่าอุปาทานไปเอง เล่นได้วันสองวันสายสามก็ขาด
เลยเอาชุดใหม่มาเปลี่ยนเฉพาะสายสาม(แบบว่างกอ่ะ) เอ...ทำไมสายสามที่เปลี่ยนใหม่เสียงมันเด้งกว่าสายอื่น
ทั้งๆสายที่ขาดไปเพิ่งเปลี่ยนได้วันสองวันเอง เลยเปลี่ยนมันทุกเส้นเลย คราวนี้ชัดเลยครับ เสียงกังวาลคนละเรื่องเลย
ไม่รู้ว่าเจอสายปลอมหรือสายเก่าเก็บหมดอายุกันแน่..รอความเห็นท่านต่อไปครับ

ใจเย็นๆ Smile