NimitGuitar webboard
O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน (/showthread.php?tid=13574)

Pages: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - pood - 03-07-2012

สมัยที่เราจัดงานประลอง Yamaha นั้นผมเคยคิดว่าการแยกแยะเสียงของกีต้าร์โปร่งคงทำใด้ไม่ยากนัก ความจริงแล้วการฟังแบบ blind listening นั้นมันทำไม่ใด้ครับเพราะคนฟังจะโหวตให้ตัวที่ใด้ฟังหลังสุดชนะเสียเป็นส่วนใหญ่ เนื่ิองจากจำเสียงตัวที่ฟังก่อนไม่ใด้ เรื่องนี้พวก bahaviorial scientist เขาบอกว่าเกิดมาจาก short term memory effect ขนาดเอากีต้าร์ตัวเดียวกันเล่นคนยังโหวตให้ครั้งหลังชนะเลย

ลองอ่านผลทดสอบใด้ที่นีครับ

http://www.acoustics.org/press/134th/ordwed.htm

เขาสรุปว่ามีวิธีเดียวที่ใช้ใด้ผลคือให้คนโหวตใด้เล่นเองเท่านั้นแต่ถ้าประลองกันแบบสนุกๆก็ไม่ต้องสนใจเรื่อง bias และไม่ต้องหลับตาฟังครับ

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - Real - 04-07-2012

ขออนุญาตนำเสนอด้วยคนครับ (เผื่อเป็นตัวเลือก) Tongue
1. กำหนดคุณสมบัติ , จำนวน ของกีต้าร์ที่จะเข้าร่วมประกวดขวัญใจ O Meeting
2. กำหนดคณะกรรมการ เช่น มีจำนวน 10 คน โดย5คนถูกเชิญเป็นกรรมการกิติมศักดิ์ อีก5คนคัดเลือกจากสมาชิก
3. กำหนดวิธีการให้คะแนน โดยมี"แบบการให้คะแนน"ในกีต้าร์แต่ละตัว (แบบในตัวอย่างคร่าวๆ ซึ่งอาจจะมีมากกว่านั้น)
4. กำหนดรูปแบบการทดสอบ เช่น วางกีต้าร์ทั้งหมดและให้กรรมการลองเล่นทีละตัวและลงคะแนนใน"แบบการให้คะแนน" สมมติมีกีต้าร์ 30 ตัวทดสอบตัวละ2นาทีใช้เวลาประมาณ1ชั่วโมง
5. รวมคะแนนจากกรรมการทุกคน คำนวณ ประการผล(ต้องมีกำหนดวัตถุประสงค์) และยังสามารถนำผลมาวิเคระห์ทางสถิติได้ภายหลัง
6. อื่นๆ
...ถ้าหลักการนี้ผ่านก็มาลงรายละเอียดหัวข้อการให้คะแนน และตัวเลขต่าง

[Image: sample2.jpg?psid=1]

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - Paco - 04-07-2012

ก่อนอื่นผมอยากให้เราวางกรอบและกำหนดวัตถุประสงค์ของการจัดงานครั้งนี้ให้ชัดเจนก่อนครับว่ามีวัตถุประสงค์อย่างไรเพื่อที่จะได้นำมากำหนดกฎ กติกา มารยาทให้ตรงตามวัตถุประสงค์ให้มากที่สุด และเป็นที่ยอมรับของทุกๆท่านที่จะมาร่วมงานในครั้งนี้
รวมถึงชื่อThemeงานในครั้งนี้ด้วยครับเพราะมีหลายท่านยังคงสับสนอยู่ว่าเป็นงานเฉพาะ OM(OOO)หรือ O Meeting(O,OO,OOO,OM)กันแน่และยังมีอีกหลายๆอย่าง อย่างที่พี่ป๋อได้ลงโพสท์เอาไว้ แต่อย่างหนึ่งที่ขาดไม่ได้คือช่วงการไห้ความรู้ครับ ผมสังเกตุดูหลายๆครั้งที่ผ่านๆมาในช่วงที่มีการให้ความรู้เพื่อนๆสมาชิกจะให้ความสนใจและตั้งใจฟังเป็นพิเศษทั้งนี้ต้องขอขอบคุณพี่กฤษณเป็นอย่างสูงครับ และสุดท้ายครับสิ่งสำคัญที่สุดที่ขาดไม่ได้คือเรื่องปากท้องครับรบกวนช่วยกันแนะนำ Menu กันเข้ามาหน่อยนะครับเพราะอาจมีบางท่านทานเผ็ดไม่ได้บางท่านแพ้อาหารทะเลบางท่านนับถืออิสลามเป็นต้นทางร้านจะได้จัดเตรียมอาหารคาวหวานให้ถูกปากถูกใจทุกท่านที่มาร่วมงานครับขอบคุณครับ

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - วันละเป๊ก - 04-07-2012

ไม่ทานเผ็ดครับ คราวที่แล้วเลยซัดข้าวเหนียวมะม่วงแทนข้าว Big Grin

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - Cin - 04-07-2012

ขอเครื่องดื่มเย็นเจี๊ยบกะพนักงานสาวสวยน่ารักก็พอครับ น้าPaco

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - lekleklek - 04-07-2012

งานนี้น้าKarn บอกว่าพลาดไม่ได้ครับ เพราะชอบหลังร้าน Nothing but The Blues มากครับ

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - Paco - 04-07-2012

(04-07-2012, 13:18)cin Wrote: ขอเครื่องดื่มเย็นเจี๊ยบกะพนักงานสาวสวยน่ารักก็พอครับ น้าPaco

เครื่องดื่มเย็นเจี๊ย..........................................บ มีเตรียมไว้ให้อยู่แล้วครับส่วนพนักงานสาวสวยน่ารักๆเชิญหลังร้านครับน้าKarn Confirm

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - SARUN - 04-07-2012

(04-07-2012, 12:59)Paco Wrote: ก่อนอื่นผมอยากให้เราวางกรอบและกำหนดวัตถุประสงค์ของการจัดงานครั้งนี้ให้ชัดเจน.............................................
ช่วยออกความคิดครับ....ในฐานะผู้ที่ไปร่วมงาน..และหากว่ากันตามจริตส่วนตัวล้วนๆนะ
1.ชื่องาน ชื่อเมือนเดิมที่ตั้ง ก็ดี แต่ไม่ว่าจะ0,00,000,OM ก็เอามาเถอะ
2.กรอบเวลาในการจัด ก็ให้อยู่ในช่วงเวลา บ่าย 2 - 1ทุ่ม หลังจากนั้น ก็ปล่อยเป็นเวลาขายของร้านตามปกติ ใครใคร่มาเวลาไหนก็มา ใครไคร่หนีกลับเวลาไหน ก็ไป
3.วัตถุประสงค์ของการจัดงานครั้งนี้ ก็เพื่อ พบปะสังสรรค์ กันการลืมกัน โดยครั้งนี้โดยมี"กีต้าร์"เป็นข้ออ้างในการมา
4.ประโยชน์ทีคาดว่าจะได้รับ
4.1พบปะสังสรรด้วยมิตรภาพ และแยกย้ายกลับบ้านกันด้วยมิตรภาพเช่นเดิม
4.2หิ้วกีต้าร์มาคนละ1-2ตัว ที่คุณคิดว่ามีสาระและน่าสนใจ เพื่อนำมาแลกเปลี่ยนทรรศนะและผลัดกันชม
4.3ขยายความทรรศนะต่างๆให้เป็นการ เสวนา บนเวที ทั้งในด้านมุมมองจาก ผู้รู้ นักสะสมและเจ้าของ พร้อมได้ฟัง ตย.เสียงคร่าวๆ
4.4โหวต"กีต้าร์ขวัญใจมหาชนที่" จากทุกคนในงาน (ผจก.แม่ครัว แคชเชีย บ๋อย เด็กรับรถของทางร้าน ก็มีสิทธิโหวตได้ )โดยใช้หลักการง่ายๆแบบเลือกตั้ง 1สิทธิ1เสียง ส่วนหลักการก็ให้ว่าไปตามใจชอบของผู้โหวตไปแล้วกัน ว่าคุณประทับใจ ทรง เสียง สวย แบบไหน แล้วแต่ชอบ....เน้นสนุกสานเฮฮา แบบผลออกมาคาดไม่ถึง และน่าจะมีรางวัลติดปลายนวมซักนิดหน่อย เช่น..บัตรจอดรถฟรีจากทางร้าน เป็นต้น เพื่อน่าจะเป็นกำลังใจให้กับผู้ชนะการโหวตวันนั้นไม่น้อย
4.5เชิญคณะบุคคลจากข้อที่ 4.3 และเจ้าของ มาวิเคราะห์ผลการโหวตกัน ว่าเหตุใด กีต้าร์ที่ชนะการโหวต ถึงน่าประทับใจและถึงมีคะแนนนำลิ่วสูงสุดใน

ทั้งหมดทั้งสิ้น...ผมเชื่อว่า กินเวลาไม่เกิน 3 ชม..หรือก่อน 6โมงเย็น หลังจากนั้น ก็เชิญตามอัธยาศัย
5.อาหาร และเครื่องดื่ม ผมประทับใจในรสมือเมื่อตอนงานTaylor มากๆ จึงเชื่อการตัดสินใจของน้า Paco ว่าจะปรับเปลี่ยนเมนูอย่างไรก็ได้ อย่าให้เข้าเนื้อเป็นพอ แต่ที่สำคัญ เมนูข้าวเหนียวมะม่วง ห้ามตัดออกเด็ดขาด !!!

สรุปโดยรวม ถ้าแบ่งตาม% ผมอยากให้งานนี้ออกมาในสัดส่วน การจัดเวทีเสวนาให้ความรู้ 40% ปากท้อง40% และการประชัน หรือโหวต 20%...Big Grin

RE: O Meeting อมยิ้มกันทั้งวัน - lekleklek - 04-07-2012

3.วัตถุประสงค์ของการจัดงานครั้งนี้ ก็เพื่อ พบปะสังสรรค์ กันการลืมกัน โดยครั้งนี้โดยมี"กีต้าร์"เป็นข้ออ้างในการมา

มีแค่นี้แหละ พอแล้ว อย่าคิดมาก

5.อาหาร และเครื่องดื่ม ผมประทับใจในรสมือเมื่อตอนงานTaylor มากๆ จึงเชื่อการตัดสินใจของน้า Paco ว่าจะปรับเปลี่ยนเมนูอย่างไรก็ได้ อย่าให้เข้าเนื้อเป็นพอ แต่ที่สำคัญ เมนูข้าวเหนียวมะม่วง ห้ามตัดออกเด็ดขาด !!!

อาหารบางอย่างถ้าไม่เข้าเนื้อก็จะไม่อร่อยนะครับน้าSarun (เชฟคนนี้เค้าบอกมา) ส่วนเมนูข้าวเหนียวมะม่วงจัดให้ครับ

[Image: 23739904.jpg]
BEFORE & AFTER