NimitGuitar webboard
กีตาร์ในโลกเดี๋ยวนี้ มีกันซักกี่ยี่ห้อ ใครช่วยกันตอบหน่อยครับ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: กีตาร์ในโลกเดี๋ยวนี้ มีกันซักกี่ยี่ห้อ ใครช่วยกันตอบหน่อยครับ (/showthread.php?tid=1161)

Pages: 1 2 3 4

กีตาร์ในโลกเดี๋ยวนี้ มีกันซักกี่ยี่ห้อ ใครช่วยกันตอบหน่อยครับ - art - 28-02-2008

ผมเข้าไปดูในเวปกีตาร์เดี๋ยวนี้ แล้วก็ให้ต้องแปลกใจว่ามีกีตาร์หลายหลายยี่ห้อ ที่ไม่เคยได้ยินมาก่อน
ทั้งที่ตัวเองโง่ ไม่รู้จักเอง กับกีตาร์ยี่ห้อใหม่ ๆ จากพวกนักทำกีตาร์ที่ออกมาจากโรงงานดัง ๆ อีกเพียบ
นอกจากนั้น กีตาร์เดี๋ยวนี้ยังมีหน้าตาที่แปลกแตกต่างกันออกไปอีกเยอะแยะ

น้า ๆ ช่วยกันโพสต์ชื่อยี่ห้อ และรูปตัวอย่างซักยี่ห้อละตัวสองตัวได้มั๊ยครับ ถือว่าเป็นวิทยาทานให้ผม และ น้อง ๆ
รุ่นใหม่ ๆ ครับ

RE: กีตาร์ในโลกเดี๋ยวนี้ มีกันซักกี่ยี่ห้อ ใครช่วยกันตอบหน่อยครับ - kitalica - 28-02-2008

ผมว่าเยอะแยะมากเลยครับ นับไม่ไหว แต่ต้องมีผู้รู้จริงที่จะเข้ามาเฉลย

ส่วนผมว่าตอนนี้มี brand name กับ no name เท่านั้น จริงๆ
นะWink

และก็ HERRING

RE: กีตาร์ในโลกเดี๋ยวนี้ มีกันซักกี่ยี่ห้อ ใครช่วยกันตอบหน่อยครับ - povation - 28-02-2008

เข้าท่าแฮะ...
ขอนำเสนอยี่ห้อนี้ก่อนเลยครับ
(น้าart อาจจะเคยรู้จักแต่คงไม่เคยเห็นแบบนี้)
Adamas
[Image: 01ey0.jpg]

RE: กีตาร์ในโลกเดี๋ยวนี้ มีกันซักกี่ยี่ห้อ ใครช่วยกันตอบหน่อยครับ - Grid.. - 28-02-2008

ขอแนะนำอันนี้ละกันครับ..

RainSOng

[Image: rainsongws11ni6.jpg]

RE: กีตาร์ในโลกเดี๋ยวนี้ มีกันซักกี่ยี่ห้อ ใครช่วยกันตอบหน่อยครับ - pood - 28-02-2008

ถ้าเอาเฉพาะกีต้าร์โปร่งในหนังสือ Official Blue Book of Acoustic Guitars ซึ่งนับเฉพาะยี่ห้อที่มีขาย
ในอเมริกาในอดีตและปัจจุบันมีทั้งหมด 1,300 กว่ายี่ห้อครับ แต่ถ้านับหมดทั้งโลกและนับกีต้าร์ไฟฟ้าด้วย
คงมากกว่านี้เยอะเพราะบางยี่ห้ออย่าง McIlroy, Furch, Headway, Cat Eyes ยังไม่มีลิสต์ในเล่มนี้เลย

ข้อมูลที่น่าสนใจคือมีกีต้าร์อยู่ยี่ห้อเดียวที่ "Made in Thailand" คือ Angelo ครับ ส่วนพวก NNG, Alicia,
นั้นไม่มีครับเพราะไม่เคยส่งออก

คนส่วนใหญ่ที่อเมริกาจะใช้ Blue Book เป็นราคาอ้างอิงในการซื้อขายกีต้าร์โปร่งมือสองครับแต่ถ้าเป็นกีต้าร์ไฟฟ้าเขา
จะใช้ Official Vintage Guitar Price Guide แทน ผมก็ไม่รู้ว่าทำไมเหมือนกันแต่เท่าที่เตยคุยกับร้านขายกีต้าร์ที่โน่น
เป็นแบบนี้ทุกร้านเลย

มีใครอยากเดาใหมครับว่ากีต้าร์โปร่งและกีต้าร์ไฟฟ้าที่แพงที่สุดในโลกคือยี่ห้อและรุ่นอะไร(ไม่นับกีต้าร์ดารานะครับ) แต่บอกใด้
ว่าราคาแพงกว่ารถ Ferrari ก็แล้วกัน

RE: กีตาร์ในโลกเดี๋ยวนี้ มีกันซักกี่ยี่ห้อ ใครช่วยกันตอบหน่อยครับ - Grid.. - 28-02-2008

อยากรู้ครับพี่กฤษณ์.. ถ้าให้เดาสงสัยจะไม่พ้นมาตินรุ่นเก่า(สุดๆ)รึป่าวครับ.. Big Grin

RE: กีตาร์ในโลกเดี๋ยวนี้ มีกันซักกี่ยี่ห้อ ใครช่วยกันตอบหน่อยครับ - pop_250823 - 28-02-2008

ไฟฟ้าก็เฟนเดอร์ของเฮนดริกครับ 200 ล้านเหรียญ พวกเจ้าของไมโครซอฟประมูลไป
ของแคลบตัน 40 ล้านเหรียญ
เรวอน ก็ 40 ล้านเหรียญ
จำคร่าวๆไม่แน่ใจครับ ลืมๆไปแย้ว

RE: กีตาร์ในโลกเดี๋ยวนี้ มีกันซักกี่ยี่ห้อ ใครช่วยกันตอบหน่อยครับ - pood - 28-02-2008

กีต้าร์ดาราไม่นับครับน้าป้อปสองแสน นับเฉพาะพวกที่เขาซื้อขายกันอยู่ทุกวัน

ตัวนี้ก็หาดูยากครับ ผมรอหลานหิ้วกลับเมืองไทยมาให้ผมอยู่

[Image: dqagfullci3.jpg]

RE: กีตาร์ในโลกเดี๋ยวนี้ มีกันซักกี่ยี่ห้อ ใครช่วยกันตอบหน่อยครับ - .::.pOoH.::. - 28-02-2008

Jimmy D'Aquisto อีกตัวละ...อุอุ ^^

ค่าสินสอดที่จะสู่ขอเจ้านี่กี่ตังค์คับ..