NimitGuitar webboard
ทำไมบางคนถึงคิดว่า กีตาร์สายเอ็น เสียงแย่กว่า กีตาร์สายเหล็ก ?? - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Acoustic music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=18)
+--- Thread: ทำไมบางคนถึงคิดว่า กีตาร์สายเอ็น เสียงแย่กว่า กีตาร์สายเหล็ก ?? (/showthread.php?tid=12646)

Pages: 1 2 3

ทำไมบางคนถึงคิดว่า กีตาร์สายเอ็น เสียงแย่กว่า กีตาร์สายเหล็ก ?? - aptoon - 03-03-2012

ผมเอากีตาร์สายเอ็นเล่นเพลงของคาราบาว พวกน้าๆที่กินเหล้าเค้าบอกเปลี่ยนกีตาร์เถอะ เสียงไม่เพราะเลย ผมก็เลยเอากีตาร์สายเหล็กมาเล่น ปรากฏว่าเสียงเพราะกว่ามาก

ปกติผมใช้กีตารสายเอ็นเล่นเพลงคลาสสิค เช่น Spanish Romance เสียงมันเพราะนะครับ แล้วทำไมเอามาเล่นเพลงคาราบาว หรือเพลงที่ตีคอร์ด ทำไมเสียงไม่เพราะล่ะครับ ??

ผมอยากถามทุกๆท่านว่ากีตาร์สายเอ็นส่วนใหญ่เหมาะกับเพลงแนวไหนครับ ??

RE: ทำไมบางคนถึงคิดว่า กีตาร์สายเอ็น เสียงแย่กว่า กีตาร์สายเหล็ก ?? - วันละเป๊ก - 03-03-2012

ผมว่ามันไม่ใช่แนวมากกว่าครับ ไม่ใช่มันไม่เพราะครับ ปกติผมเล่นสายเอ็นกับเพลงแนวบอสส่าที่พยายามหัดเล่นอยูครับ ถ้าเพลงป๊อปก็เล่นแบบเกาๆครับ

RE: ทำไมบางคนถึงคิดว่า กีตาร์สายเอ็น เสียงแย่กว่า กีตาร์สายเหล็ก ?? - napman - 04-03-2012

I'd say it's all in your ears (perception)Big Grin

In My Humble Opinion, your best guitar tone could very well be the worst to some other people's ears.

So "To each his own" Tongue

Here's the best guitar for this old man;

RE: ทำไมบางคนถึงคิดว่า กีตาร์สายเอ็น เสียงแย่กว่า กีตาร์สายเหล็ก ?? - povation - 04-03-2012

ในบรรยากาศที่มีเสียงดังแวดล้อม กีตาร์สายไนล่อนคงไม่ค่อยคู่ควรกับเพลงใดๆเลยมั๊งครับ
กีตาร์ Classic หรือสายไนล่อน เล่นในที่เงียบๆ จะไพเราะเสนาะหูกว่าครับ

RE: ทำไมบางคนถึงคิดว่า กีตาร์สายเอ็น เสียงแย่กว่า กีตาร์สายเหล็ก ?? - Maow - 04-03-2012

(03-03-2012, 23:33)วันละเป๊ก Wrote: ผมว่ามันไม่ใช่แนวมากกว่าครับ ไม่ใช่มันไม่เพราะครับ

เห็นด้วย

RE: ทำไมบางคนถึงคิดว่า กีตาร์สายเอ็น เสียงแย่กว่า กีตาร์สายเหล็ก ?? - napman - 04-03-2012

(04-03-2012, 06:51)povation Wrote: ในบรรยากาศที่มีเสียงดังแวดล้อม กีตาร์สายไนล่อนคงไม่ค่อยคู่ควรกับเพลงใดๆเลยมั๊งครับ

You think so Pov?Shy

How about this one?, I'm talking about Earl Klugh started at 3.40 onTongue

RE: ทำไมบางคนถึงคิดว่า กีตาร์สายเอ็น เสียงแย่กว่า กีตาร์สายเหล็ก ?? - povation - 04-03-2012

พี่ Napman ลงเพลงไพเราะมากครับ

* พวกน้าๆที่กินเหล้าเค้าบอกเปลี่ยนกีตาร์เถอะ * ทำให้ผมนึกถึง บรรยากาศในวงเหล้า เสียงกีตาร์ไนล่อนคงบางเกินกว่าที่จะฟังไปคุยกันไป แต่ถ้าเสียบไฟฟ้าได้คง เอาอยู่!

* ทำไมบางคน *
นั่นก็คงเป็นความรู้สึกของบางคน

RE: ทำไมบางคนถึงคิดว่า กีตาร์สายเอ็น เสียงแย่กว่า กีตาร์สายเหล็ก ?? - ยอดเยี่ยม - 04-03-2012

(04-03-2012, 13:56)povation Wrote: พี่ Napman ลงเพลงไพเราะมากครับ

* พวกน้าๆที่กินเหล้าเค้าบอกเปลี่ยนกีตาร์เถอะ *
ทำให้ผมนึกถึง บรรยากาศในวงเหล้า เสียงกีตาร์ไนล่อนคงบางเกินกว่าที่จะฟังไปคุยกันไป
แต่ถ้าเสียบไฟฟ้าได้คง เอาอยู่!

ลุง Nap ไม่ดื่มเหล้าหรือว่าคงห่างเหินวงเหล้าไปนาน
คงไม่รู้หรอกว่าบรรยากาศ โจ๊ะ พรึม พรึม ในวงเหล้ามันเป็นยังไง Cool

ผมก็ไม่ชอบดื่มเหล้า แต่ชอบบรรยากาศในวงเหล้าครับ (สำนวนคุ้นๆ) Big Grin

RE: ทำไมบางคนถึงคิดว่า กีตาร์สายเอ็น เสียงแย่กว่า กีตาร์สายเหล็ก ?? - pood - 04-03-2012

ผมคิดว่าเสียงจะเพราะหรือไม่มันไม่เกี่ยวกับกีต้าร์ไม่ว่าจะสายเหล็กหรือสายไนล่อนนะครับถ้าสายไม่เพิ้ยน คุณเองอาจจะไม่ถนัดเพลงของคาราบาวก็ใด้ ถ้าเพลงคาราบาวเล่นด้วยสายไนล่อนไม่เพราะก็คงต้องไปบอกคุณแอ๊ดให้เปลี่ยนกีต้าร์มั้งครับ

ผมว่าเพลงของคาราบาวส่วนใหกญ่ไม่ใด้เน้นเสียงกีต้าร์นะครับอย่างเพลง "ทะเลใจ" นี่ถ้าร้องไม่ดีเอากีต้าร์อะไรมาเล่นก็ไม่เพราะครับ

ลองเปรียบเทียบเสียงตีคอร์ดระหว่างสายเหล็กกับสายไนล่อนดูเองครับว่าอันไหนเพราะกว่ากัน

สายเหล็ก

สายไนล่อน

ผมว่าถ้าถนัดเล่นทั้งสองแบบก็ควรมีกีต้าร์สองตัวครับ

RE: ทำไมบางคนถึงคิดว่า กีตาร์สายเอ็น เสียงแย่กว่า กีตาร์สายเหล็ก ?? - piggyprince - 04-03-2012

เจ๋งครับพี่ปู๊ด มีตัวอย่างให้เห็นอย่างชัดเจน Big Grin
เจอน้องแป้งโกะเข้าไปละลายเลยแฮะ 555
ปล. อยากเรียนกีต้าร์กับน้องตุ๊กตาครับ Big GrinBig GrinTongue