NimitGuitar webboard
O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน (/showthread.php?tid=13574)

Pages: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - parker1713 - 10-07-2012

ขอVoteแบบที่ 1 เพราะน่าจะให้ความรู้และมีมาตราฐานยุติธรรมดีครับ

เรื่องกีตาร์เยอะนี่มันมีวิธีคัดเลือกมากมาย ไม่เกินความสามารถของผู้รู้ของบ้านฟ้าหรอก กีตาร์หายากๆมีคุณค่ายังหามากอดกันได้มากมายครับ Big Grin

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - noomxman - 10-07-2012

(10-07-2012, 18:22)Nueng Wrote: ขอ vote แบบที่ 2 นะครับ ดูจะง่ายๆชิลๆ ไม่เครียดเอาเป็นเอาตาย ดีครับ และชอบที่พี่ปู๊ด มาแนะนำให้ความรู้แก่น้องๆ เหมือนเดิม
ดูดีมีเอกลักษณ์ มากครับ

ผมก็ชอบช่วงที่พี่ปู๊ดเป็นวิทยากรความรู้สาระล้วนๆ Big GrinBig GrinBig Grin

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - parker1713 - 10-07-2012

(10-07-2012, 10:37)boonthong Wrote: พอดีนึกได้ว่ามี OM อยู่ด้วยตัวนึง ขอเอาไปด้วยครับ

Takamine TNV760S
Bearclaw Spruce/ Rosewood

[Image: TNV760_1-1.jpg]

พี่ปู

ชอบลายข่วนก็ไม่บอก เอามาฝากให้ผมช่วยข่วนซะดีๆTongue

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - Cin - 10-07-2012

(10-07-2012, 14:48)Nobi Wrote: ยกตัวอย่าง สมมุติ มีกีต้าร์เข้าร่วมงาน 24 ตัว กรรมการ 10 คน
กรรมการ 1 คน ใช่้เวลาลองกีต้าร์ 1 นาที (เล่นจริง 30 วินาที ใช้ส่งกีต้าร์ต่อให้กรรมการท่านอื่นอีก 30 นาที)
ภายใน 30 วินาที่ คงเล่นได้แค้่ ตีปิ๊กกิ้ง 10 วินาที , ตีคอร์ด 10 วินาที , สัมผัสความงามของกีต้าร์ 10 วินาที

ดังนั้น รอบแรก จะกินเวลา 240 นาที หรือ 4 ชั่วโมง

ผมโหวตให้มีการประลองกีต้าร์ แบบที่ 1
เป็นส่วนหนึ่งของงานนี้ครับ
กติกาที่เสนอไป ดูชัดเจน มีหลักการ เป็นธรรม ไม่มีใครได้เปรียบ ไม่มีเหตุผลใดที่จะต้องยกเลิก session นี้

ขอพูดเรื่องบริหารเวลา
ถ้าคำนวนเวลาแบบที่น้าโนบิคำนวน หมายความว่าทั้งห้อง เล่นทีละหนึ่งตัวเท่านั้น
แต่ถ้าเราแยกกระจายกีต้าร์24ตัวไป 12 จุดทำแบบนี้ 2 รอบ
ผมให้เพิ่มคนเป็น 12 คนเลย คนละ 1 นาที จะใช้เวลาแค่ 1 x12 =12 นาทีเอง
ถ้าบอกว่า 12 จุดไม่มีสถานที่
ลดเหลือ 6จุดสำหรับกีต้าร์ 6 ตัว เพิ่งใช้เวลาแค่ 24 นาที่เองครับ
24 ตัวใช้เวลา 48 นาทีเท่านั้น
ถ้าคนมางาน 36 คน เอา 48 x 3= สองชั่วโมงกว่าน่าจะจบครับ

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - Nobi - 10-07-2012

แค่โหวดรูปแบบงาน ก็ลุ้นแล้ว
วันงานคงลุ้นกัน มันส์ กว่านี้มาก

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - pood - 10-07-2012

ผมคิดว่าการจัดประกวดกีต้าร์ทุกตัวโดยใช้กรรมการ 9-10 คนนั้นคงจะไม่สนุกเท่าไหร่นัก เหตุผลคือคงจะหากรรมการยากเพราะแม้แต่ตัวผมเองถ้าให้ลองกีตาร์แบบจริงจังนั้นแค่ลองไปซักสามสี่ตัวผมก็เริ่มเบลอแล้ว ถ้าเป็นสถานที่กว้างๆอย่างบ้านคุณนพดลนั้นก็ยังพอจะแยกเป็นกลุ่มเล็กๆเพื่อลองเสียงกีต้าร์พร้อมๆกันใด้หลายตัวโดยเสียงไม่รบกวนกันแต่ในร้าน Nothing but The Blues คงทำไม่ใด้ (ใครสามารถห้ามสาวๆและน้ายอดเยี่ยมให้หยุดคุยกันแค่ 5 นาทีใด้ก็เก่งกว่าผมแล้วครับ)

โดยเหตุผลดังกล่าวผมว่าเราน่าจะเปลี่ยนรูปแบบการประกวดครั้งนี้เป็นรายการ "ท้าชน" เพื่อความสนุกสนานดีกว่าครับ โดยในชั่วโมงแรกจะเปิดโอกาสให้ทุกคนใด้ลองกีต้าร์ตัวที่น่าสนใจก่อน เรื่องเสียงนั้นอาจฟังใด้ไม่ชัดเจนเท่าไหร่เพราะคนเยอะและกีต้าร์เยอะแต่เรื่อง playability นี่รับรองว่ารู้แน่นอน

พอเริ่มชั่วโมงที่สองผมจะเล่าประวัติของกีต้าร์ทรงนี้และถามเจ้าของถึงความเป็นมาของกีต้าร์ทุกตัวที่่มาร่วมงาน นอกจากนั้นก็จะถามด้วยว่าต้องการจะ "ท้าชน" กับกีตาร์ตัวอื่นในกลุ่มเดียวกันไหม คราวนี้ก็คงเริ่มมันแล้วครับ (กีต้าร์ที่เจ้าของระบุว่าไม่ต้องการจะประลองกับใครก็ต้องแจ้งก่อนนะครับ ไม่งั้นมีสิทธิ์โดนท้าหมด)

รายการ "ท้าชน" นี่เริ่มท้ากันใด้เลยตั้งแต่วันนี้ครับ ไม่ต้องรอให้ถึงวันงานหรอก

กีตาร์ที่ท้าชนกันจะมีคนกลางเป็นคนเล่นให้ทุกคนใด้ฟังกันชัดๆครับ ผมไม่รู้เหมือนกันว่าถ้าเล่นโดยไม่ออก PA เสียงมันจะดังพอให้ทุกคนในร้่านใด้ยินชัดเจนหรือเปล่าถ้าไม่ใด้ยินก็ต้องเล่นผ่านแอมป์ เพื่อให้ "คนกลาง" ที่เล่นเป็นคนกลางจริงผมจะให้ผูกตาตอนเล่นครับแล้วผมจะให้วิจารณ์ว่าตัวไหนมีจุดดีจุดด้อยอย่างไรก่อน แต่ละคู่ผมจะให้มีคนเล่นสองคนเพื่อกำจัด short term memory effect พอเล่นเสร็จผมจะให้คนฟังยกมือโหวตว่าชอบตัวไหนมากกว่า (ถ้าชอบเท่าๆกันก็ไม่ต้องยกมือหรือยกที่เดียวสองมือก็ใด้)

การท้าชนนี่ไม่จำเป็นต้องจบในรอบเดียวครับ ผู้ชนะในรอบแรกสามารถท้าชนกับตัวอื่นใด้อีก รายการนี้คงเล่นกันใด้เกินสองชั่วโมงแน่นอน ส่วนรายการสุดท้ายคือการประลอง pickup ครับว่ายี่ห้อไหนรุ่นไหนให้เสียงถูกใจคนฟังมากที่สุด

คู่ที่ผมอยากฟัง

OM-28 Marquis กับ OM-45 Marquis

Richie Sambora กับ John Mayer ความจริงอยากให้เจอ Laurence Juber มากกว่าเพราะทรงเดียวกันแต่ยังไม่มีใครส่งมาร่วมงาน

Morris S-101 เจอ S-102

ยังมีอีกเยอะนะครับ ถ้ามีคู่ชนมากพอเราก็จะมาโหวตกีตาร์ขวัญใจมหาชนกันอีกทีด้วย

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - povation - 10-07-2012

น้อง cin ต้องยืนยันจะมางานนี้โดยไม่มีเงื่อนไขขอดูรายละเอียดก่อน จึงจะได้สิทธิ vote เหมือนคนอื่นนะครับ

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - barbor32 - 10-07-2012

ผมกับน้องขอโหวดเป็นเสียงเดียวกันว่า แบบที่สอง ครับ

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - Cin - 10-07-2012

(10-07-2012, 20:54)povation Wrote: น้อง cin ต้องยืนยันจะมางานนี้โดยไม่มีเงื่อนไขขอดูรายละเอียดก่อน จึงจะได้สิทธิ vote เหมือนคนอื่นนะครับ

ผมยืนยันแบบนั้นไม่ได้จริงๆครับ
เพราะว่าผมอยากมาเห็นงานประลอง หรืองานท้าชน หรืออะไรก็ได้ที่มันสนุกๆ มันส์ๆ
แต่ถ้าให้ผมยืนยันมาร่วมงาน ที่ผลัดกันขึ้นไปร้องเพลง สังสรรค์กัน แค่นั้น
ผมว่าผมนัดน้าๆคนอื่นและพี่ป๋อด้วยไปเที่ยวกันวันหลังจะดีกว่าครับ
ผมไม่เสียเวลาเดินทางไปแน่ๆครับ ต้องขอโทษด้วยที่พูดตรงๆครับ
ถ้ายังงั้นตัดคะแนนโหวตผมได้เลยครับ

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - ยอดเยี่ยม - 10-07-2012

ผมไม่ขอใช้สิทธิ์ Vote ครับ Shy

เรียกว่า
NO VOTE หรือ VOTE NO

ถ้าใครห้ามผมคุยในงาน รับรองมีเรื่อง..คุยกันยาวทั้งคืนแน่ Cool