NimitGuitar webboard
O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน (/showthread.php?tid=13574)

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - SARUN - 29-06-2012

(29-06-2012, 13:11)piggyprince Wrote: ส่วนจะเอามาเทียบกับตัวหลักแสนก็น่าสนุกไม่ใช่น้อย อยากรู้เหมือนกันว่าห่างชั้นกันขนาดไหน
การเทียบเรื่องเสียงนั้น ผลออกมาจะห่างกันกี่ชั้นนี่ เดายาก..
แต่ที่เดาไม่ยาก ก็คือ จะมีคนที่อมยิ้มกันทั้งวันBig Grin และ คนที่ยิ้มไม่ออกไปหลายวัน Sad

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - povation - 29-06-2012

บ้านเต่าขอส่งสาวงามไปเสนอหน้าในเวที O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน

2000 Martin OM-42 Custom/Marquis specs Natural # 17 of 50
2003 Martin OM-42 Quilted Maple Natural # 17 of 30
2001 Martin Custom 000-42 Natural # 784566
2010 Vorathep Guitar # 1
1979 Takamine F-452S Natural # 79020891

ส่วนสาวงามที่เจ้าของท่านอื่นๆยังเหนียมอาย แต่ขอส่งเข้าประกวดด้วย

Collings OM2H Custom German Spruce Top
2005 Breedlove OMM Revival Custom Shop Natural A/E # 8028
2004 Martin OM-42 Quilted Maple II Natural # 17 of 30 # 1030663

O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน
จะจัดในวันอาทิตย์ที่ 29 กรกฎาคม 2555
ที่ร้าน Nothing But The Blues
เวลา 14.00 น.เป็นต้นไป

งานนี้จะได้รู้ไปเลยไง ตัวไหนเป็นไก่ ตัวใดเป็นมหา!
เล่นกันสนุกๆตามประสา...บ้านสีฟ้าเฮฮาเป็นประจำ...

[Image: 17298352.jpg]

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - วันละเป๊ก - 29-06-2012

OM-45 ไม่กลัว OM จีนอยู่แล้นนน จับคู่นี้ไปเลย 5555
ถึงแพ้ผมก็ไม่ขาย ไม่กลัวราคาตก ถ้าพี่หมูชนะราคาขึ้นแล้วรีบขายเอากำไรมาแบ่งกันตามแผนนี้นะ

ปล วันก่อนลองเองที่บ้าน ให้แฟนปิดตาแล้วบอกว่าชอบตัวไหนมากกว่า
ปรากฏว่า กีต้าร์สามหมื่นชนะกีต้าร์สามแสนครับ T-T

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - piggyprince - 29-06-2012

(29-06-2012, 16:33)วันละเป๊ก Wrote: OM-45 ไม่กลัว OM จีนอยู่แล้นนน จับคู่นี้ไปเลย 5555
ถึงแพ้ผมก็ไม่ขาย ไม่กลัวราคาตก ถ้าพี่หมูชนะราคาขึ้นแล้วรีบขายเอากำไรมาแบ่งกันตามแผนนี้นะ

ปล วันก่อนลองเองที่บ้าน ให้แฟนปิดตาแล้วบอกว่าชอบตัวไหนมากกว่า
ปรากฏว่า กีต้าร์สามหมื่นชนะกีต้าร์สามแสนครับ T-T

กร้ากกกกกกกก ขำเจ้านุ๊กมากๆ ดีแล้วแหละเค้าจะได้ไม่รู้ว่าตัวแพงๆมันราคาเท่าไหร่
เอาตามนั้นเลยเป๊ก เตี๊ยมกันก่อนเผื่อจะมีคนแถวๆนี้บอกว่า "ตัวนี้ของโพ้มมมม" Big GrinBig GrinTongue

ว่าแล้วพี่หมู D100 จะเอา OM จีนมาสะเทือนวงการขำๆดีก่า 555

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - pood - 29-06-2012

ตอนนี้ยังจัดให้ลงตัวลำบากเพราะยังไม่ทราบว่าจะมีกีต้าร์เข้าร่วมสนุกทั้งหมดกี่ตัวครับ ผมเองก็มีทรง OM ประมาณสิบตัวและก็ไม่รู้เหมือนกันว่าตัวไหนเสียงดีสุดคงจะต้องรอประกบทีหลังดีกว่า

งานนี้แบ่งกีต้าร์เป็นสองกลุ่มนะครับ กลุ่มแรกคือกีต้าร์ที่คนทั่วไปไม่ค่อยจะมีโอกาสใด้สัมผัสตัวจริงเสียงจริงซึ่งจะจำกัดไว้แค่ 12 ตัว ทั้ง 12 ตัวนี่ราคาเกิน 4,000 USD (list price) กลุ่มนี้ไม่ต้องผ่านการคัดตัวครับ (ถ้ามีกลุ่มนี้เกินหนึ่งโหล ตัวที่หาง่ายสุดอย่าง Martin OMJM ก็จะหลุดไปกลุ่มสองครับ)

กลุ่มสองไม่จำกัดราคาครับ เอามาชนกันตัวต่อตัวไปเลย กลุ่มนี้คงต้องเริ่มตั้งแต่ตอนบ่าย ส่วนการชนแบบแพ้คัดออกนั้นผมจะกำหนดกติกาอีกครั้งในภายหลังหรือถ้ามีใครจะช่วยร่างกติกาก็ยินดีครับ คะแนนจะมาจากเสียงและสัมผัสโดยคนเล่นจะเป็นคนให้คะแนนสัมผัสส่านคนฟังจะให้คะแนนเรื่องเสียง การประลองไม่ใช่ blind test และการจับคู่ก็เป็นไปตามระดับราคาและสเป็คไม้ครับ

ผู้ชนะจากกลุ่มสองหกตัวจะมีสิทธ์ท้าดวลกับกีต้าร์ในกลุมแรกครับ ส่วนกีต้าร์ในกลุ่มแรกนั้นจะดวลกันเองหรือไม่ก็แล้วแต่เจ้าของกีต้าร์นะครับ

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - pood - 29-06-2012

ถ้าจะยึดราคาขายจริงก็คงยุ่งน่าดูครับ จริงครับว่าราคาของ boutique brands นั้นส่วนใหญ่จะลดแค่ 10% แต่พวก brand ใหญ่นั้นราคาขายจริงในเว้บเป็น minimum advertised price ทั้งสิ้น จริงอยู่ว่าถ้าอีเมล์ไปต่อรองอาจใด้ลดถึง 35-40% แต่ก็ไม่ใช่ทุกรุ่นครับ อย่าง Martin OMJM นี่ list price = $4199, M.A.P. = $3399 ราคาเมืองไทย = 115000 บาท ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าน้า cin ซื้อใด้ที่ $2520 ถ้าซื้อใด้ราคานี้ก็ฝาก Guitarmania ซื้อมือหนึ่งใด้ถูกเท่ากับซื้อมือสองเมืองไทยเลยครับเพราะเห็นน้า Rham ลงขายอยู่ที่ 95000 บาท

ถ้าเราใช้ street price เป็นตัวจัดอันดับนี่น่าจะไม่ยุติธรรมสำหรับกีต้าร์รุ่นเก่าและพวก limited edition ที่ผลิตไม่กี่ตัวซึ่งไม่มีมือหนึ่งขายแล้วนะครับ อย่างกีต้าร์ของคุณป๋อนี่ไม่มีราคาขายใน Blue Book เพราะผลิตน้อยมาก เรื่อง list price นั้นมีหลายตัวที่ผมหาไม่เจอครับและผมคิดว่าเจ้าของกีต้าร์ก็คงไม่ทราบเหมือนกันผมก็เลยต้องเดาเอา ถ้าเดาผิดก็คงมีคนท้วงซึ่งผมก็จะแก้ให้ใหม่ พวก boutique guitars นั้นส่วนใหญ่มี option เพียบซึ่งผมก็ต้องเดาเอาว่ามีอะไรบ้างเหมือนกัน

ตัวอย่างเช่น Collings OM2H, german spruce top, deep body นี่ราคา list price = $3550 + กล่อง $300 + german spruce $500 + deep body $250 = $4600 นี่ผมยังไม่รู้นะครับว่ามี option อย่างอื่นที่มองไม่เห็นอีกหรือเปล่า

ดังนั้นการจัดอันดับไม่ว่าใครจะจัดก็คงไม่เป็นที่พอใจของคนทุกคนหรอกครับ ผมจะลองจัดแบบมั่วๆดูก่อนแล้วกัน ก่อนจะถึงวันงานเรามาโหวตกันอีกครั้งก็ใด้ว่าจะเอา 12 ตัวไหนเป็นตัวโชว์ครับ

1. Martin OM-45 Marquis , $13000
2. 2003 Martin OM-42 Quilted Maple, $9000
3. 2001 Martin 000-42 Custom,$8000
4. 2000 Martin OM-42 Custom /Marquis, $7800
5. 2004 Martin OM-42 Quilted Maple II, $6800
6. Santa Cruz OMC, $5400
7. Martin OM-28 Marquis, $5300
8. Martin OM-18GE, $4900
9. Collings OM2H DB, $4600

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - djtar - 29-06-2012

สนุกตั้งแต่เริ่มกันเลยทีเดียว

ผมว่าพวกกีต้าร์ราคาเกินแสนไม่น่าจะมีตัวไหนเสียงไม่ดีนะครับ ถ้าเอามาแข่งกันคงไม่เหมาะนักเพราะมันเป็นเรื่องความชอบส่วนตัวของคนฟังหรือคนเล่นล้วนๆ เราอาจมีการโหวตว่าตัวไหนเป็นชวัญใจสมาชิกก็คงจะเข้าท่าดี

ส่วนพวกต่ำกว่าแสนคงต้องเอามา "ตัดเชือก" กันบ้างโดยการประกบคู่ที่ราคาสูสีกันหรือสเป็คใกล้เคียงกัน ที่ต้อง "ตัดเชือก" ก็เพราะเหตุผลเดียวคือไม่มีที่วางพอเพียงครับ ความจริงผมอยากให้มีที่วางสำหรับกลุ่มนี้ 12 ตัวเท่าๆกับกลุ่มแรก เสร็จแล้วเราก็อาจมีการโหวตกันอีกว่าในกลุ่มนี้ตัวไหนเป็นขวัญใจสมาชิกครับ

ถ้างานเริ่มตั้งแต่บ่ายสองบ่ายสามนี่ผู้ร่วมงานน่าจะใด้ลองเล่นกีต้าร์ใด้จนหายอยากครับ ถ้าใด้สัมผัสด้วยจะใด้โหวตง่ายขึ้นเพราะกีต้าร์ที่เสียงอลังการแต่ action สูงปริ๊ดคงไม่มีใครโหวตให้หรอก

ตกลงเราเอาแบบที่น้าซินเสนอคือแยกกลุ่มกันที่ราคามือหนึ่ง 100,000 บาทนะครับ ถ้าเป็นรุ่นที่มีขายในเมืองไทยหรือเป็นรุ่นไทยทำก็ใช้ราคาขายจริงในเมืองไทย ถ้าไม่มีขายในบ้านเราก็ใช้ราคาจริงจากประเทศที่ผลิตบวกค่าขนส่งครับ

Yamaha LS36 นี่ทรง OM หรือเปล่าครับ ผมหาข้อมูลไม่เจอว่า lower bout = 15" หรือเปล่า ใครมีรุ่นนี้ช่วยวัดให้ด้วยครับ

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - parker1713 - 29-06-2012

ทั้งGuruGibson ทั้งGuruสุดเก๋า มาให้คำแนะนำอย่างนี้ ท่าทางวงการกีตาร์บ้านเราจะพัฒนาไปอีกไกลครับBig Grin

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - povation - 29-06-2012

งานนี้ผมคงจะต้องเหนื่อยเป็นสองเท่าของทุกงานที่จัดผ่านมา
แต่คาดว่า จะเป็นการประกบคู่กันอย่างสูสี ตื่นเต้น สนุกสนานและได้ความรู้มากมาย
ขอบคุณครับที่เราเริ่มเหนื่อยกันตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป...เพื่องานจะได้ประทับใจคนเข้าชมและชิม