NimitGuitar webboard
O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน (/showthread.php?tid=13574)

Pages: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - povation - 08-07-2012

ขอ Update กีตาร์ที่ผมจะส่งเข้าประกวดเพื่อความหลากหลายให้ผู้ชม

2010 Vorathep Guitar # 1
1979 Takamine F-452S Natural # 79020891
2003 Legend OMS-307KK Master Grade Koa
Yamaha LS36 Natural # QML094A
2000 Martin OM-42 Custom/Marquis specs Natural # 17 of 50
2003 Martin OM-42 Quilted Maple Natural # 17 of 30
2001 Martin Custom 000-42 Natural # 784566
2007 Gibson CJ-165 ALL KOA Custom Shop A/E # 01697037

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - parker1713 - 08-07-2012

มีตัวหนึ่งในตองอูโผล่มาแล้วCool อย่างน้อยก็หนึ่งในดวงใจผมครับ

(08-07-2012, 11:13)povation Wrote: ขอ Update กีตาร์ที่ผมจะส่งเข้าประกวดเพื่อความหลากหลายให้ผู้ชม

2010 Vorathep Guitar # 1
1979 Takamine F-452S Natural # 79020891
2003 Legend OMS-307KK Master Grade Koa
Yamaha LS36 Natural # QML094A
2000 Martin OM-42 Custom/Marquis specs Natural # 17 of 50
2003 Martin OM-42 Quilted Maple Natural # 17 of 30
2001 Martin Custom 000-42 Natural # 784566
2007 Gibson CJ-165 ALL KOA Custom Shop A/E # 01697037

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - Cin - 08-07-2012

ผมขอแสดงความเห็นเพิ่มเติมจากหลักเกณฑ์การประลองที่พี่ป๋อได้กำหนดไว้นะครับ
ก่อนอื่นการจัดงานในครั้งนี้มีสองแนวคิดหลัก

1.แนวคิดแรกที่มีคนเสนอกันในช่วงเริ่มต้นกระทู้ คือการประลองกีต้าร์เพื่อหากีต้าร์ทรง O ขวัญใจมหาชน
2. แนวคิดที่สอง เริ่มมีคนเสนอว่าอยากให้เป็นการพบปะสังสรรค์ในหมู่สมาชิก

ผมขอเสนอในแนวทางการประลองที่อยากเห็น ถ้าพวกเราต้องการให้มีการประลองเพื่อคัดเลือกกีต้าร์ขวัญใจมหาชน เราควรจะต้องกำหนดกติกาให้ยุติธรรมและชัดเจน ตั้งแต่เริ่มต้น ควรทะเลาะกันตอนนี้ ดีกว่าผลแพ้ชนะออกมาแล้ว ไปทะเลาะกันแบบกีต้าร์แพ้คนไม่แพ้ แบบนั้นก็จะผิดวัตถุประสงค์ของสมาชิกส่วนใหญ่ครับ

ผมเองไม่ได้ส่งกีต้าร์เข้าประลองเพราะว่าลำบากในการขนย้าย เดินทาง จึงไม่ได้มีส่วนได้เสียในผลแพ้ชนะ แต่ด้วยว่าต้องการเห็นการจัดงานมีทติ้งแบบการประลองที่มีบรรทัดฐานสูง ให้สมกับความรู้ ความสามารถของสมาชิกที่เป็นผู้ใหญ่หลายๆท่าน ให้สมกับระดับราคาของกีต้าร์ที่นำมาประลอง ให้สมกับเวปนิมิตรกีต้าร์ และต้องการให้เกิดความเป็นธรรมต่อผลที่ออกมาครับ

ผมจึงได้ร่วมเสนอความคิดเห็นในแนวทางการประลองมาบ่อยๆ และผมคิดว่าสมาชิกใหม่ๆหลายท่าน ก็อยากเห็นงานแบบนี้ แต่ถ้าเพื่อนๆสมาชิกส่วนใหญ่ ต้องการให้เป็นการมีทติ้งพบปะสังสรรค์อันนั้นก็เป็นอีกเรื่องนึงครับ .

ผมขอเสนอกติกา เพราะเห็นว่ากติกาที่ใช้ประลองยังไม่ชัดเจน และยังมีช่องว่างอีกหลายประการ

ขอเสนอหลักเกณฑ์กติกา หลังจากกลั่นกรองหารือกับเพื่อนๆหลายคนนอกรอบกันแล้ว มีข้อสรุปดังนี้

กติกาการตัดสินกีต้าร์ขวัญใจมหาชน

1. แบ่งกลุ่มกีต้าร์ออกเป็นสองกลุ่ม กลุ่มแรกกีต้าร์ราคาเกินแสน กลุ่มที่สองราคาต่ำกว่าแสน ประลองแบบการให้คะแนน โดยไม่มีการแบ่งกลุ่มย่อย แบ่งสาย เพื่อหาผู้ชนะในกลุ่มย่อยเข้ารอบ เพื่อหลีกเลี่ยงการแพ้ ชนะครับ

2. ใช้หลักเกณฑ์การให้คะแนนจากกรรมการ และผู้เข้าร่วมงาน โดยให้คะแนนตามตัวชี้วัดที่หน่วงคะแนนตามตารางที่จะแนบมาภายหลัง

2.1 กรรมการ 7 หรือ 9 คน คัดเลือกจากผู้เข้าร่วมงาน คิดคะแนนเป็น 60%
2.2 กรรมการจากสมาชิกที่ร่วมงานคิดเป็นอีก 40%
2.3 คะแนนคิดเป็น % และจะประกาศแค่กีต้าร์ตัวที่เป็นขวัญใจเท่านั้นของทั้งสองกลุ่ม ไม่มีตำแหน่งที่ 2,3,4

รูปแบบนี้จะไม่มีผู้แพ้เหมือนกับตอนแบ่งสายประลองครับ เพราะจะใช้สูตรการคำนวณ แล้วใส่คะแนนทั้งหมดลงคอมพิวเตอร์ จะให้แสดงผลเฉพาะคะแนนสูงสุดในแต่ละกลุ่มเท่านั้น แต่ถ้าสมาชิกส่วนใหญ่อยากเห็นคะแนนเรียงลำดับ ก็จัดให้ได้ครับ ที่สำคัญสมาชิกไม่ได้ลองกีต้าร์ตัวไหน หรือลองไม่ครบก็ไม่เป็นไร เพราะคิดคะแนนเป็น %
ตอนนี้มีน้าท่านนึงรับอาสาทำโปรแกรมให้อยู่ครับ

3. ผู้มาร่วมงานควรทดสอบกีต้าร์ได้อย่างน้อย 2 นาทีต่อตัว ไม่จำเป็นต้องทดสอบทุกตัวก็ได้ ตัวไหนไม่ได้ทดสอบ ไม่มีสิทธิออกเสียง ลงคะแนน

4. กรรมการต้องทำการทดสอบทุกตัวที่เข้าประลอง ไม่กำหนดเวลาครับ แต่ไม่ควรนานเกินความเหมาะสมครับ และทำเพียงรอบเดียว จะเปิดตา ปิดตาตามสะดวก เพราะเกณฑ์การให้คะแนนมีอยู่ในแบบฟอร์มแล้ว

5. พิจารณาเกณฑ์การให้คะแนน ในเรื่องต่างๆดังนี้

5.1 Sound quality (Tone/Balance/Dynamic/Intonation/Projection/Responsiveness) 50%
5.2 Playability (Action, Neck, Shape, Egonomic) 20%
5.3 Characteristic (ความเป็นเอกลักษณ์ของเสียงในแต่ละBrand) 10%
5.4 Aesthetic (ความสวยงาม ความลงตัว /ความประณีตเรียบร้อย) 10%
5.5 Value for Money (ความคุ้มค่าเทียบกับราคาที่จ่ายไป) 10%

ตัวอย่างแบบฟอร์มลงคะแนน
[Image: table.jpg]

การประลองและให้คะแนนจะเริ่มจากกีต้าร์กลุ่ม B ก่อน คือกีต้าร์ราคาต่ำกว่าแสนลงมาก่อน จะกี่ตัวก็แล้วแต่ โดยให้สมาชิกที่ร่วมงานลองก่อน แล้วให้คะแนน หลังจากนั้นจะเป็นคิวของกรรมการ ที่จะลองแล้วให้คะแนน เมื่อจบกลุ่ม B ใบลงคะแนนจะถูกนำไปลงข้อมูลทันที แต่ยังไม่ประกาศผล แล้วก็เริ่มกลุ่ม A ต่อไปเลยโดยใช้วิธีการเดียวกันครับ ประเมินว่ากีต้าร์ที่เอามาประลองทั้งสองกลุ่มรวมไม่เกิน 30ตัว แนวทางแบบนี้จะรับไหวครับ เพราะใช้เวลาในการทดสอบและลงคะแนนไม่นานครับ

ถ้าเพื่อนๆเห็นด้วยในแนวทางการประลองและให้คะแนนแบบนี้ ช่วยแสดงความคิดเห็นวิธีการคัดเลือกกรรมการด้วยครับ

Session การประลองถือเป็นส่วนหนึ่งของงานนี้ งานมีทติ้งยังมีส่วนอื่นๆด้วย เช่นช่วงการให้ความรู้เกี่ยวกับเรื่องกีต้าร์โดยพี่กฤษณ์ หรือช่วงการแสดงอื่นๆครับ จะเอาsession ไหนไว้ช่วงไหนก่อนหลัง ก็ลองเสนอกัน จัดกันดู หรือใครมีความคิดเห็นอื่นๆ ช่วยกันเสนอมานะครับ อย่าให้พี่ป๋อต้องเหนื่อยคนเดียวครับ

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - povation - 08-07-2012

คำกล่าวที่ว่า “กีตาร์แพ้คนไม่แพ้” พูดกันไปเอง ไม่เป็นเช่นนั้นหรอกครับ
ถ้าจัดเพื่อการพบปะสังสรรค์เพียงอย่างเดียว งั้นเอากีตาร์ทรงใดๆมาก็ได้
ขอย้ำว่า จัดงานนี้เพื่อคนที่สนใจมาร่วมงาน คนมาร่วมงานเท่านั้นที่จะได้รับประโยชน์สูงสุด ไม่ได้มุ่งหมายให้นำคำตัดสินไปอ้างอิงใช้เพื่อประโยชน์ใดๆในที่อื่นๆ ฉะนั้นคนที่ไม่ได้มีโอกาสมา ก็คงได้แต่สังเกตการณ์ ติดตามผล และอาจจะไม่เห็นด้วยกับคำตัดสิน ไม่ผิดแต่ประการใด
ทำให้ผมมีความคิดขึ้นมาว่า หากแบ่งเป็นระดับราคาของกีตาร์ น่าจะเป็นเพียง 2 ระดับ คือ
กีตาร์ระดับราคา listing Price ไม่เกิน 100,000 บาท
กีตาร์ระดับราคา listing Price เกิน 100,000 บาท
กีตาร์ขวัญใจของงานก็จึงต้องแยกตามระดับราคาไปด้วย
คนที่เอากีตาร์ดีๆแพงๆมาร่วมงานประกวด ต้องยอมทำใจ
คนที่เอากีตาร์ราคาถูกๆมาก็ต้องรอลูกฟลุ๊ค ส้มหล่น อะไรปานนั้น
(ว่าแต่ว่าคุณทำใจกันได้หรือเปล่า แต่เราทำเพื่อความสนุกและได้ประโยขน์ ตำแหน่งขวัญใจหากได้มาก็ไม่อาจนำไปแห่รอบเมืองโชว์ได้หรอกครับ)
ผมย้ำไปแล้วว่า ตำแหน่งขวัญใจของงานนี้ มีผลผูกพันเฉพาะผู้มาร่วมงาน O Meeting นี้เท่านั้น
จบงาน กีตาร์ขวัญใจ ตัวนั้น อาจจะถูกมองข้ามไปโดยสายตาและประสาทหูของผู้สนใจกีตาร์อีกหลายร้อยหลายพันคนในบ้านสีฟ้า
ส่วนการแบ่งกลุ่มและกรรมวิธีการลงคะแนนเสียง ทำไงก็ได้ที่คิดว่าน่าจะเป็นธรรมดีและไม่ยุ่งยากมาก แต่ยังอยากให้ความสำคัญของกรรมการที่ต้องตัดสินทั้งเปิดตาและปิดตา กรณีที่จะ Bias ก็คงคลายข้อสงสัยนี้ไปได้บ้าง
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ
เกรงแต่ว่า ส่งกีตาร์กันมาน้อยไป งานจะไม่สนุกนะครับ

หรือจะเป็นว่า กีตาร์แต่ละระดับราคา เจ้าของกีตาร์มีสิทธิส่งเข้าประกวดได้ไม่เกิน 2 ตัวเท่านั้น
ซึ่งจะเป็นการดี ต่อเมื่อมีหลายเจ้าของได้ส่งกีตาร์เข้าประกวด

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - parker1713 - 08-07-2012

เท่าที่ผมดู ผมขอแยกเป็น 2 เรื่องคือ

1. เกณฑ์การตัดสิน หัวข้อสำคัญคือ
- จำนวนกรรมการ และการคัดเลือกกรรมการ (จะ4คนหรือมากกว่า?)
- weightการให้คะแนนระหว่างกรรมการกับผู้ร่วมงาน (กรรมการเป็นผู้ชิ้ขาดหรือจะให้ผู้ร่วมงานมีส่วนร่วมโดยอาจจะแจกใบกรอกคะแนนให้ทุกท่านที่ร้าน)
- เรื่องIndexการตัดสิน"ขวัญใจ" (หัวข้อในการวัดกีตาร์แต่ละตัว)

2. Processขั้นตอนและช่วงการดำเนินงาน

ด้วยความด้อยอาวุโสของผม ผมขอคำแนะนำทุกท่านนะครับ แต่ส่วนตัวผมว่าเราควรจะสรุปหัวข้อที่1 ให้จบก่อนแล้วค่อยมาร่วมมือร่วมใจกันคิดข้อที่2 ครับBig Grin

(08-07-2012, 23:19)parker1713 Wrote: เท่าที่ผมดู ผมขอแยกเป็น 2 เรื่องคือ

1. เกณฑ์การตัดสิน หัวข้อสำคัญคือ

- จำนวนกรรมการ และการคัดเลือกกรรมการ (จะ4คนหรือมากกว่า?)
- weightการให้คะแนนระหว่างกรรมการกับผู้ร่วมงาน (กรรมการเป็นผู้ชิ้ขาดหรือจะให้ผู้ ร่วมงานมีส่วนร่วมโดยอาจจะแจกใบกรอกคะแนนให้ทุกท่านที่ร้าน)
- เรื่องIndexการตัดสิน"ขวัญใจ" (หัวข้อในการวัดกีตาร์แต่ละตัว)

2. Processและขั้นตอนและช่วงการดำเนินงาน

ด้วยความด้อยอาวุโสของผม ผมขอคำแนะนำทุกท่านนะครับ แต่ส่วนตัวผมว่าเราควรจะสรุปหัวข้อที่ 1 ให้จบก่อนแล้วค่อยมาร่วมมือร่วมใจกันคิดข้อที่2 ครับBig Grin

เห็นด้วยครับที่จะต้องสรุปข้อที่ 1. ก่อน
แต่....มีกีตาร์มากี่ตัวที่เข้าร่วมงาน เป็นสิ่งสำคัญที่สุด

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - boonthong - 08-07-2012

ลงชื่อไปด้วยครับ ว่าแต่ค่าบัตรจ่ายไงครับ

รายชื่อผู้ที่ยืนยันจองบัตรล่วงหน้า (ไม่มาก็ต้องผูกพันที่จ่ายเงินให้กับทางร้าน 300 บาท)
povation
Nobi
barbor32
F น้องชาย barbor32
วันละเป๊ก
piggyprince
Real
parker1713
pood
SARUN
amp0004
Paco
noomxman
notto
Rham
nattapat
call
folkenman
Nueng
ยอดเยี่ยม
sornnarin
boonthong
ขาดตกบกพร่องอย่างไร กรุณาแจ้งยืนยันมาด้วยครับ

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - pood - 08-07-2012

เรื่องความชอบนี่เป็นเรื่อง "subjective" ล้วนๆครับ ยังไงมันก็หลีกเลี่ยง "bias" ไม่พ้นหรอก ดังนั้นเมื่อหนีไม่พ้นก็เชฺิญ bias กันให้สนุกสนานดีกว่าครับ

เรื่องปิดตาลองกีต้าร์นี่เคยทำมาแล้วใน Gibson J Party ผลปรากฏว่าบรรดากูรูหน้าแตกกันไปตามๆกัน ยังจะเอาอีกหรือครับ ถ้าจะเอาก็เล่นเป็นเกม "หูทอง" เลยดีกว่า คือกรรมการจะเลือกกีต้าร์มาสามตัวให้ผู้แข่งขันนั่งฟังตัวละ 1 -2 นาที เสร็จแล้วจะผูกตาผู้้แข่งแล้วให้ลองเล่นเองทั้งสามตัว ถ้าใครทายถูกหมดว่าตัวไหนเป็นรุ่นไหนผมจะมีรางวัลให้ครับ

ผมเห็นด้วยกับวิธีการให้คะแนนของคุณ Cin แต่อยากขยายความให้ทุกคนเข้าใจเหมือนๆกัน (ขอเป็นพรุ่งนี้นะครับ)

ถ้าใช้ sheet ทดสอบของคุณ Cin ก็ไม่ต้องมีกรรมการฝ่ายทดสอบครับเพราะผู้ร่วมงานทุกคนคือผู้ทดสอบ ใครไมาสามารถทดสอบใด้ทุกตัวก็ไม่เป็นไรเพราะเราจะเฉลี่ยคะแนนอยู่แล้ว หรือตัวไหนทดสอบไม่ทันจะไปลอกการบ้านคนอื่นก็ไม่ว่ากันครับ (บอกแล้วว่ามันต้อง bias แน่นอน)

การโหวตกีต้าร์ขวัญใจมหาชนผมอยากให้เอากีต้าร์ตัวที่ใด้คะแนนสูงสุดในแต่ละกลุ่มกลุ่มละสองตัวมาให้ศิลปินรับเชิญเล่นผ่านไมค์ให้ทุกคนฟังกันอย่างจุใจแล้วใช้การยกมือโหวตครับ

งานนี้ไม่มีรายการ "ส้มหล่น" ครับ

ที่บอกว่าเจ้าของกีต้าร์ราคาถูกนั้นอาจมีรายการ "ส้มหล่น" นั้นไม่มีทางหรอกครับเพราะกีต้าร์ที่มาร่วมงานจนถึงวันนี้ผมไม่เห็นมีราคาต่ำกว่าห้าหมื่นบาทแม้แต่ตัวเดียว (ยกเว้น Takamine F452S ที่ราคาขาย $835 เมื่อสามสิบปีที่แล้วแต่ตอนนี้ราคามือสองก็เกินห้าหมื่นแน่นอน) ถ้าจะให้มีรายการส้มหล่นก็ต้องรับกีต้าร์จีน เวียตนาม อินโด เกาหลีมาร่วมงานด้วยและจัดเป็นกรู้ป C ราคาต่ำกว่าห้าหมื่นไปเลย ผมขอเก็บ group นี้ไว้ให้เว้บอื่นเขาจัดประลองก็แล้วกันครับ

เรื่องการส่งตยละกี่ตัวนั้นผมไม่อยากจะจำกัด ถ้ามีคนอยากเอากีต้าร์มาร่วมงานเกินสิบคนแล้วค่อยว่ากันครับเพราะสถานที่และเวลานั้นเป็นเหตุให้เราต้องจำกัดกีต้าร์ที่มาร่วมงานอยู่แค่ 24 ตัวเท่านั้นซึ่ง ณ.วันนี้มีกีต้าร์จากบ้านเต่าอยู่ถึง 33 1/3% การจัดกลุ่มประลองนั้นผมจะจัดตามคำแนะนำของคุณ Paco อยู่แล้วเพราะบางที่คนที่ลองอาจไม่มีเวลาลองทั้ง 24 ตัวแตอาจเลือกลองแค่บางกลุ่มครับ

ตัวอย่างกลุ่มที่ผมจัดไว้เป็นแนวทางครับ ตอนนี้เนื่องจากยังมีกีต้าร์เข้าประกวดน้อยในกลุ่ม B ผมเลยเอากีต้าร์ของผมใส่ไว้ชั่วตราวก่อน เมื่อมีคนส่งเพิ่มเติมผมจะถอนกีต้าร์ของผมออกทีละตัวครับ หรือถ้าจะให้ถูกใจมหาชนก็ให้ผู้ที่จะไปร่วมงานโหวตก่อนเลยว่าอยากลองตัวจริงเสียงจริงรุ่นไหนมากที่สุดจะใด้คัดกันให้เหลือแค่ 24 ตัวหรือน้อยกว่านั้นก็ดี

[Image: 658y2.jpg]

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - povation - 09-07-2012

มีกีตาร์ของผมบางตัวรอส้มหล่นอยู่เหมือนกัน
และก็มีกีตาร์ของผมอีกหลายตัวอาจจะกลายเป็นส้วมหล่อน

ถ้าการส่งกีตาร์หลายตัวไม่เป็นการเอาเปรียบหรือเกะกะพื้นที่แล้ว ผมอยากสนับสนุนให้พวกเราส่งกีตาร์เข้ามาร่วมงานกันมากพอ ยิ่งเยอะ คนตัดสินยิ่งปวดหัวป่วนหูไงครับ