NimitGuitar webboard
O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน (/showthread.php?tid=13574)

Pages: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - Rham - 15-07-2012

ท้าชนคงไม่กล้าครับวันก่อนไปบ้านพี่ป๋อมา ต้องยอมรับว่า martin ตัวบนๆแตกต่างจากที่เคยลองมาครับ ขนาดผมเป็นคนไม่ค่อยชอบ martin ลองแล้วยังหลงไปหลายตัวเลยครับ แต่ถ้านำมาเปรียบเทียบหาจุดเด่นที่แตกต่างก็พอไหวครับ อยากจะขอเชิญ collings ของน้าโนบิมาร่วมวงด้วยครับ ยังไงๆก็อยู่กลุ่มเดียวกันอยู่แล้ว และ collings ก็เป็นกีต้าร์ที่มีคนสนใจมากที่สุดอีกแบรนด์หนึ่งครับ ร่วมสนุกสร้างสีสัน ไม่ถึงกับชนกันให้แตกแหลกลาญครับ

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - parker1713 - 15-07-2012

(15-07-2012, 07:51)Rham Wrote: ท้าชนคงไม่กล้าครับวันก่อนไปบ้านพี่ป๋อมา ต้องยอมรับว่า martin ตัวบนๆแตกต่างจากที่เคยลองมาครับ ขนาดผมเป็นคนไม่ค่อยชอบ martin ลองแล้วยังหลงไปหลายตัวเลยครับ แต่ถ้านำมาเปรียบเทียบหาจุดเด่นที่แตกต่างก็พอไหวครับ อยากจะขอเชิญ collings ของน้าโนบิมาร่วมวงด้วยครับ ยังไงๆก็อยู่กลุ่มเดียวกันอยู่แล้ว และ collings ก็เป็นกีต้าร์ที่มีคนสนใจมากที่สุดอีกแบรนด์หนึ่งครับ ร่วมสนุกสร้างสีสัน ไม่ถึงกับชนกันให้แตกแหลกลาญครับ

ผมว่าแนวคิดเรื่องท้าชน ของผมและน้าๆหลายๆท่าคงตรงกันคือ คงไม่ได้จะเอาแพ้เอาชนะ เราจะลองฟังเทียบดูว่าแต่ละBrandมีดีตรงไหนบ้าง หรืให้คนเล่นบอกว่ารู้สึกอย่างไหรกับตัวที่เล่นครับ

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - Rham - 15-07-2012

(15-07-2012, 08:24)parker1713 Wrote:
(15-07-2012, 07:51)Rham Wrote: ท้าชนคงไม่กล้าครับวันก่อนไปบ้านพี่ป๋อมา ต้องยอมรับว่า martin ตัวบนๆแตกต่างจากที่เคยลองมาครับ ขนาดผมเป็นคนไม่ค่อยชอบ martin ลองแล้วยังหลงไปหลายตัวเลยครับ แต่ถ้านำมาเปรียบเทียบหาจุดเด่นที่แตกต่างก็พอไหวครับ อยากจะขอเชิญ collings ของน้าโนบิมาร่วมวงด้วยครับ ยังไงๆก็อยู่กลุ่มเดียวกันอยู่แล้ว และ collings ก็เป็นกีต้าร์ที่มีคนสนใจมากที่สุดอีกแบรนด์หนึ่งครับ ร่วมสนุกสร้างสีสัน ไม่ถึงกับชนกันให้แตกแหลกลาญครับ

ผมว่าแนวคิดเรื่องท้าชน ของผมและน้าๆหลายๆท่าคงตรงกันคือ คงไม่ได้จะเอาแพ้เอาชนะ เราจะลองฟังเทียบดูว่าแต่ละBrandมีดีตรงไหนบ้าง หรืให้คนเล่นบอกว่ารู้สึกอย่างไหรกับตัวที่เล่นครับ

แต่ผมพอได้ยินคำว่าท้าชน ผมคิดไปถึงตอนเรียนมัธยมทุกทีเลยครับ ตอนนั้นเพื่อนๆเมาและท้าชนกีต้าร์กัน ปรากฏว่ากีต้าร์ yama แตกเป็นรูเลยครับ สู้ความแข็งแรงของ royal ไม่ได้ ผมมี yamaha ของพี่ชายอยู่ตัวนึงรีบวิ่งหนีเอาไปเก็บที่บ้านก่อน(ผมไม่เมา ผมไม่ดื่มครับ)พอหายเมาเพื่อนมานั่งร้องไห้ กีต้าร์ที่เคยมีเล่นกันในกลุ่มจาก3ตัวก็เลยเหลือ2ตัวเอง 5555 เล่าให้ฟังขำๆครับ ผมรู้ว่าไม่มีใครเอาเป็นเอาตายครับน้า parker พิมพ์ให้มันดูดุเดือดซะหน่อยเพิ่มความมันส์ครับ Big Grin

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - povation - 15-07-2012

หากน้องRham ขอท้าชน
ผมก็คงขอปฏิเสธครับ เพราะได้ลองมาแล้ว ผู้ท้าชนคงชนะขาดลอย ไม่สนุกแน่เลย

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - povation - 16-07-2012

Update 26 คน
รายชื่อผู้ที่ยืนยันจองบัตรล่วงหน้า จ่ายเงินในวันงาน(ไม่มาก็ต้องผูกพันที่จ่ายเงินให้กับทางร้าน 300 บาท)
สรุปผล Vote งาน O Meeting
Vote 1 หมายถึง อยากให้มีการประกวดกีตาร์ขวัญใจของงาน
Vote 2 หมายถึง ไม่อยากให้มีการประกวดกีตาร์ขวัญใจของงาน
Vote NO หมายถึง ไม่เลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง

Vote 1 มี 4 คน ดังนี้
piggyprince – voted 1
parker1713 – voted 1
Paco – voted 1
Rham – voted 1

Vote 2 มี 13 คน ดังนี้
povation – voted 2
Nobi – voted 2
barbor32 – voted 2
F น้องชาย barbor32 – voted 2
วันละเป๊ก – voted 2
Real – voted 2
noomxman – voted 2
notto – voted 2
folkenman – voted 2
Nueng – voted 2
sornnarin – voted 2
gman – voted 2
nit gt – voted 2

ออกเสียง Vote ไม่เลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง มี 1 คน ดังนี้
ยอดเยี่ยม – voted NO

ไม่ออกเสียง Vote มี 8 คน
pood
SARUN
amp0004
nattapat
call
boonthong
manoch
karn

สรุปว่า เสียงส่วนใหญ่ (Majority) ที่ยืนยันจะมาร่วมงาน ไม่ต้องการให้มีการประกวดกีตาร์ขวัญใจของงาน
ผมจึงขอจัดงานนี้แบบ
ผู้ที่ประสงค์จะนำกีตาร์มา กรุณาแจ้งล่วงหน้าให้ชัดเจนว่าใครเอาอะไรมาบ้าง ของใครฝากมาบ้าง
กีตาร์ท้าชนในงานมีกี่ตัว เป็นกีตาร์ของใครกับของใคร
เงื่อนไขการพิจารณาและการให้ความรู้ใดๆเกี่ยวกับกีตาร์ ขอให้เป็นหน้าที่ของพี่กฤษณและนักดนตรีที่ยอมสละเวลามาร่วมให้ความสุขแก่ผู้มาร่วมงานทุกท่าน
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - pood - 16-07-2012

ผมสรุปให้เลยแล้วกันครับ

งาน O-Meeting เราจัดขึ้นเพื่อให้สมาชิกที่สนใจหรือมีกีต้าร์ทรง 000. OM ใด้มีโอกาสใด้สัมผัสกีต้าร์ทรงนี้ (lower bout = 15") จากผู้ผลิตที่มีชื่อเสียงโด่งดังจากทั่วโลก ใด้ทราบว่ากีต้าร์แต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อเขามีการ design ให้มีเอกลักษณ์ของเสียงต่างกันอย่างไรและกลุ่มลูกค้าคือใคร แต่ละยี่ห้อมีประวัติความเป็นมาอย่างไร ที่สำคัญที่สุดก็คือการใด้มีส่วนร่วมในการใด้ลองและใด้ฟังเสียงเพื่อหาคำตอบสำหรับตัวคุณเองว่้าคุณชอบเสียงและสัมผัสของรุ่นไหนยี่ห้อไหนบ้าง

ส่วนเรื่องการพบปะสังสรรค์และฟังสมาชิกคนอื่นเล่นกีต้าร์และร้องเพลงนั้นผมว่าคนส่วนใหญ่คงเบื่อแล้วครับเพราะไม่ต้องมาจัด meeting ก็สังสรรค์กันอยู่บ่อยๆแล้วครับ ไม่ต้องเสีย 300 บาทด้วย

เรื่องการประกวดนั้นยกเลิกไปก็ดีเพราะผมรับรองใด้ว่าเรื่องเสียงนั้นมันเป็นเรื่องที่แยกแยะกันใด้ยากมากสำหรับกีต้าร์ระดับนี้ แน่นอนว่า character เสียงนั้นมันแตกต่างกันไปตามการออกแบบของผู้ผลิตซึ่งทุกเจ้าก็หวังว่าจะเป็นที่ชื่นชอบของคนที่มาลองมากที่สุด

ในยุคเริ่มแรกของทรงนี้นั้น (1902 สำหรับ 000, 1929 สำหรับ OM) กีต้าร์โปร่งสายเหล็กคือ chordal instrument ที่ออกแบบมาสำหรับการตีคอร์ดอย่างเดียว ส่วนการเล่นแบบ finger picking นั้นเพิ่งมาเริ่มกันในยุค '60s ครับ ดังนั้น design concept ของ OM รุ่นใหม่จึงแตกต่างกับ original concept อย่างสิ้นเชิง ผมเองก็อย่างรู้เหมือนกันว่าตัวจริงเสียงจริงมันจะแตกต่างกันอย่างไร

ดังนั้นงานนี้จะมีการ "ท้าชน" ซึ่งเป็นการเอามาเปรียบเทียบกันเพื่อตอบคำถามที่ทุกคนอยากรู้อย่างเช่น

1. กีต้าร์ที่สเป็คเหมือนกัน ยี่ห้อเดียวกันแต่ราคาต่างกันเสียงจะต่างกันหรือไม่
2. กีต้าร์ที่สเป็คเหมือนกัน ราคาเท่ากันแต่ใช้ไม้หน้าคนละชนิดเสียงต่างกันอย่างไร
3. กีต้าร์ที่ออกแบบมาให้ตีคอร์ดกับให้เล่นแบบ picking มันต่างกันตรงไหน
4. กีต้า์ร์ไทยทำสู้กีต้าร์ต่างชาติใด้ไหม กีต้าร์ญี่ปุ่นเสียงต่างกับกีต้าร์อเมริกันอย่างไร
5. กีต้าร์รุ่นเก่าเสียงเปิดและแห้งกว่ากีต้าร์ใหม่ไหม

ส่วนการโหวต "กีต้าร์ที่คุณชอบ" นั้นผมยังอยากให้มีอยู่เพราะผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าคนส่วนใหญ่ชอบเสียงและสัมผัสแบบไหนมากที่สุด อย่างในงาน Gibson J นั้นมีกีต้าร์ที่ผมชอบเป็นพิเศษอยู่สองตัวที่ไม่ใช่ตัวแพงสุดแต่จนเดี๋ยวนี้ผมก็ยังไม่รู้ว่าคนอื่นเขาชอบเหมือนผมหรือเปล่าครับ

ประวัติและ design concept ของกีต้าร์ที่มาร่วมงานผมจะเป็นคนรวบรวมเพื่อมาเปิดเป็น workshop ในงาน ส่วนกีต้าร์ไทยทำนั้นคงต้องสัมภาษณ์เจ้าของครับ

ตกลงแล้วตอนนี้มีกีต้าร์อะไรมาร่วมงานบ้างครับ

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - povation - 16-07-2012

(16-07-2012, 11:53)pood Wrote: ผมสรุปให้เลยแล้วกันครับ

งาน O-Meeting เราจัดขึ้นเพื่อให้สมาชิกที่สนใจหรือมีกีต้าร์ทรง 000. OM ใด้มีโอกาสใด้สัมผัสกีต้าร์ทรงนี้ (lower bout = 15") จากผู้ผลิตที่มีชื่อเสียงโด่งดังจากทั่วโลก ใด้ทราบว่ากีต้าร์แต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อเขามีการ design ให้มีเอกลักษณ์ของเสียงต่างกันอย่างไรและกลุ่มลูกค้าคือใคร แต่ละยี่ห้อมีประวัติความเป็นมาอย่างไร ที่สำคัญที่สุดก็คือการใด้มีส่วนร่วมในการใด้ลองและใด้ฟังเสียงเพื่อหาคำตอบสำหรับตัวคุณเองว่้าคุณชอบเสียงและสัมผัสของรุ่นไหนยี่ห้อไหนบ้าง

ส่วนเรื่องการพบปะสังสรรค์และฟังสมาชิกคนอื่นเล่นกีต้าร์และร้องเพลงนั้นผมว่าคนส่วนใหญ่คงเบื่อแล้วครับเพราะไม่ต้องมาจัด meeting ก็สังสรรค์กันอยู่บ่อยๆแล้วครับ ไม่ต้องเสีย 300 บาทด้วย

เรื่องการประกวดนั้นยกเลิกไปก็ดีเพราะผมรับรองใด้ว่าเรื่องเสียงนั้นมันเป็นเรื่องที่แยกแยะกันใด้ยากมากสำหรับกีต้าร์ระดับนี้ แน่นอนว่า character เสียงนั้นมันแตกต่างกันไปตามการออกแบบของผู้ผลิตซึ่งทุกเจ้าก็หวังว่าจะเป็นที่ชื่นชอบของคนที่มาลองมากที่สุด

ในยุคเริ่มแรกของทรงนี้นั้น (1902 สำหรับ 000, 1929 สำหรับ OM) กีต้าร์โปร่งสายเหล็กคือ chordal instrument ที่ออกแบบมาสำหรับการตีคอร์ดอย่างเดียว ส่วนการเล่นแบบ finger picking นั้นเพิ่งมาเริ่มกันในยุค '60s ครับ ดังนั้น design concept ของ OM รุ่นใหม่จึงแตกต่างกับ original concept อย่างสิ้นเชิง ผมเองก็อย่างรู้เหมือนกันว่าตัวจริงเสียงจริงมันจะแตกต่างกันอย่างไร

ดังนั้นงานนี้จะมีการ "ท้าชน" ซึ่งเป็นการเอามาเปรียบเทียบกันเพื่อตอบคำถามที่ทุกคนอยากรู้อย่างเช่น

1. กีต้าร์ที่สเป็คเหมือนกัน ยี่ห้อเดียวกันแต่ราคาต่างกันเสียงจะต่างกันหรือไม่
2. กีต้าร์ที่สเป็คเหมือนกัน ราคาเท่ากันแต่ใช้ไม้หน้าคนละชนิดเสียงต่างกันอย่างไร
3. กีต้าร์ที่ออกแบบมาให้ตีคอร์ดกับให้เล่นแบบ picking มันต่างกันตรงไหน
4. กีต้า์ร์ไทยทำสู้กีต้าร์ต่างชาติใด้ไหม กีต้าร์ญี่ปุ่นเสียงต่างกับกีต้าร์อเมริกันอย่างไร
5. กีต้าร์รุ่นเก่าเสียงเปิดและแห้งกว่ากีต้าร์ใหม่ไหม

ส่วนการโหวต "กีต้าร์ที่คุณชอบ" นั้นผมยังอยากให้มีอยู่เพราะผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าคนส่วนใหญ่ชอบเสียงและสัมผัสแบบไหนมากที่สุด อย่างในงาน Gibson J นั้นมีกีต้าร์ที่ผมชอบเป็นพิเศษอยู่สองตัวที่ไม่ใช่ตัวแพงสุดแต่จนเดี๋ยวนี้ผมก็ยังไม่รู้ว่าคนอื่นเขาชอบเหมือนผมหรือเปล่าครับ

ประวัติและ design concept ของกีต้าร์ที่มาร่วมงานผมจะเป็นคนรวบรวมเพื่อมาเปิดเป็น workshop ในงาน ส่วนกีต้าร์ไทยทำนั้นคงต้องสัมภาษณ์เจ้าของครับ

ตกลงแล้วตอนนี้มีกีต้าร์อะไรมาร่วมงานบ้างครับ

ขอบคุณพี่กฤษณเป็นอย่างมากครับ ตามนั้นทุกอย่างเลยครับ
น่าจะชัดเจน
อย่าคาดหวังกับการ รอชม Clips เพียงอย่างเดียวนะครับ
มาร่วมงานเองจะได้ความรู้และประสบการณ์เต็มๆ
ไม่เอ่ยมากมายดีกว่า เดี๋ยววันนั้นคนจะมาเกิน 35

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - piggyprince - 16-07-2012

ขอบคุณครับพี่ปู๊ด ผมเห็นด้วยเลยครับว่างานจะไม่น่าเบื่อ เพราะใจตอนแรกอยากให้มีการแข่งขันกัน หรือจะท้าชนอะไรก็ได้เพื่อให้งานมันสนุกสนานไม่น่าเบื่อ
ไม่ได้อยากจะแข่งขันเอาเป็นเอาตาย ซึ่งเพื่อนๆที่ร่วมกันโหวตก็คืออยากให้สนุกสนานกันครับ
งานครั้งนี้เชื่อว่าจะต้องสนุกมากๆและได้ความรู้กันสุดๆไปเลยครับ ยินดีนำกีต้าร์ไปร่วมงานอย่างแน่นอนครับ
น่าสนใจมากๆครับเรื่องประวัติ ความเป็นมาและรายละเอียดของกีต้าร์แต่ละแบรนด์

พี่ป๋อครับ อยากให้จำกัดจำนวนเหมือนเดิมนะครับ เพราะสถานที่น่าจะจุคนประมาณ35คนกำลังดี จะได้ไม่เยอะจนเกินไป
และพวกเราจะได้โฟกัสและร่วมงานกันได้อย้างเต็มที่ครับ Smile

อยากมายังไงก็ได้เพียง 35 คนแรกเท่านั้นครับ

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - Rham - 16-07-2012

ที่ผมจะนำไปเป็น santa cruz OM/AR ครับพี่กฤษณ์
ผมเองก็ไม่ทราบสเป็กที่แท้จริงครับ แต่น่าจะเป็น adirondack/rosewood ครับ
รบกวนพี่กฤษณ์เรื่องข้อมูลด้วยครับ ขอบคุณครับ