NimitGuitar webboard
O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน (/showthread.php?tid=13574)

Pages: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - boonthong - 10-07-2012

พอดีนึกได้ว่ามี OM อยู่ด้วยตัวนึง ขอเอาไปด้วยครับ

Takamine TNV760S
Bearclaw Spruce/ Rosewood

[Image: TNV760_1-1.jpg]

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - piggyprince - 10-07-2012

เพื่อนๆครับ ผมโทรล๊อบบี้เสี่ยพี่ Vor555 ไปเรียบร้อยแล้ว
อีกไม่นานแกคงจะเข้ามาอ่านและตัดสินใจว่าจะนำกีต้าร์มาร่วมแข่งขันหรือไม่ครับ
พี่ชายผมคนนี้มีม้าศึกชั้นยอดอยู่ในกล่องเพียบ!! พวกเราช่วยยุแกหน่อยนะครับ Big GrinBig Grin

อีกคนที่กำลังทาบทามอยู่คือพี่ชายคนเก่ง เสี่ยพี่Pong555ยอดกระบี่บู๊ลิ้ม
กะว่าจะขอให้แกส่ง OMJM และ OM41 Richie Sambora มาแข่งขันเหมือนกัน

รอเสี่ย 555 ทั้งสองมาลงชื่อนะจ้ะ น้องๆเพื่อนๆคิดถึง!! Big GrinBig Grin

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - pood - 10-07-2012

เรื่องกรรมการนี่ผมคิดว่าควรเลือกคนที่มีทักษะในด้านการเล่นสูงหน่อยครับ หรือจะเป็นมืออาชีพก็ใด้

ตอนนี้ผมมีเรื่องสำคัญที่อยากขอความคิดเห็นจากทุกท่านครับ

"งาน O Meeting คราวนี้ควรมีกีต้าร์กลุ่ม C ด้วยหรือไม่?"

กีต้าร์กลุ่ม C คือกีต้าร์ทรง OM ที่ราคาตั้งแต่สามสี่พันบาทจนถึงสามสี่หมื่นบาท ตอนนี้มีของคุณ Piggyprince อยู่ตัวเดียวแต่ถ้าเปิดรับสมัครน่าจะมากันเยอะครับเพราะกีต้าร์กลุ่มนี้ขายดีกว่ากลุ่ม A และ B หลายสิบเท่า สปอนเซอร์ของเราก็มีกีต้าร์กลุ่มนี้ขายเยอะมาก

ถ้าเราจัดกันเพื่อให้สมาชิกใด้ลองตัวจริงเสียงจริงของกีต้าร์ที่หาลองยากก็ไม่ต้องรวม ถ้าจะจัดให้ครอบคลุมกีต้าร์ทรงนี้ทั้งหมดก็ควรจะรวมกลุ่มนี้ด้วยครับแต่คงต้องลดจำนวนอีกสองกลุ่มลงเพื่อไม่ให้ล้นร้าน

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - piggyprince - 10-07-2012

(10-07-2012, 10:44)pood Wrote: เรื่องกรรมการนี่ผมคิดว่าควรเลือกคนที่มีทักษะในด้านการเล่นสูงหน่อยครับ หรือจะเป็นมืออาชีพก็ใด้

ตอนนี้ผมมีเรื่องสำคัญที่อยากขอความคิดเห็นจากทุกท่านครับ

"งาน O Meeting คราวนี้ควรมีกีต้าร์กลุ่ม C ด้วยหรือไม่?"

กีต้าร์กลุ่ม C คือกีต้าร์ทรง OM ที่ราคาตั้งแต่สามสี่พันบาทจนถึงสามสี่หมื่นบาท ตอนนี้มีของคุณ Piggyprince อยู่ตัวเดียวแต่ถ้าเปิดรับสมัครน่าจะมากันเยอะครับเพราะกีต้าร์กลุ่มนี้ขายดีกว่ากลุ่ม A และ B หลายสิบเท่า สปอนเซอร์ของเราก็มีกีต้าร์กลุ่มนี้ขายเยอะมาก

ถ้าเราจัดกันเพื่อให้สมาชิกใด้ลองตัวจริงเสียงจริงของกีต้าร์ที่หาลองยากก็ไม่ต้องรวม ถ้าจะจัดให้ครอบคลุมกีต้าร์ทรงนี้ทั้งหมดก็ควรจะรวมกลุ่มนี้ด้วยครับแต่คงต้องลดจำนวนอีกสองกลุ่มลงเพื่อไม่ให้ล้นร้าน

เห็นด้วยครับพี่ปู๊ด กลัวกีต้าร์ล้นร้านเหมือนกัน งั่นผมขอถอนออกดีกว่าครับ แอบกลัวว่ากีต้าร์จะเยอะเกินไปจริงๆแถมเวลาจะไม่พอเอาครับ Big Grin

เอาแค่กลุ่ม A และ B กรรมการก็คงมึนหัวมึนหูตึ้บๆแล้วครับ 555
เป็นอีกหนึ่งความเห็นและยินดีถอน OM จีนผมออกครับ Big Grin

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - Real - 10-07-2012

(10-07-2012, 10:44)pood Wrote: เรื่องกรรมการนี่ผมคิดว่าควรเลือกคนที่มีทักษะในด้านการเล่นสูงหน่อยครับ หรือจะเป็นมืออาชีพก็ใด้

..เห็นด้วยกับกรรมการหลักครับต้องมีทักษะเรื่องการเล่น. ส่วนผมถนัดช่วยช่างทำและนั่งฟังมืออาชีพเล่นมากกว่า. ไม่ถนัดเป็นกรรมการขอบคุณน้าcinที่เสนอครับ Tongue

การแบ่งกลุ่มผมว่ากลุ่มAกับBก็น่าจะพอ. เพราะเป็นกลุ่มที่หาฟังและสัมผัสได้ไม่ง่าย. ส่วนกลุ่มCสามารถหาฟังและลองได้ตามร้านสปอนท์เซอร์ได้ทุกที่ครับWink

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - ยอดเยี่ยม - 10-07-2012

Rolleyes ถ้าผมได้สิทธิ์เป็น 1 ใน 35 ท่านที่เข้าร่วมงานครั้งนี้
ขออนุญาตพกอาวุธเข้าไปในงานด้วยได้มั๊ยครับ
สัญญาว่าจะไม่เอาไปทำร้ายใครเด็ดขาด เพราะมีวุฒิภาวะสูง
นอกจากของขึ้นและมีอารมณ์จริงๆ Cool

ไม่มีทักษะในการเล่นจึงขอเป็นผู้ชมและนั่งฟัง..แล้วติเพื่อหาข้อบกพร่อง
ซึ่งเรื่องนี้ถนัดมาก เริ่มติได้ตั้งแต่ตอนเดินเข้างาน
การเลือกใช้สายกีตาร์ การเลือกเพลงที่เล่น ท่านั่งและบุคลิกภาพของผู้เล่น Smile

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - povation - 10-07-2012

ขอ vote ครับ
งานครั้งนี้ส่วนตัวผมมีความเห็นว่ายังไม่อยากให้มีประกวด แต่ Voteให้พี่กฤษณเป็นผู้ดำเนินรายการใดๆเพื่อความรู้และความสนุกแก่ผู้มาร่วมงาน
ผมขอไม่เป็นกรรมการประกวดนะครับเพราะผมมีความรู้น้อยและฝีมือการเล่นก็ไม่ดีพอ

ผมจะนำกีตาร์มาร่วมงาน O Meeting ด้วย 1 ตัว แต่ไม่ประสงค์นำเข้าร่วมการประกวดด้วย คือ
2000 Martin OM-42 Custom/Marquis specs Natural # 17 of 50

Update 24 คน
รายชื่อผู้ที่ยืนยันจองบัตรล่วงหน้า จ่ายเงินในวันงาน(ไม่มาก็ต้องผูกพันที่จ่ายเงินให้กับทางร้าน 300 บาท)

povation – voted
Nobi – voted
barbor32
F น้องชาย barbor32
วันละเป๊ก
piggyprince – voted
Real
parker1713
pood
SARUN
amp0004
Paco
noomxman – voted
notto
Rham – voted
nattapat
call
folkenman
Nueng
ยอดเยี่ยม
sornnarin
boonthong
gman
manoch

ขาดตกบกพร่องอย่างไร กรุณาแจ้งยืนยันมาด้วยครับ

เจ้าของกีตาร์และกีตาร์ที่จะนำมาในงานนี้ จำนวน 17+1+? ตัว
วันละเป๊ก
Martin OM-45 Marquis
Martin OM-18 Golden Era
R. Taylor spruce/rosewood
R. Taylor All koa

piggyprince
OM-28 Marquis
OM China Brand

Real
OM. Real's Guitar
Real's Guitar #2 OM.ชิงชัน(อายุร้อยกว่าปี)+Adirondack
Real's Guitar #3 OO.ชิงชัน(อายุร้อยกว่าปี)+Sinker

nattapat
Morris S102

Rham
OM Santa cruz

Nobi
Collings OM2H Custom German Spruce Top
2005 Breedlove OMM Revival Custom Shop Natural A/E # 8028

noomxman
MORRIS S-101

nit gt
2004 Martin OM-42 Quilted Maple II Natural # 17 of 30 # 1030663

gman
Jim Worland Prairie OM Cedar/Mahogany

boonthong
Takamine TNV760S Bear claw Spruce/ Rosewood

pood
1. Larrivee OM-10 Custom “Unicorn”, spruce/rosewood.
2. Breedlove N-20E nylon string, spruce/rosewood.
3. Gibson J-165, spruce/maple
4. Morris FH-102
5. Guild F-30 Aragon, red spruce/mahogany
6. Taylor BTO 12-fret Grand Concert, spruce/maple
7. Martin OMJM, spruce/rosewood
8. K. Yairi YF000-28, spruce/rosewood
9. K. Yairi M2002 LTD, spruce/maple
10. K. Yairi RF-95C Custom, spruce/rosewood
11. K. Yairi MV-90F, spruce/ovangkol
12. Takamine LTD 2005, spruce/mahogany
• อยู่ระหว่างพิจารณาว่าจะนำตัวใดมาบ้าง

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - noomxman - 10-07-2012

สัมหรับผมจะมีการประกวดหรือไม่มีก็ใด้ครับ แต่อยากฟังเสียงตัวจริงของกีต้าร์รุ่นต่างๆครับ

ขอVoteให้พี่กฤษณเป็นผู้ดำเนินรายการใดๆเพื่อความรู้และความสนุกแก่ผู้มาร่วมงานเช่นกันครับ

ปล.ใด้ความรู้และมิตรภาพกับมาแบบที่ไปมิตติ้งเวปเราทุกครั้งก็เกินคุ้มครับBig GrinBig GrinBig Grin

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - Nobi - 10-07-2012

ขอออกความเห็นเพิ่มเติม ครับ

ตกลงพวกเราน่าจะช่วยกัน Vote ก่อนดีกว่ามั้ยว่า
วัตถุประสงค์งานจะออกมาเป็นอย่างไร ตอนนี้ มีให้เลือก 2 แบบ
1) แบบประกวด เฟ้นหา OM ขวัญใจชาวบ้านฟ้า
2) แบบร่วมสนุก สังสรรค์ ทดลองเล่น ฟังเสียง OM
เพื่อจะได้ให้คณะผู้จัดงาน ตระเตรียมงานได้อย่างเหมาะสม
เวลาที่จัดงาน 13.00 - 19.00 น
คาดว่ากว่าจะเริ่มได้จริงน่าจะ 14.00 - 19.00 น. (5 ชั่วโมง)
--------------------------------------------------
แบบ 1 (เฟ้นหา OM ขวัญใจ)
เป็นแบบที่พวกเรากำลังพยายามหาวีธีการอยู่ วิธีการให้คะแนน การตั้งกรรมการ ฯลฯ
ซึ่งผมเห็นตามที่น่้า cin , น้า pood , น้า parker ด้วยทุกประการ และผมเองก็อยากได้แบบที่ 1
แต่ถ้าปริมาณกีตาร์มากขนาดนี้ ผมเริ่มมองเห็นว่า ความสนุกของงานจะลดลงอย่างมาก

ยกตัวอย่าง สมมุติ มีกีต้าร์เข้าร่วมงาน 24 ตัว กรรมการ 10 คน
กรรมการ 1 คน ใช่้เวลาลองกีต้าร์ 1 นาที (เล่นจริง 30 วินาที ใช้ส่งกีต้าร์ต่อให้กรรมการท่านอื่นอีก 30 นาที)
ภายใน 30 วินาที่ คงเล่นได้แค้่ ตีปิ๊กกิ้ง 10 วินาที , ตีคอร์ด 10 วินาที , สัมผัสความงามของกีต้าร์ 10 วินาที

ดังนั้น รอบแรก จะกินเวลา 240 นาที หรือ 4 ชั่วโมง ซึ่งตลอด 4 ชั่วโมงนี้
ทุกท่านต้องฟังเสียงการทดลองแค่ ติ้งๆๆๆๆๆ ชึ่งๆๆๆๆๆๆๆ และคนฟังก็ควรจะนั่ง+ยืน เงียบๆ
กรรมการก็คงจะมึนน่าดู หลังจากลองกีต้าร์ผ่านไปสักครึ่งทาง
หรือระหว่างลองตัวไหนอยู่ อาจจะมีคนเปิดเข้ามาในร้าน ซึ่งก็จะรบกวนสมาธิการลอง
และการที่จะใช้เวลาเพียง 30 วินาที ที่จะมาตัดสินว่ากีต้าร์ตัวนี้
"ไม่ควรไปต่อ" ผมรู้สึกว่าไม่น่าจะเพียงพอ

---------------------------------------------------------
แบบที่ 2 (ร่วมสนุก สังสรรค์ ทดลองเล่น ฟังเสียง OM)
ลักษณะคล้ายๆที่เคยจัดกันมา ใครใคร่ลองตัวไหน ก็ทดลองได้ตามอธัยาศัย
หรืออยากจะให้ตัวไหนปะทะกับตัวไหน เสนอมาเป็นกรณีได้ เช่น
หมูอาจเสนออยากให้ประชัน Martin OM28 + OM42 + OM45
จะได้รู้กันจะๆ ว่า 3 ตัวนี้เสียงต่างกันอย่างไร
ก็อาจเชิญศิลปิน มาเล่นเพลงให้ฟังโดยใช้กีต้าร์ 3 ตัวนี้เล่นสลับกันไป
ผมอยากให้ประชัน Martin + Colling + Santacruz ก็เชิญศิลปินมาเล่นเทียบกัน เป็นต้น
หลังจากประชันเสร็จ อาจให้กูรูช่วย comment sound ประกอบด้วยก็ได้
-----------------------------------------------------------------

สรุปโดยคร่าวๆ รูปแบบ 1 กีต้าร์เยอะไป (ไม่น่าจะสนุก) / รูปแบบ 2 กีต้าร์เยอะ (น่าจะสนุก)

จากข้อมูลปัจจุบัน กีต้าร์ 18 ตัว ++
ผมขอ Vote เลือกแบบที่ 2 ครับ เน้นความสบายๆของงาน

ขอเสนอจัดงาน รูปแบบที่ 1 ในครั้งต่อไป
โดยคัดเลือกกีต้าร์ที่จะเข้ารอบจากงานวันนี้
ไปประชันสัก 12 ตัว แล้วจัดแบบประกวดเต็มๆ ก็น่่าจะสนุกดี

น้าๆ ที่จะมารวมงาน ขอช่วยโหวตเลือกรูปแบบงานก่อนดีมั๊ย
พอๆได้รูปแบบงานแล้ว จะได้ช่วยกันหาวีธีการที่ดีที่สุด ให้งานออกมาดีที่สุด

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - pong555 - 10-07-2012

มาแว้ว....Cool

ขอโทษครับที่มาช้า เนื่องจากคิดว่า ตัวผมเองน่าจะติดภารกิจในวันที่ 29 เพราะต้องไปหาลูกที่ได้เจอกันเดือนละครั้งเดียว เลยไม่ค่อยได้สนใจเข้ามาอ่าน พอดีน้องหมูโทรมาแจ้งว่า ในงานจะมีงานประลองกีต้าร์ทรง OM ด้วย ก็เลยเข้ามาอ่านกระทู้ทั้งหมดดู และเห็นว่ามีการให้โหวตว่าควรจะมีการประลองหรือไม่นั้น....

เนื่องจากผมเป็นคนชอบกีต้าร์ทรง OM โดยเฉพาะ Martin นี่ ของโปรด...Tongue ผมขอสนับสนุนให้มีการประลองในงานด้วยครับ เพื่อเป็นการแลกเปลี่ยนความรู้ และได้สัมผัสความแตกต่างของกีต้าร์ทรง OM ที่ใช้วัสดุและยี่ห้อต่างๆ กัน ซึ่งจะได้เป็นแนวทางในการจัดหากีต้าร์ทรง OM ในแบบที่ชอบ เลยคิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์แก่ผู้เข้าร่วมงานทุกท่านครับ

ส่วนตัวผมไม่แน่ใจว่าจะติดภารกิจในวันดังกล่าวหรือไม่ เลยยังขออนุญาตไม่ลงชื่อเข้าร่วมนะครับ แต่จะขอส่งกีต้าร์เข้าร่วมการประลองผ่านทางน้องหมูดังนี้

1. Martin OMC 41 Richie Sambora Signature
2. Martin OM Negative

สำหรับ OM 45 Marquis และ OMJM ผมขอไม่ส่งนะครับ เนื่องจากมีผู้ส่งเข้าประลองแล้วทั้ง 2 รุ่น

ปล. น้องหมู ว่างๆ ช่วยมารับกีต้าร์ไปด้วยนะครับ ช่วงนี้ขนของเองลำบาก ยังต้องใช้ไม้เท้าอยู่ครับ Big Grin