NimitGuitar webboard
โอเวชั่น collector 2001 ไม้หน้าระเบิด - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Acoustic music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=18)
+--- Thread: โอเวชั่น collector 2001 ไม้หน้าระเบิด (/showthread.php?tid=14488)

Pages: 1 2

โอเวชั่น collector 2001 ไม้หน้าระเบิด - bossy - 17-09-2012

โอเวชั่น collector 2001 ไม้หน้าระเบิด
ไม่รู้จะทำยังไงดี เลยมาขอคำปรึกษาครับ
ดูรูปกันก่อน

[Image: ova_2.jpg]

[Image: ova_1.jpg]

[Image: ova_4.jpg]

ท้าวความเรื่องกีตาร์หน่อยครับ
กีตาร์ตัวนี้เป็นกีตาร์ที่ผมประมูลมาได้
และเมื่อผมได้รับกีตาร์ มีหลายอย่างที่ผิดปรกติจาก
กีตาร์ปรกติ คือ กีตาร์ซ่อมคอมา บริดซ่อมมา ติดกาวมาใหม่
และปรีแอมป์ใช้การไม่ได้ จึงได้ติดต่อทำการขอคืนสินค้า
ซึงผู้เปิดการประมูล ยอมรับคืนสินค้า โดยยอมคืนเงินให้เป็นจำนวนเต็มครับ

แต่ เพื่อนผมได้มาเห็นกีตาร์ตัวนี้ และได้ลองเล่น
แล้วรู้สึกพอใจ กับสัมผัสของกีตาร์ เสียงที่ได้
จึงได้ทำการขอแลกกีตาร์ตัวนี้ กับกีตาร์ยามาฮ่าที่เพื่อนผมมีอยู่
เพื่อนผมเลยส่งกีตาร์ไปแลกกันเป็นที่เรียบร้อย

หลังจากนั้นประมาณ 1 อาทิตย์ พอเอากีตาร์มาเล่น
ปรากฏว่าสภาพเป็นอย่างที่เห็นนี่แหละครับ
จะซ่อมได้มั้ยครับ สงสารเพื่อนครับ

ผมเองโชคดี ที่ไม่ได้เก็บกีตาร์ตัวนี้ไว้
แต่เพื่อนผมโชคร้าย ที่กีตาร์เป็นแบบนี้
ตอนแรกก็ไม่นึกว่ามันจะเป็นแบบนี้ เพราะคิดว่าซ่อมมาดีแล้ว
ไม่น่าจะมาปัญหาเพิ่ม แต่แล้วมันเป็นแบบนี้

อยากทราบว่า
1.มันจะซ่อมได้มั้ยครับ
2.ถ้าจะเปลี่ยนไม้หน้าใหม่จะเป็นไปได้มั้ยครับ

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

RE: โอเวชั่น collector 2001 ไม้หน้าระเบิด - Bearclaw - 17-09-2012

อูย เสียใจด้วยครับ เห็นแล้วเสียวแทน เรื่องซ่อม รอท่านอื่นมาตอบครับ

RE: โอเวชั่น collector 2001 ไม้หน้าระเบิด - วันละเป๊ก - 17-09-2012

ซ่อมยังไงก็คงไม่เหมือนเดิมแล้วครับ แบบนี้ต้องหาช่างที่รับทำกีต้าร์แล้วทำไม้หน้าใหม่เลยครับ อาจจะเสียงไม่เหมือนเดิม แต่อาจจะดีกว่าเดิมก็ได้นะ Smile ส่วนคุณค่าการสะสมก็ไม่เหลืออยู่แล้วตั้งแต่มันแตก ไม่ต้องคิดมากครับ ใช้จ่ายก็แล้วแต่ช่างครับประเมินไม่ถูกเหมือนกันครับ
ส่วนจะซ่อมหรือจะทิ้งหรือจะซ่อมแล้วขายทิ้งก็แล้วแต่เจ้าของครับ
เป็นผมก็จะถามค่าซ่อมก่อนว่ามันจะไม่แพงกว่าราคาที่คิดว่าจะขายได้ ซ่อมมาก่อนแล้วค่อยคิดก่อนว่าจะเก็บหรือขายครับ

RE: โอเวชั่น collector 2001 ไม้หน้าระเบิด - bossy - 17-09-2012

ครับน้าเป็ก
เพื่อนผม คงซ่อมมาใช้มากกว่าครับ
สงสัยคงต้องเปลี่ยนทั้งแผ่น เอาลายแปลกๆเลย
เดี๋ยวจะไปแนะนำเพื่อนครับ
ขอบคุณครับ

RE: โอเวชั่น collector 2001 ไม้หน้าระเบิด - piggyprince - 17-09-2012

เห็นแล้วเซ็งแทนเลยครับ Sad
เสียใจด้วยครับ เป็นผมก็คงเช็คราคาก่อน ถ้าซ่อมไม่คุ้มก็อย่าซ่อมเลยครับ

RE: โอเวชั่น collector 2001 ไม้หน้าระเบิด - Katayoot - 18-09-2012

ลองหาซื้อรุ่นไกล้เคียงที่ bowl แตกดูก่อนครับ ผมว่าต้องมีน่า...
ไป shop ไหนก็มักจะเห็น Ovation ที่ bowl แตก วางเกะกะอยู่ประจำ

หรือลองถามกับ Alicia ดูซิครับ เค้ารับซ่อมงานของนครหลวงฯ
เผื่อฟลุ๊คเจอเนื้อคู่... ลองดูครับ

RE: โอเวชั่น collector 2001 ไม้หน้าระเบิด - oomkids - 18-09-2012

แปลว่าเค้าติดบริดดีมากๆครับ บริดไม่หลุด แต่ไม้หน้ากระจุยเลย หึหึ
ว่าแต่เพื่อนของคุณเอาไปใส่สายเบอร์อะไรคับ?
ถ้าซ่อม คงต้องเปลี่ยนไม้หน้าสถานเดียว

RE: โอเวชั่น collector 2001 ไม้หน้าระเบิด - nhoy - 27-09-2012

เสียใจกับเพื่อนของน้า bossy ด้วยนะครับ
คงต้องเปลี่ยนไม้หน้าใหม่ ซึ่งน่าจะเสียค่าใช้-จ่าย พอควรทีเดียวครับ
ต้องลองติดต่อช่างดูว่าจะคุ้มหรือเปล่าด้วยครับ

RE: โอเวชั่น collector 2001 ไม้หน้าระเบิด - bossy - 27-09-2012

ใช่ครับน้าออม กาวแน่นหนึบ
ขอบคุณครับน้่าหน่อย

RE: โอเวชั่น collector 2001 ไม้หน้าระเบิด - montri - 17-10-2012

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ น้า bossy
จาก คนที่หลงไหล Ovation