NimitGuitar webboard
บรรยากาศงาน NimitGuitar Meeting 7th - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Meeting / Trip (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=4)
+---- Forum: NimitGuitar meeting VII (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=72)
+---- Thread: บรรยากาศงาน NimitGuitar Meeting 7th (/showthread.php?tid=11640)

Pages: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29

RE: กำหนดการงานสำคัญ All Solid Bluehouse Meeting 7th - povation - 19-01-2012

พบกับการแสดงสดของ Ant (Emotion Town) เวลา 15.00 น.
จะเล่นร้องเพลงใน Album ล่าสุดครับ

RE: กำหนดการงานสำคัญ All Solid Bluehouse Meeting 7th - pood - 19-01-2012

ถ้าจะมีการจัด workshop ในเวลา 12.00-16.00 น.ผมก็ยินดีที่จะช่วยบรรยายความเป็นมาของ acoustic pickup ให้ครับซึ่งผมก็คิดว่าน่าจะมีประโยชน์สำหรับคนที่ต้องการมาร่วมงานเพื่อหาความรู้และประสพการณ์เพิ่มเติม ส่วนการประชันเสียงของกีต้าร์จากหลายประเทศนั้นก็น่าสนใจมากเพราะแต่ละประเทศหรือแต่ละยี่ห้อเขาก็มีเอกลักษณ์ของเสียงที่แตกต่างกันออกไป

การบรรยายความเป็นมาของ acoustic pickup นั้นจะต้องแบ่งออกเป็นสองยุค ยุคแรกคือยุคที่ยังไม่มี acoustic amp (Trace Elliot ออกวางตลาดเป็นบริษัทแรกในปี 1990) และยุคปัจจุบัน ในยุคแรกนั้นกีต้าร์โปร่งไฟฟ้าส่วนใหญ่ทีศิลปินใช้กันมักจะมี pickup ติดมาจากโรงงานเลย ถ้าเป็นวง acoustic ก็มักใช้ piezo pickup ของ Ovation หรือ Takamine ถ้าเป็นวงร้อคซึ่ง piezo รับไม่ไหวเพราะเล่นดังมากก็ใช้ magnetic pickup อย่างพวก P-90 หรือ De Armond กีต้าร์พวกนี้เขาเล่นผ่านแอมป์กีต้าร์ไฟฟ้าทั้งนั้นครับ ถ้าเป็นในยุค '70s-'80s รุ่นยอดนิยมคือ Roland JC-120

ถ้าจะให้เล่าความเป็นมาของ acoustic guitar pickup และมีการ demonstrate ว่าเสียงเป็นยังไงแล้วผมต้องใช้อุปกรณ์ต่อไปนี้

1. แอมป์หลอด vintage หรือ Roland JC-120 (ผมมีแต่ถ้าทางสปอนเซ่อร์จะให้ยืมก็ดีครับเพราะขนลำบาก)

2. กีต้าร์โปร่งไฟฟ้า Ovation ยุคบุกเบิก (1970s) บ้านเต่าน่าจะมีนะครับ ส่วน Gibson และ Takamine ผมมีแล้ว

ส่วน pickup ยุคปัจจุบันนั้นผมขอรายการด้วยครับ ถ้าขาดเหลือผมจะใด้ขนไปเพิ่มเติม

การจัด workshop pickup น่าจะใช้เวลาไม่เกิน 50 นาที (ผมไม่เคยจัดอะไรยาวๆอยู่แล้ว) ไม่รวมช่วงคำถามคำตอบ

ถ้าจะมีการผนวก workshop + ประชันเสียงกีต้าร์ + การแสดง concert ของศิลปินเป็นรายการช่วงบ่ายและเก็บ 120 บาทเป็นค่าเครื่องดื่มและอาหารว่างก็ดีครับแต่เวลาน่าจะเริ่มประมาณบ่ายโมงครึ่งถึงห้าโมงเย็น ส่วนภาคค่ำนั้นก็เป็นรายการนั่งฟังเพลงจากเพื่อนสมาชิกและพบปะสังสรรค์กันตามปกติ

ถ้ามีการแจกรางวัลเป็น pickup จากสปอนเซอร์ในช่วงนี้ก็ยิ่งดีนะครับ

RE: กำหนดการงานสำคัญ All Solid Bluehouse Meeting 7th - povation - 19-01-2012

(19-01-2012, 14:43)pood Wrote: ถ้าจะมีการจัด workshop ในเวลา 12.00-16.00 น.ผมก็ยินดีที่จะช่วยบรรยายความเป็นมาของ acoustic pickup ให้ครับซึ่งผมก็คิดว่าน่าจะมีประโยชน์สำหรับคนที่ต้องการมาร่วมงานเพื่อหาความรู้และประสพการณ์เพิ่มเติม ส่วนการประชันเสียงของกีต้าร์จากหลายประเทศนั้นก็น่าสนใจมากเพราะแต่ละประเทศหรือแต่ละยี่ห้อเขาก็มีเอกลักษณ์ของเสียงที่แตกต่างกันออกไป

การบรรยายความเป็นมาของ acoustic pickup นั้นจะต้องแบ่งออกเป็นสองยุค ยุคแรกคือยุคที่ยังไม่มี acoustic amp (Trace Elliot ออกวางตลาดเป็นบริษัทแรกในปี 1990) และยุคปัจจุบัน ในยุคแรกนั้นกีต้าร์โปร่งไฟฟ้าส่วนใหญ่ทีศิลปินใช้กันมักจะมี pickup ติดมาจากโรงงานเลย ถ้าเป็นวง acoustic ก็มักใช้ piezo pickup ของ Ovation หรือ Takamine ถ้าเป็นวงร้อคซึ่ง piezo รับไม่ไหวเพราะเล่นดังมากก็ใช้ magnetic pickup อย่างพวก P-90 หรือ De Armond กีต้าร์พวกนี้เขาเล่นผ่านแอมป์กีต้าร์ไฟฟ้าทั้งนั้นครับ ถ้าเป็นในยุค '70s-'80s รุ่นยอดนิยมคือ Roland JC-120

ถ้าจะให้เล่าความเป็นมาของ acoustic guitar pickup และมีการ demonstrate ว่าเสียงเป็นยังไงแล้วผมต้องใช้อุปกรณ์ต่อไปนี้

1. แอมป์หลอด vintage หรือ Roland JC-120 (ผมมีแต่ถ้าทางสปอนเซ่อร์จะให้ยืมก็ดีครับเพราะขนลำบาก)

2. กีต้าร์โปร่งไฟฟ้า Ovation ยุคบุกเบิก (1970s) บ้านเต่าน่าจะมีนะครับ ส่วน Gibson และ Takamine ผมมีแล้ว

ส่วน pickup ยุคปัจจุบันนั้นผมขอรายการด้วยครับ ถ้าขาดเหลือผมจะใด้ขนไปเพิ่มเติม

การจัด workshop pickup น่าจะใช้เวลาไม่เกิน 50 นาที (ผมไม่เคยจัดอะไรยาวๆอยู่แล้ว) ไม่รวมช่วงคำถามคำตอบ

ถ้าจะมีการผนวก workshop + ประชันเสียงกีต้าร์ + การแสดง concert ของศิลปินเป็นรายการช่วงบ่ายและเก็บ 120 บาทเป็นค่าเครื่องดื่มและอาหารว่างก็ดีครับแต่เวลาน่าจะเริ่มประมาณบ่ายโมงครึ่งถึงห้าโมงเย็น ส่วนภาคค่ำนั้นก็เป็นรายการนั่งฟังเพลงจากเพื่อนสมาชิกและพบปะสังสรรค์กันตามปกติ

ถ้ามีการแจกรางวัลเป็น pickup จากสปอนเซอร์ในช่วงนี้ก็ยิ่งดีนะครับ

เวลาที่เหลือว่างสำหรับกิจกรรมที่พี่กฤษณกล่าวมาจะอยู่ในช่วง 13.00-15.00 น.
พี่กฤษณและทีมจัดงานพร้อม
แต่มีท่านใดบ้างที่พร้อมมารับชมรับฟัง ถ้าผู้เข้าชมน้อยกว่า 20 ท่าน ผมเห็นใจผู้บรรยายครับ
แต่กีตาร์และ pickup มีให้ลองเสียงเหมือนเดิมครับ

RE: กำหนดการงานสำคัญ All Solid Bluehouse Meeting 7th - pood - 19-01-2012

ไม่มีคนฟังซักคนผมก็บรรยายใด้ครับเพราะจะใด้อัด video เก็บไว้อยู่แล้ว ตอนนี้รุ้ตัวแล้วว่าห้ามบรรยายมั่วเพราะมีหลักฐาน นี่ถือว่าโชคดีที่ตอนบรรยาย Fender Workshop กันไม่มีใครหลุดซักคน ผมกลัวเรืองขนอุปกรณ์มากกว่าเรื่องไม่มีใครฟังมากกว่าครับ

RE: กำหนดการงานสำคัญ All Solid Bluehouse Meeting 7th - Webmaster - 19-01-2012

ขอบคุณพี่ Pood ครับ

(19-01-2012, 15:04)pood Wrote: ไม่มีคนฟังซักคนผมก็บรรยายใด้ครับเพราะจะใด้อัด video เก็บไว้อยู่แล้ว ตอนนี้รุ้ตัวแล้วว่าห้ามบรรยายมั่วเพราะมีหลักฐาน นี่ถือว่าโชคดีที่ตอนบรรยาย Fender Workshop กันไม่มีใครหลุดซักคน ผมกลัวเรืองขนอุปกรณ์มากกว่าเรื่องไม่มีใครฟังมากกว่าครับ

ขออาสาสมัคร
ขอแรงน้องๆหนุ่มๆแน่นๆที่สะดวก ช่วยพี่กฤษณด้านแรงงานหน่อยครับ

RE: กำหนดการงานสำคัญ All Solid Bluehouse Meeting 7th - Nobi - 19-01-2012

(19-01-2012, 15:04)pood Wrote: ไม่มีคนฟังซักคนผมก็บรรยายใด้ครับเพราะจะใด้อัด video เก็บไว้อยู่แล้ว ตอนนี้รุ้ตัวแล้วว่าห้ามบรรยายมั่วเพราะมีหลักฐาน นี่ถือว่าโชคดีที่ตอนบรรยาย Fender Workshop กันไม่มีใครหลุดซักคน ผมกลัวเรืองขนอุปกรณ์มากกว่าเรื่องไม่มีใครฟังมากกว่าครับ

ขอปรบมือให้ ในความตั้งใจของพี่กฤษณ์

ใครพลาดงานช่วงบ่ายเสียดายแย่
กิจกรรมแบบนี้ ไม่ได้จัดกันง่ายๆ น่ะ

RE: กำหนดการงานสำคัญ All Solid Bluehouse Meeting 7th - ยอดเยี่ยม - 19-01-2012

(19-01-2012, 15:22)povation Wrote:
(19-01-2012, 15:04)pood Wrote: ไม่มีคนฟังซักคนผมก็บรรยายใด้ครับเพราะจะใด้อัด video เก็บไว้อยู่แล้ว ตอนนี้รุ้ตัวแล้วว่าห้ามบรรยายมั่วเพราะมีหลักฐาน
นี่ถือว่าโชคดีที่ตอนบรรยาย Fender Workshop กันไม่มีใครหลุดซักคน ผมกลัวเรืองขนอุปกรณ์มากกว่าเรื่องไม่มีใครฟังมากกว่าครับ

ขออาสาสมัคร
ขอแรงน้องๆหนุ่มๆแน่นๆที่สะดวก ช่วยพี่กฤษณด้านแรงงานหน่อยครับ

เรียกใช้งานได้ตลอดเวลาเลยครับ

Sarun (ไม่ได้ลงชื่อมางานแต่ก็ต้องมาช่วยขนของ)
Silapin (ลูกชายพี่ป๋อ)
นู๋ฟิล์ม (เด็กอา(จารย์)กฤษณ)
lekleklek
Piggyprince
โอ๋ Love 69 (ไม่ได้ลงชื่อมางานแต่ก็ต้องมาช่วยขนของ)

ส่วนผมยืนคุมอยู่ข้างๆ ไม่เคยเอาเปรียบใครอยู่แล้ว Cool

RE: กำหนดการงานสำคัญ All Solid Bluehouse Meeting 7th - boonthong - 19-01-2012

ไปร่วมงานได้แล้วครับ ถ้าให้ช่วยขนอะไรยินดีครับ

081 5506450

RE: กำหนดการงานสำคัญ All Solid Bluehouse Meeting 7th - quackkk - 19-01-2012

P' Pood ผมมีรถหกล้อเล็กพร้อมหลังคา ถ้าให้ช่วยบอกได้เลยนะครับ ผมจะได้ลองจองรถที่บริษัทให้ อยากฟังและสนับสนุนครับ
(18-01-2012, 23:22)povation Wrote: ท่านที่ประสงค์จะร่วมแสดงดนตรีบนเวที ในครั้งนี้
ขอความกรุณาส่งรายชื่อเพลงมาให้ผม โดยด่วนที่สุดด้วยครับ
เพราะจะต้องจัดคิวการแสดง
การแสดงรอบบ่าย (บัตร 120 บาท)
15.00 - 16.30 น. เป็นการแสดงโดย ศิลปินเดี่ยว Ant (Emotion Town)
16.00 - 17.00 น. เป็นการแสดงโดย ศิลปินคู่ - ชีพชนก & Lik
การแสดงรอบเย็น 17.00 - 24.00 น. (บัตร 500 บาท) แบ่งเป็น 2 ช่วง
17.00-21.00 น. เป็นการแสดงของสมาชิกและเพื่อนๆนักดนตรี ระดับฝีมือที่มีอนาคต
21.01-24.00 น. เป็นการแสดงของบรรดายอดฝีมือผู้มีอัจฉริยะทางดนตรีทั้งหลาย

Quackkk
1. –
2. –

haahaaahaaaaaaa!!!!! พี่ป๋อให้ผมขึ้นไปรำดีกว่าครับ เล่นกีต้าร์คนเดียวนี่ไม่ไหวจริงๆครับพี่ Big Grin