NimitGuitar webboard
sonar7 ชอบแฮ็งค์อยู่เรื่อยเลย...ทำไงดีครับ? - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Computer music / Computer tips (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=16)
+--- Thread: sonar7 ชอบแฮ็งค์อยู่เรื่อยเลย...ทำไงดีครับ? (/showthread.php?tid=1350)

Pages: 1 2

sonar7 ชอบแฮ็งค์อยู่เรื่อยเลย...ทำไงดีครับ? - boobyblue - 04-04-2008

ไม่ทราบมีใครใช้โปรแกรมsonar7กันบ้างครับ
คือผมเป็นมือใหม่หัดทำครับ
พอลงโปรแกรมsonar7ไปแล้วปรากฏว่าเครื่องคอมฯผมแฮ็งค์บ่อยและถี่มากครับ
จะแก้ปัญหาอย่างไรดีครับ
เครื่องผมก็แรงพอควรนะครับram2.00gbทำไมมันยังรวนอยู่เรื่อย
แล้วผมก็ยังตั้งค่าอินเอาท์การ์ดเสียงของsonar7อย่างถูกต้องแล้ว
ใครรู้ช่วยตอบที(ขอเป็นเข้าใจง่ายหน่อยนะครับ ศัพท์แสงเทคนิคผมไม่ค่อยรู้ครับ คือ...ความรู้มีเพียงแค่ชั้นป.4..........ผมสัญจรจากดอนเจดีย์....สุพรรณบุรีดินแดนบ้านป่า....)

ขอบคุณพี่นิมิตรที่เปิดหน้านี้ครับ...รอมานานแล้ว
และก็ขอขอบคุณท่านที่จะมาตอบด้วยครับ

RE: sonar7 ชอบแฮ็งค์อยู่เรื่อยเลย...ทำไงดีครับ? - Webmaster - 04-04-2008

ขอรายละเอียดเพิ่มเติมคับ อุปกรณ์ hardware soundcard และแฮ็งค์ตอนไหน ขณะใช้โปรแกรม หรือ ตั้งแต่เข้าโปรแกรม จริงๆผมก็ไม่เคยใช้นะคับ เคยตั้งแต่เป็น cakewalkโน่นแหนะ สันนิฐานเบื้องต้นนะคับ ลองปิดพวกโปรแกรมอื่นๆที่ run อยู่ รวมทั้ง anti-virus ด้วยคับ ถ้าแฮ็งค์ขณะเล่นอาจจะใช้พวก plugin เยอะไปลองลดเท่าที่จำเป็นก็ได้คับ...Big Grin

RE: sonar7 ชอบแฮ็งค์อยู่เรื่อยเลย...ทำไงดีครับ? - boobyblue - 04-04-2008

มันจะแฮ็งค์ตอนใช้งานไปประมาณสักไม่ถึงชั่วโมงครับ
บางครั้งแค่สิบนาทีบางครั้งนานกว่านั้นบางครั้งเปิดขึ้นมาก็แฮ็งค์เลยก็มี
การ์ดเสียงผมใช้tc electronic konnekt 8 ครับ
อาการตอนแฮ็งค์คือเข็มหน้าปัด(ไม่รู้จะเรียกว่าอะไรดี คือผมหมายถึงเข็มที่มันเดินตอนที่เรากดเล่นหรือกดอัด)มันจะวิ่งปรู๊ดๆๆๆๆแล้วไม่สามารถทำงานอย่างอื่นได้เลย
ซึ่งตามปกติเข็มที่ว่านี้มันจะเดินอย่างนิ่มนวลไปตามจังหวะห้องเพลงนะครับ
ไม่ทราบพอนึกออกหรือเปล่า?
ส่วนปกติผมก็จะปิดโปรแกรมอื่นอยู่แล้วขณะที่ใช้sonarครับ
เอาเท่านี้ก่อนครับ...เดี๋ยวยังไงจะมาเพิ่มเติมอาการที่นึกออกทีหลังครับ
ขอบคุณครับ

นึกขึ้นได้อีกอย่าง..
เวลาเปิดโปรแกรมมันมาช้านานมากครับ
นานจนลืมไปเลยว่าเปิดโปรแกรมทิ้งไว้ครับ.........

RE: sonar7 ชอบแฮ็งค์อยู่เรื่อยเลย...ทำไงดีครับ? - Webmaster - 04-04-2008

อืมม...จริงๆแรม2ค่ำเอ้ย 2 กิ๊กน่าจะเร็วปรื๊ดนะคับ...เด๋วคงต้องรอน้ายอดจุฯมาตอบละคับ เพราะแกใช้ PC อยู่ด้วย ขอถามเพิ่มเผื่อเป้นข้อมูลคนที่จะมาตอบด้วยคับว่า เครื่อง CPU เป็นอะไรคับ และก็ chipset ของอะไรคับผม

RE: sonar7 ชอบแฮ็งค์อยู่เรื่อยเลย...ทำไงดีครับ? - yodchula - 04-04-2008

ลองทำตามนี้ดูนะครับ

ใช้ Windows XP ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ก็.....

คลิ๊ก
Start
-Control Panel
-System
-ไปทืี่ Advanced tab
-Click Setting ที่หัวข้อ Performance
-ไปที่ Advanced tab
-ที่หัวข้อ Under Processor Scheduling, เลือก "Background services?

RE: sonar7 ชอบแฮ็งค์อยู่เรื่อยเลย...ทำไงดีครับ? - yodchula - 04-04-2008

การที่โปรแกรม Sonar เพียงโปรแกรมเดียวที่ไม่เสถียร อาจจะวิเคราะห์ได้ว่า
Sonar ที่น้าได้มา มันไม่สมบูรน์ อาจจะหา Version ที่ใหม่ หรือเก่ากว่านี้ซํก 1 Step มาลองใช้ดูครับ
เช่น ของน้าเป็น Sonar 7.1.2 ก็ลองเปลี่ยนไปใช้ 7.1.0 แทน แบบนี้อาจจะหายก็ได้
หรือาจจะเปลี่ยนเป็น 7.2 ก็ได้่ แต่ผมไม่รู้ว่า Sonar ตอนนี้ไปถึงไหนแล้ว เพราะเลิกใช้ไปตั้งแต่มัน Version 2

อีกทางนึงที่อาจจะแก้ไขได้คือ ไปดู Driver ของ Soundcard ว่า ปัจจุบันมี Update ใหม่กว่าตัวเดิมรึเปล่า ถ้ามีก็
โหลดมา Update อาจจะช่วย Fix Bug บางจุดได้ครับ

RE: sonar7 ชอบแฮ็งค์อยู่เรื่อยเลย...ทำไงดีครับ? - boobyblue - 05-04-2008

ขอบคุณน้ายอดฯกับพี่นิมิตรครับที่ช่วยตอบ

ขอถามต่อหน่อยครับ
แหล่งที่จะหาโปรแกรมของแท้ๆจะหาซื้อได้จากที่ไหนครับ
คือที่ใช้อยู่ผมไปเบียดเบียนพี่แป๊ะแกมาครับ
ขอคุณครับ

RE: sonar7 ชอบแฮ็งค์อยู่เรื่อยเลย...ทำไงดีครับ? - yodchula - 05-04-2008

SONAR เป็นของบริษัท Cakewalk 12 tone System
ตัวแทนในไทย ชื่อบริษัท Challenger Superstore Ltd
อาคารเพลินจิตเซ็นเตอร์ สุขุมวิทซอย2 โทร 02-641-4563

ราคาสูงเล็กน้อย ถ้าน้าบูเพิ่งเริ่มใช้งานโปรแกรม ยังอยู่ในระหว่างศึกษาการใช้งาน
ผมแนะนำให้ใช้ของเถื่อนเพื่อเรียนรู้ไปก่อนครับ ทดลองโปรแกรมหลายๆตัว
พอได้บทสรุปโปรแกรมที่ถูกใจแล้ว ค่อยไปซื้อของจริงก็ไม่สาย

อยากให้ลองใช้ Cubase ดูด้วยครับ ส่วน Logic นั่นตัดทิ้งไปได้เลย
เพราะว่าน้าคงไม่ไปเล่น MAC ใช่บ่???

RE: sonar7 ชอบแฮ็งค์อยู่เรื่อยเลย...ทำไงดีครับ? - boobyblue - 05-04-2008

ขอ Cubase ด้วยครับซื้อที่ไหนเวอร์ชั่นใดดีครับ
ของเถื่อนเคยซื้อมาใช้แล้วครับ
ปรากฏว่าโปรแกรมมันไม่ครบแล้วก็แฮ็งค์อีกเหมือนกัน
ผมจึงคิดอยากได้ของจริงมาทดลองให้มันหมดเรื่องหมดราวไปเลย
แล้วที่ว่ามันราคาสูงนี่มันสูงขนาดไหนครับ
อีกอย่างไอ้เจ้า Cubase นี่มันใช้คำสั่งเหมือนsonarมั้ย
หากว่าเหมือนหรือใกล้เคียงผมว่าก็พอจะคลำๆไปได้
แล้วเมื่อไหร่หนอจะมีคนทำคู่มือ Cubase ภาษาไทยกันหนอ...........(นี่บ่นกับตัวเองครับ)

RE: sonar7 ชอบแฮ็งค์อยู่เรื่อยเลย...ทำไงดีครับ? - karn - 05-04-2008

อ๊ะๆ...ไม่ได้เข้าบอร์ด2วัน มีห้องคอมฯมิวสิคแล้ว...เจ๋งมากเลยครับ

เข้าเรื่อง แผ่นDVD sonar7ที่ลงให้น้าบู ก็เป็นแผ่นเดียวกันกับที่ลงให้โน้ตบุ๊คของผมครับ
แรมแค่ 512เอง sound on board ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ
มี latency เล็กน้อย แก้โดยใช้โปรแกรม ASIO4ALL ช่วย ก็ดีขึ้นพอควร(แต่ก็ยังมีอยู่เล็กน้อย)
แต่ใช้แผ่นDVDเดียวกันนี้ ลงคอมพิวเตอร์ของผม แรม1G ซาวน์การ์ด EMU-0404 latency เป็น 0 เลยครับ
โดยไม่ต้องใช้ ASIO4ALL ช่วยแต่อย่างใด มีปัญหาแค่เสียงเบาไปหน่อยท่านั้นเองครับ
แก้โดยใช้ฟังก์ชัน process>audio>Normalize ประมาณ 79% ก็ ok อ่ะครับ

ผมว่าน้าบูลองลง sonar4 หรือ sonar5 หรือ sonar6 ดูก่อนสิครับ ถ้าแฮ็งค์อีก ก็น่าจะเป็นที่คอมพ์นะครับ

ถ้าไม่มีข้อมูลอะไรในเครื่องมาก แบ็คอัพข้อมูลลงไดร์ฟD แล้วลงวินโดวส์ใหม่
แล้วลง sonar4 หรือ sonar5 หรือ sonar6 ดูว่ามีปัญหาอะไรหรือเปล่า ถ้าไม่มีค่อยลง sonar7
เพราะน้าบูไม่ได้ใช้ MIDI ในการทำเพลง(ในตอนนี้) ใช้ sonar4 ก็ได้ครับ

ปล.อันที่จริงโทรไปบอกน้าบูก็ได้ แต่เห็นว่าหากมีคนมาอ่าน เดี๋ยว sonar จะขายไม่ออกง่ะBig Grin