NimitGuitar webboard
O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน (/showthread.php?tid=13574)

Pages: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - pood - 10-07-2012

(10-07-2012, 21:23)cin Wrote:
(10-07-2012, 20:54)povation Wrote: น้อง cin ต้องยืนยันจะมางานนี้โดยไม่มีเงื่อนไขขอดูรายละเอียดก่อน จึงจะได้สิทธิ vote เหมือนคนอื่นนะครับ

ผมยืนยันแบบนั้นไม่ได้จริงๆครับ
เพราะว่าผมอยากมาเห็นงานประลอง หรืองานท้าชน หรืออะไรก็ได้ที่มันสนุกๆ มันส์ๆ
แต่ถ้าให้ผมยืนยันมาร่วมงาน ที่ผลัดกันขึ้นไปร้องเพลง สังสรรค์กัน แค่นั้น
ผมว่าผมนัดน้าๆคนอื่นและพี่ป๋อด้วยไปเที่ยวกันวันหลังจะดีกว่าครับ
ผมไม่เสียเวลาเดินทางไปแน่ๆครับ ต้องขอโทษด้วยที่พูดตรงๆครับ
ถ้ายังงั้นตัดคะแนนโหวตผมได้เลยครับ

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - vor55 - 10-07-2012

โอ้โห ผมมาสายอีกแล้ว เป็นกระทู้ที่คึกคักมากมากครับ น้องหมูโทรไปตามให้มามอบตัวถึงได้รู้เรื่อง วันที่ 29 ผมไม่แน่ใจว่าต้องไปเชียงใหม่หรือเปล่าเดี๋ยวจะขอ confirm อีกที อยากไปมาก แต่อยากดูมากกว่าของตัวเองไม่ค่อยมีอะไรน่าตื่นเต้น หรือถ้าอยากให้ติดไปบ้างก็จะเอา huss dalton OM และก็ santa cruz omc ไปร่วมด้วยละกันนะครับ

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - djtar - 10-07-2012

ขอบอกว่ากระทู้นี้ มันส์ จริงๆครับ ครบทุกรสชาติ

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - povation - 11-07-2012

หากผล vote ออกมาให้มีการประกวด
ผมขอส่งกีตาร์ทั้ง 8 ตัว ให้อยู่ในดุลพินิจของพี่กฤษณเป็นผู้พิจารณาว่าจะเลือกรับตัวใดเข้าไปประกวดตามเงื่อนไขกติกาที่ได้กำหนดเตรียมการกันไว้ด้วย
2010 Vorathep Guitar # 1
1979 Takamine F-452S Natural # 79020891
2003 Legend OMS-307KK Master Grade Koa
Yamaha LS36 Natural # QML094A
2000 Martin OM-42 Custom/Marquis specs Natural # 17 of 50
2003 Martin OM-42 Quilted Maple Natural # 17 of 30
2001 Martin Custom 000-42 Natural # 784566
2007 Gibson CJ-165 ALL KOA Custom Shop A/E # 01697037

หากผล vote ออกมาให้ไม่มีการประกวด
ผมก็เห็นว่า จะมีการท้าชน ระหว่างกีตาร์ของใครท้าชนกับใคร ก็น่าจะเพิ่มสีสันให้งานสนุกขึ้นอีก ส่วนการท้าชนจะมีกี่คู่ มีเงื่อนไขอย่างไร หากไม่เป็นการเสียเวลาแห่งส่วนรวม ค่อยมาว่ากันต่อไป

ขอให้เข้าใจเจตนาของผมในการจัดงานครั้งนี้แต่แรก ด้วยว่า
1. เชื่อว่า กีตาร์ทรง O ทั้งหลาย จะมีผู้ให้ความสนใจ
2. เชื่อว่า คนมาร่วมงานส่วนใหญ่มักชอบความสบายๆ ไม่ต้องมีพิธีรีตองมากนัก ไม่ต้องผูกมัดว่าจะต้องมากี่โมงกลับกี่โมง คนที่มางานควรได้รับความสนุกสนานทัดเทียมกันตามที่ควรจะเป็น ให้คุ้มกับเวลาที่ปลีกตัวมาจากภาระกิจที่จำเป็นอื่นๆ การจัดงานจึงควรจัดสรรแบ่งส่วนของงานที่สำคัญๆให้เหมาะสม ตรงใจถูกใจคนที่จะมาร่วมงาน
3. คนมาร่วมงานส่วนใหญ่มักจะชอบการมาเก็บเกี่ยวหาความรู้และประสบการณ์จากผู้รู้กว่า ไม่ว่าจะเป็นการได้ลองกีตาร์ที่ตนเองหาโอกาสลองที่ใดได้ยากแล้ว อีกทั้งยังได้ฟังคำบรรยายหรือมุมมองดีๆจากผู้รู้เรื่องกีตาร์ และการแสดงศักยภาพของกีตาร์ในแต่ละตัวที่มีนักกีตาร์ฝีมือดีๆมาลองเล่นให้ฟัง ยิ่งเอ่ยถึงการนำกีตาร์มาหลากหลายยี่ห้อในงาน ยิ่งฟังแล้วน่าสนใจ คล้ายมางาน Motor Show
4. ณ สถานที่จัดงานครั้งนี้ มีข้อจำกัดบางประการ ในกิจกรรมบางอย่างจะไม่เหมาะหรือไม่ดีพอ
5. ผมอยากเอาใจทุกคนที่คิดจะมาร่วมงานนี้ ไม่ว่าจะมาด้วยจุดประสงค์ที่ดีใดๆก็ตาม แต่ผมเห็นว่า ส่วนน้อยควรจะต้องคล้อยตามส่วนใหญ่
6. เราจัดกิจกรรมทางดนตรีกีตาร์กันบ่อยๆ ยังหาโอกาสจังหวะดีๆที่เหมาะสมได้อีกหลายงาน การวางแผนล่วงหน้าและคำนึงถึงความเป็นจริงที่จะเกิดขึ้นในระหว่างงาน จะทำให้งานลุล่วงไปด้วยดี ไม่ติดขัด คุ้มค่าและไม่เสียเวลาเข้ามาชม

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - povation - 11-07-2012

(10-07-2012, 20:52)pood Wrote: ผมคิดว่าการจัดประกวดกีต้าร์ทุกตัวโดยใช้กรรมการ 9-10 คนนั้นคงจะไม่สนุกเท่าไหร่นัก เหตุผลคือคงจะหากรรมการยากเพราะแม้แต่ตัวผมเองถ้าให้ลองกีตาร์แบบจริงจังนั้นแค่ลองไปซักสามสี่ตัวผมก็เริ่มเบลอแล้ว ถ้าเป็นสถานที่กว้างๆอย่างบ้านคุณนพดลนั้นก็ยังพอจะแยกเป็นกลุ่มเล็กๆเพื่อลองเสียงกีต้าร์พร้อมๆกันใด้หลายตัวโดยเสียงไม่รบกวนกันแต่ในร้าน Nothing but The Blues คงทำไม่ใด้ (ใครสามารถห้ามสาวๆและน้ายอดเยี่ยมให้หยุดคุยกันแค่ 5 นาทีใด้ก็เก่งกว่าผมแล้วครับ)

โดยเหตุผลดังกล่าวผมว่าเราน่าจะเปลี่ยนรูปแบบการประกวดครั้งนี้เป็นรายการ "ท้าชน" เพื่อความสนุกสนานดีกว่าครับ โดยในชั่วโมงแรกจะเปิดโอกาสให้ทุกคนใด้ลองกีต้าร์ตัวที่น่าสนใจก่อน เรื่องเสียงนั้นอาจฟังใด้ไม่ชัดเจนเท่าไหร่เพราะคนเยอะและกีต้าร์เยอะแต่เรื่อง playability นี่รับรองว่ารู้แน่นอน

พอเริ่มชั่วโมงที่สองผมจะเล่าประวัติของกีต้าร์ทรงนี้และถามเจ้าของถึงความเป็นมาของกีต้าร์ทุกตัวที่่มาร่วมงาน นอกจากนั้นก็จะถามด้วยว่าต้องการจะ "ท้าชน" กับกีตาร์ตัวอื่นในกลุ่มเดียวกันไหม คราวนี้ก็คงเริ่มมันแล้วครับ (กีต้าร์ที่เจ้าของระบุว่าไม่ต้องการจะประลองกับใครก็ต้องแจ้งก่อนนะครับ ไม่งั้นมีสิทธิ์โดนท้าหมด)

รายการ "ท้าชน" นี่เริ่มท้ากันใด้เลยตั้งแต่วันนี้ครับ ไม่ต้องรอให้ถึงวันงานหรอก

กีตาร์ที่ท้าชนกันจะมีคนกลางเป็นคนเล่นให้ทุกคนใด้ฟังกันชัดๆครับ ผมไม่รู้เหมือนกันว่าถ้าเล่นโดยไม่ออก PA เสียงมันจะดังพอให้ทุกคนในร้่านใด้ยินชัดเจนหรือเปล่าถ้าไม่ใด้ยินก็ต้องเล่นผ่านแอมป์ เพื่อให้ "คนกลาง" ที่เล่นเป็นคนกลางจริงผมจะให้ผูกตาตอนเล่นครับแล้วผมจะให้วิจารณ์ว่าตัวไหนมีจุดดีจุดด้อยอย่างไรก่อน แต่ละคู่ผมจะให้มีคนเล่นสองคนเพื่อกำจัด short term memory effect พอเล่นเสร็จผมจะให้คนฟังยกมือโหวตว่าชอบตัวไหนมากกว่า (ถ้าชอบเท่าๆกันก็ไม่ต้องยกมือหรือยกที่เดียวสองมือก็ใด้)

การท้าชนนี่ไม่จำเป็นต้องจบในรอบเดียวครับ ผู้ชนะในรอบแรกสามารถท้าชนกับตัวอื่นใด้อีก รายการนี้คงเล่นกันใด้เกินสองชั่วโมงแน่นอน ส่วนรายการสุดท้ายคือการประลอง pickup ครับว่ายี่ห้อไหนรุ่นไหนให้เสียงถูกใจคนฟังมากที่สุด

คู่ที่ผมอยากฟัง

OM-28 Marquis กับ OM-45 Marquis

Richie Sambora กับ John Mayer ความจริงอยากให้เจอ Laurence Juber มากกว่าเพราะทรงเดียวกันแต่ยังไม่มีใครส่งมาร่วมงาน

Morris S-101 เจอ S-102

ยังมีอีกเยอะนะครับ ถ้ามีคู่ชนมากพอเราก็จะมาโหวตกีตาร์ขวัญใจมหาชนกันอีกทีด้วย

ฟังดูน่าสนใจมากครับ และมีความเป็นไปได้สูง ที่สามารถจัดให้ได้ หากเสียงส่วนใหญ่พวกเราพอใจกันแบบนี้

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - noomxman - 11-07-2012

รายการ "ท้าชน" แบบที่พี่กฤษณ์บอกนี่น่าจะเร้าใจมากครับ ผมว่าพี่ๆหลายท่านน่าจะเหมือนผม

ที่อยากจะรู้ว่ากีต้าร์กีต้าร์ยี่ห้อเดียวกันแต่ซีรี่สูงกว่าเสียงจะดีกว่ากันจริงไหม คนละยี่ห้อประกบกัน

เสียงจะกินกันลงไหมหรือว่าเด่นกว่ากันในแต่ละสไตร์การเล่นBig GrinBig GrinBig Grin

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - nit gt - 11-07-2012

นำกีต้าร์ มาชนกันมันก็จะพังกันทั้งคู่Sad ราคาตกด้วย เพราะเป็น รอย ส่วนตัว ผมขอ voteเป็น แบบที่ 2 (ร่วมสนุก สังสรรค์ ทดลองเล่น ฟังเสียง OM)

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - folkenman - 11-07-2012

ข้าน้อยขอโหวตข้อที่ 2

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - gman - 12-07-2012

โดยส่วนตัวแค่อยากมีโอกาสได้ลองเสียงเปล่าของกีตาร์แต่ละตัวในงานและแลกเปลี่ยนทรรศนะกับเพื่อนสมาชิก
ดังนั้นถ้าให้โหวต ผมขอโหวตแบบที่ 2 ครับ

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - povation - 12-07-2012

(12-07-2012, 12:17)gman Wrote: โดยส่วนตัวแค่อยากมีโอกาสได้ลองเสียงเปล่าของกีตาร์แต่ละตัวในงานและแลกเปลี่ยนทรรศนะกับเพื่อนสมาชิก
ดังนั้นถ้าให้โหวต ผมขอโหวตแบบที่ 2 ครับ

ขอเชิญเป็นวิทยากรในงานด้วยนะครับ
เกี่ยวกับเรื่องไม้ยิ่งดี