NimitGuitar webboard
กีต้าร์เก่าเสียงดีกว่า กีต้าร์ใหม่ผมว่าเรื่องจริงนะ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Electric music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=17)
+--- Thread: กีต้าร์เก่าเสียงดีกว่า กีต้าร์ใหม่ผมว่าเรื่องจริงนะ (/showthread.php?tid=1386)

Pages: 1 2 3

RE: กีต้าร์เก่าเสียงดีกว่า กีต้าร์ใหม่ผมว่าเรื่องจริงนะ - pood - 09-04-2008

กีต้าร์ไฟฟ้าเก่ามันแพงเพราะการปั่นราคาของนักสะสมกีต้าร์ครับ จากราคาหลักพันกลายเป็นหลักล้าน
เมื่อสิบปีก่อน Fender ยุค 70's หรือรุ่นหัวโตไม่มีใครเล่นเพราะเป็นยุคตกต่ำสุดของบริษัทในเรื่องคุณภาพ
ตกต่ำจนขายไม่ออกและ CBS ต้องขายกิจการแบบโล๊ะทิ้งไป ตอนนี้กลับมาซื้อขายกันเป็นแสนแล้ว เห็นเขาว่า
พวกvintage reissue ของญี่ปุ่นยุคต้น 80's ก็กำลังราคาพุ่งเหมือนกัน

มีนักสะสมคนหนึ่งที่มี Strat กว่าร้อยตัวแต่ไม่เคยเปลี่ยนสายเลยซักตัวเพราะกลัวราคาตก ผมว่าปล่อยเขาไปเถอะครับ
ผมเองก็มีกีต้าร์ไฟฟ้าเก่าที่เก็บใว้เพราะมันมีคุณค่าทางจิตใจแต่ไม่เคยคิดจะซื้อกีต้าร์รุ่นเก่าฯมือสองเลย

เรื่องไม้นี่ผมว่าหาไม่ยากหรอกครับเพราะไม้ที่เอามาทำพื้นหรือฝาบ้านใด้ก็เอามาทำกีต้าร์ไฟฟ้าใด้ทั้งนั้น เรื่อง pickup นี่รุ่นใหม่
แรงกว่าและจี่น้อยกว่ารุ่นเก่าเลยเล่นใด้กว้างกว่าแต่หลายคนก็ชอบเสียงของรุ่นเก่ามากกว่าอย่างคุณ Yodchula เป็นต้น

RE: กีต้าร์เก่าเสียงดีกว่า กีต้าร์ใหม่ผมว่าเรื่องจริงนะ - merlot - 09-04-2008

ของผมยังไม่เก่ามากครับ เป็นปี 92 แต่เริ่มเห็นไม้ยุบตัวแล้ว

ส่วนเรื่อง Vintage บางอย่างผมว่า ซื้อกันไม่ได้ครับ
- ไม้ที่แห้งตามธรรมชาติกับการอบให้แห้งมันต่างกัน
- สมัยก่อน Pollution น้อยกว่า ดินฟ้าอากาศก็ต่างกัน ทำให้ไม้มีคุณภาพดีกว่า
- Pickup เก่าๆที่แม่เหล็ก เสื่อมสภาพลง ทำให้สายแกว่งได้มากขึ้นทำให้ Sustain มากขึ้น อุปกรณ์ Electronicที่มีไฟอ่อนๆ แล่นผ่านนานๆ ทำให้เสียงดีขึ้น ผมไม่แน่ใจว่าวัสดุของเก่าจะดีกว่าของใหม่หรือเปล่านะครับ Pick up PAF ของ Gibson แท้ๆขายกันหลักแสน
- แม้กระทั่ง Effect เก่ามากๆบางตัวก็สังเสาะแสวงหากันอยู่ทั้งๆที่มีของใหม่ออกมามากมาย เช่น TS9

ทั้งหมดนี่...................โม้ครับ Tongue

RE: กีต้าร์เก่าเสียงดีกว่า กีต้าร์ใหม่ผมว่าเรื่องจริงนะ - SARUN - 09-04-2008

pood Wrote:เมื่อสิบปีก่อน Fender ยุค 70's หรือรุ่นหัวโตไม่มีใครเล่นเพราะเป็นยุคตกต่ำสุดของบริษัทในเรื่องคุณภาพ
ตกต่ำจนขายไม่ออกและ CBS ต้องขายกิจการแบบโล๊ะทิ้งไป ตอนนี้กลับมาซื้อขายกันเป็นแสนแล้ว เห็นเขาว่า

Fenderรุ่นหัวโต เคยคลั่งไคล้ อยู่พักนึง ดูยังไงก็ขลัง....ระยะหลังมานี้ อาการเริ่มทุเลาลงบ้าง

merlot Wrote:ทั้งหมดนี่...................โม้ครับ Tongue

อ้าว....???

RE: กีต้าร์เก่าเสียงดีกว่า กีต้าร์ใหม่ผมว่าเรื่องจริงนะ - .::.pOoH.::. - 09-04-2008

merlot Wrote:ของผมยังไม่เก่ามากครับ เป็นปี 92 แต่เริ่มเห็นไม้ยุบตัวแล้ว

ธ่อ~~~ ก็น้าเล่นใส่กำลง กำไลซะเต็มแขนขวาซะงั้น มันก็ยุบเซ่~~~ ฮี่ๆๆๆๆ

RE: กีต้าร์เก่าเสียงดีกว่า กีต้าร์ใหม่ผมว่าเรื่องจริงนะ - yodchula - 09-04-2008

กีต้าร์เก่าเสียงดีจริงๆครับ แต่.............. ไม่ใช่ทุกตัวที่เสียงดีนะครับ
บางตัวก็ธรรมดามากๆ บางตัวก็ดีใจหายเลย ที่เป็นแบบนี้เพราะว่า
มาตราฐานการผลิตสมัยก่อนยังต่ำกว่าปัจจุบันมาก เรียกว่าลองผิดลองถูกกันไป
ตัวไหนบังเอิญออกมาดีก็ดีไป บางตัวก็ออกมาแย่ก็มีเยอะ
กว่าจะเจอสูตรสำเร็จที่สามารถความคุมคุณภาพกีต้าร์ได้ก็ต้องสั่งสมประสบการ์ณเยอะครับ
เพราะฉะนั้นกีต้าร์ในปัจจุบันจึงควบคุมคุณภาพได้จริง ราคากีต้าร์ก็จะเป็นตัวแบ่งคุณภาพได้ระดับนึงเลยครับ

[Image: img3188nu2.th.jpg][Image: img3189sx4.th.jpg][Image: img3192sa2.th.jpg][Image: img3193dd3.th.jpg]

กีต้าร์ Fender American Standard Strato ตัวนี้ผมได้มาปี 1991 เป็นกีต้าร์ไฟฟ้าตัวแรกเลย
สมัยนั้นราคา 17,100 บาท เปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่ไปเรื่อย ทั้ง Pickup, คันโยก, เฟรต
รวมไปถึงสีแบบโพลีม่วงก็ถูกลอกออก กลายเป็นไนโตรสีทองในปัจจุบันครับ

[Image: img3195oq8.jpg]
ตัวนี้เฟรตเปลี่ยนมาสองครั้งแล้ว สึกไปหมด Finger Board ก็ถลอกออกไปเยอะเหมือนกันครับ

สุดท้าย ผมคิดว่ากีต้าร์ที่เสียงดี คือกีต้าร์ที่ถูกเล่นเยอะครับ
ยิ่งเล่น เสียงมันยิ่งดี Wink

RE: กีต้าร์เก่าเสียงดีกว่า กีต้าร์ใหม่ผมว่าเรื่องจริงนะ - กีต้าร์เก่า - 09-04-2008

....แหมม....อิจฉาชาวบ้านอีแล้วเรา.....ถ่ายรูปก็ไม่ได้เรื่อง.....เอารูปลงคอมฯก็ไม่ได้เรื่อง.....กลายเป็น โบราณแมนไปแล้ว......น้า yodchula นี่ยำเฟนเดอร์ได้ดีมากครับดูจากรูปหนะ.......น่ากัว น่ากัว.....ตอบน้า merlotก่อนนะครับ ....ผมต่อจาก กีต้าร์ ไป Bossman พ่วงไป Delay แล้วก็พ่วงไป Chorus มีแค่ 3 ตัวเอง......ที่จริง ตั้งแต่ผมได้ Bossman ผมแทบจะไม่ได้ใช้ 2 ตัวหลังเลย......ต่อเข้าตู้แอมป์ยี่ห้ออะไรก็ได้ ปิดเอฟเฟกหรือตัวแต่งเสียงของตู้ให้หมด.......แต่งที่ Bossman เท่านี้ ก็ได้รองเท้าใช้ฟรีแล้วครับ.....เล่นซะ 3 วันน่าจะได้หลายคู่ครับแต่มาทีละข้าง......อะ.....อะ......กีต้าร์เก่าเสียงดีจริงๆครับ .... ใจดีมาก และ หล่อด้วย......อิ....อิ....อิ...

RE: กีต้าร์เก่าเสียงดีกว่า กีต้าร์ใหม่ผมว่าเรื่องจริงนะ - povation - 10-04-2008

ส่วนผมหลงใหลเสียงของ 1980 Fender Strat G prefix ครับ

[Image: stratsc5.jpg]

RE: กีต้าร์เก่าเสียงดีกว่า กีต้าร์ใหม่ผมว่าเรื่องจริงนะ - hattaya111 - 10-04-2008

บางทีก้อไม่เเน่ครับ เเม่เหล็กถูกไฟเลี้ยงมานานมาก เเละไม้ถูกเล่นถูกทำงานจริงๆ ก้อคงดีในเเบบมัน

เเต่บางที ของใหม่ก้อทำเลียนเเบบอายุ ชั่วโมงที่ผ่านงานมา เเละบางอย่างก้อดีกว่า ก้อบางที บางตัว ไม่มีอะไรเน่นอน เเล้วเต่ชอบหล่ะครับ

ส่วนตัวมีเเต่กีต้าร์เก่าๆ คงชอบเก่าๆมากกว่า

RE: กีต้าร์เก่าเสียงดีกว่า กีต้าร์ใหม่ผมว่าเรื่องจริงนะ - pood - 10-04-2008

เพิ่งเคยเห็น US Strat G prefix ตัวแรกที่บ้านเต่าครับ อยากรู้เหมือนกันว่ามันปีอะไรแน่แต่
ไม่กล้าถอดคอออกมาดู neck date เท่าที่ทราบรุ่นนี้ผลิตปี 1980-1983 แต่ถ้าเป็นรุ่น
ปี 1980 น่าจะเป็นหัวโตและใช้ bullet truss rod เพราะ Fender กลับมาใช้หัวเล็กในปี
1981 ถ้าเจ้านี่เป็นปี 1980 ก็แสดงว่าเป็น Strat รุ่นแรกที่กลับมาใช้ modern headstock

แต่ที่แน่ฯคือรุ่นนี้ sustain ยาวมากเพราะน้ำหนักตัวมันพอฯกับ Les Paul เลย ผมว่าหนักกว่ารุ่น
ปกติไม่ต่ำกว่าสองกิโล

RE: กีต้าร์เก่าเสียงดีกว่า กีต้าร์ใหม่ผมว่าเรื่องจริงนะ - กีต้าร์เก่า - 10-04-2008

.....เด๋วไปหาแบบ น้ายอดเยี่ยม69 มาเล่นบ้างดีฝ่า.....กีต้าร์น่ารักเหมาะกะคนน่ารักอย่างผมจริงๆ......เข้ากันเข้ากัน......