NimitGuitar webboard
ฟันธงให้หน่อยครับ เรื่อง Elixir - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Acoustic music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=18)
+--- Thread: ฟันธงให้หน่อยครับ เรื่อง Elixir (/showthread.php?tid=1306)

Pages: 1 2 3

ฟันธงให้หน่อยครับ เรื่อง Elixir - Phakawat - 24-03-2008

ระหว่าง Elixir Nanoweb Phospherbronze กับ Polyweb อันไหนเสียงทุ้มกว่ากันครับ ??

จริงๆแล้วตามหลักควรจะเป็น Phospherbronze แต่เห็นหลายๆคนบอกว่า Polyweb เคลือบหนามากกก มันเลยได้เสียงที่ทุ้มลงเยอะ จึงใคร่เรียนถามน้าๆถึงความรู้สึกที่เคยใช้ทั้ง 2 รุ่นเปรียบเทียบกันน่ะครับ

RE: ฟันธงให้หน่อยครับ เรื่อง Elixir - Maow - 24-03-2008

ผมก็ว่า polyweb ให้เสียงที่ทุ้มกว่านะครับ ตามธรรมชาติของการผลิตและการเคลือบสาย

RE: ฟันธงให้หน่อยครับ เรื่อง Elixir - Grid.. - 24-03-2008

คืองี้ครับ..
สายของ Elixer มีทั้งหมด 2 ประเภทแยกตามเนื้อโลหะแล้วกันครับ..

1. 80/20 Bronze
-----80/20 Bronze nanoweb coating
-----80/20 Bronze Polyweb coating
-----80/20 Bronze Polyweb coating Antirust(เคลือบทั้งหกสาย)

2.Phospherbronze
-----Phospherbronze Bronze nanoweb coating
-----Phospherbronze Bronze Polyweb coating

ส่วนว่าอันไหนทุ้มกว่า ผมว่าน่าจะเป้น Poly ครับ เพราะเคลือบหนากว่าพอสมควรครับ..

ประมาณนี้ละกันครับ..

RE: ฟันธงให้หน่อยครับ เรื่อง Elixir - Phakawat - 24-03-2008

อ่อผมเพิ่งรู้ว่าเค้ามี Phospherbronze Polyweb ด้วย นึกว่ามีแต่ 80/20 Polyweb ขอบคุณมากคร๊าบบบ เด๋วลองหาซื้อดู

RE: ฟันธงให้หน่อยครับ เรื่อง Elixir - Grid.. - 24-03-2008

Grid.. Wrote:คืองี้ครับ..
สายของ Elixer มีทั้งหมด 2 ประเภทแยกตามเนื้อโลหะแล้วกันครับ..

-----80/20 Bronze nanoweb coating
-----80/20 Bronze Polyweb coating
-----80/20 Bronze Polyweb coating Antirust(เคลือบทั้งหกสาย)

-----Phospherbronze Bronze nanoweb coating
-----Phospherbronze Bronze Polyweb coating

ส่วนว่าอันไหนทุ้มกว่า ผมว่าน่าจะเป้น Poly ครับ เพราะเคลือบหนากว่าพอสมควรครับ..

ต้องขอโทษคุณ Phakawat ด้วยครับ ผมไม่แน่ใจว่า Phospherbronze Bronze Polyweb coating จะมีหรือปล่าวครับ.. พิมไปแล้วลืมดูน่ะครับ .. ขอโทษทีนะครับ..

RE: ฟันธงให้หน่อยครับ เรื่อง Elixir - povation - 24-03-2008

ผมอยากได้ Elixer Phospher Bronze Nanoweb ที่มีสาย1 ขนาด.012 ของใหม่ จำนวน 6 ชุด ใครมีช่วยแจ้งหรือส่งมาให้หน่อยซิครับ แจ้งราคามาก่อนก็ได้ครับ ผมต้องการด่วน ผมจึงยังไม่ได้ลงในกระทู้ ซื้อ-ขาย
ขอบคุณครับ

RE: ฟันธงให้หน่อยครับ เรื่อง Elixir - LittleNomad - 24-03-2008

povation Wrote:ผมอยากได้ Phospher Bronze Nanoweb .012 ของใหม่ จำนวน 6 ชุด ใครมีช่วยแจ้งหรือส่งมาให้หน่อยซิครับ แจ้งราคามาก่อนก็ได้ครับ ผมต้องการด่วน ผมจึงยังไม่ได้ลงในกระทู้ ซื้อ-ขาย
ขอบคุณครับ

ดูเหมือนที่ร้านน้าej_ จะมีนะครับน้าป๋อ

RE: ฟันธงให้หน่อยครับ เรื่อง Elixir - povation - 24-03-2008

จะโทรสอบถาม ขอบคุณน้าอ้วนมากครับ (ขอบคุณมากครับน้าอ้วน)

RE: ฟันธงให้หน่อยครับ เรื่อง Elixir - Phakawat - 24-03-2008

Grid.. Wrote:
Grid.. Wrote:คืองี้ครับ..

ต้องขอโทษคุณ Phakawat ด้วยครับ ผมไม่แน่ใจว่า Phospherbronze Bronze Polyweb coating จะมีหรือปล่าวครับ.. พิมไปแล้วลืมดูน่ะครับ .. ขอโทษทีนะครับ..

ไม่เป็นไรคับ เด๋วผมจะออกไปซื้อ Poly มาลองซักชุด เด๋วลองถามคนขายดู
ถ้ามีก็แหร่มเลย เอิ้กกก ผมชอบอารมณ์แบบสายปกติเล่นหนักๆซัก 2-3 วัน อะครับ อยากให้เสียงมันอยู่อย่างนั้นตลอดไป

ได้ไวดีครับ น้าหนึ่ง ej_sing เก็บไว้ให้ผมแล้ว 5 ชุด เยี่ยมไปเลยครับ
รุ่นนี้ใช้งานได้ดีจริงๆนะ ผมสนับสนุนเต็มที่