NimitGuitar webboard
ดึกสงัด-วิกาลยามนี้แล้วเหตุไฉนท่านยังไม่นอน? - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: ดึกสงัด-วิกาลยามนี้แล้วเหตุไฉนท่านยังไม่นอน? (/showthread.php?tid=115)

RE: ดึกสงัด-วิกาลยามนี้แล้วเหตุไฉนท่านยังไม่นอน? - boobyblue - 01-08-2008

ปล.ผมอิจฉา"ซาไก"จัง.............

RE: ดึกสงัด-วิกาลยามนี้แล้วเหตุไฉนท่านยังไม่นอน? - LittleNomad - 01-08-2008

boobyblue Wrote:ปล.ผมอิจฉา"ซาไก"จัง.............

นีกว่าไปนอนแล้ว...

งั้นคุยต่อ...

ส่วนผมรู้สึกบอกไม่ถูกครับน้าฯ...
เพราะไม่ว่าจะเป็น ม้ง - มูเซอ - กะเหรี่ยง - ลีซอ - เย้า - อาข่า - ซาไก - ผีตองเหลือง - ฯลฯ
ที่ผมเคยเห็น ไม่ใช่อย่างที่เป็นในหนังสือหรือภาพยนตร์สารคดีของวันนี้!

...บางที...อารยธรรมก็เป็นยาพิษ -ใช่ไหมหนอ?
และคนมีอารยธรรม ก็มักคิดยัดเยียดแพร่เชื้ออารยธรรม
กระทั่งบางทีทำอย่างไม่รู้ตัว...

RE: ดึกสงัด-วิกาลยามนี้แล้วเหตุไฉนท่านยังไม่นอน? - boobyblue - 01-08-2008

LittleNomad Wrote:
boobyblue Wrote:ปล.ผมอิจฉา"ซาไก"จัง.............

...บางที...อารยธรรมก็เป็นยาพิษ -ใช่ไหมหนอ?
และคนมีอารยธรรม ก็มักคิดยัดเยียดแพร่เชื้ออารยธรรม
กระทั่งบางทีทำอย่างไม่รู้ตัว...

นั่นผมก็เห็นด้วยอย่างยิ่ง
แต่ที่ผมว่าอิจฉานั้นผมอิจฉาวิถีชีวิตดั้งเดิมของพวกเขา
ผมอยากมีวิถีชีวิตเรียบง่ายอย่างเขาบ้างจัง
แต่ก็รู้ว่าเป็นไปไม่ได้เพราะผมมันใจสูงเกินไป!

RE: ดึกสงัด-วิกาลยามนี้แล้วเหตุไฉนท่านยังไม่นอน? - LittleNomad - 02-08-2008

boobyblue Wrote:
LittleNomad Wrote:

นั่นผมก็เห็นด้วยอย่างยิ่ง
แต่ที่ผมว่าอิจฉานั้นผมอิจฉาวิถีชีวิตดั้งเดิมของพวกเขา
ผมอยากมีวิถีชีวิตเรียบง่ายอย่างเขาบ้างจัง
แต่ก็รู้ว่าเป็นไปไม่ได้เพราะผมมันใจสูงเกินไป!

สนทนากันตอนดึกต่อ...

"...แต่ที่ผมว่าอิจฉานั้นผมอิจฉาวิถีชีวิตดั้งเดิมของพวกเขา..." : นับเป็น อิสสา แห่งอุปกิเลส
"...ผมอยากมีวิถีชีวิตเรียบง่ายอย่างเขาบ้างจัง..." : นับเป็น อภิชฌมวิสมโลภะ แห่งอุปกิเลส
"...แต่ก็รู้ว่าเป็นไปไม่ได้เพราะผมมันใจสูงเกินไป!..." : นับเป็น สาเถยยะ แห่งอุปกิเลส

อย่างไรก็ตาม ผมมิได้หมายความว่า "กิเลส" เป็นสิ่งเลว...
เพราะถ้าเรายังไม่เข้าถึง 'พรหมัน สุญตา' อย่างที่ คัมภีร์อุปนิษัท กล่าวไว้ว่า

...สงบ จงบูชา
จากสิ่งนั้นที่มา
สู่สิ่งนั้นที่จักต้องมลาย
ด้วยสิ่งนั้นที่หายใจ...

เราก็จงเผชิญหน้ากับกิเลสเถิด
เพราะไม่ว่าจะเป็นนรก โลก สวรรค์ -ล้วนมี ดี ๆ ชั่ว ๆ
จะเป็น ภูต-คน-เทพ เพียงถือหลักปฏิบัติสามัญ อย่างครองสติ สันติก็บังเกิดแล้ว...
อย่างน้อยก็แก่ตน...

RE: ดึกสงัด-วิกาลยามนี้แล้วเหตุไฉนท่านยังไม่นอน? - Tai Labour - 02-08-2008

ผม"แทรก"ด้วยคนนะ พี่อ้วน น้าบู

สดับเอาตอนครึ่งหลับครึ่งตื่นอย่างนี้แหละ...เคลิบเคลิ้ม รัญจวนยิ่งกว่ามีตอนสติอันพึงระวังตน เป็นไหนๆ แหะ ๆ
กรึ่มนิดๆ อ่านแล้วหลับง่าย ไม่คิดมาก...เกินไปนัก

RE: ดึกสงัด-วิกาลยามนี้แล้วเหตุไฉนท่านยังไม่นอน? - LittleNomad - 02-08-2008

Labour Wrote:ผม"แทรก"ด้วยคนนะ พี่อ้วน น้าบู

สดับเอาตอนครึ่งหลับครึ่งตื่นอย่างนี้แหละ...เคลิบเคลิ้ม รัญจวนยิ่งกว่ามีตอนสติอันพึงระวังตน เป็นไหนๆ แหะ ๆ
กรึ่มนิดๆ อ่านแล้วหลับง่าย ไม่คิดมาก...เกินไปนัก

อ้าว!!!...
นึกว่าน้าLaฯ ออกไปท่องทะเลอบายมุข สนุกกับเพื่อนพ้องซะอีก...

อ้าว!!!...
น้าLaฯ มาอ่านเรื่องแบบนี้ คืนนี้จะฝันร้ายไหมนี่???!!!!

RE: ดึกสงัด-วิกาลยามนี้แล้วเหตุไฉนท่านยังไม่นอน? - AcousticMAN_001 - 02-08-2008

ป่านนี้ยังมีคนอยู่มั๊ยหนอ

RE: ดึกสงัด-วิกาลยามนี้แล้วเหตุไฉนท่านยังไม่นอน? - Tai Labour - 02-08-2008

ไปมาแล้ว....หลับสบายไปแล้วด้วยครับพี่อ้วน ตื่นมา แคะขี้ตานิดหน่อย หายใจอัตโนมัติ แล้วดูโลกดูงานต่อไป....

ป่านนั้นอาจไม่มี แต่ป่านนี้มีแล้วครับน้า Acoustic ฯ นอนดึก ตื่นเช้า...ยาวเลย เส้า ๆ ๆ ๆ

Labour Wrote:ไปมาแล้ว....หลับสบายไปแล้วด้วยครับพี่อ้วน ตื่นมา แคะขี้ตานิดหน่อย หายใจอัตโนมัติ แล้วดูโลกดูงานต่อไป....

นับว่าน้าฯ นับเป็นอึดฉะริยะบุคคล...
ไปท่องคลื่นทะเลอบายมุข กลับมาเล่นอินเตอร์เน็ต
เสร็จก็หลับพักนอนสบาย พอพลิกกายตื่นก็สดชื่นกับการแคะขี้ตา...
ขอจงอยู่ด้วยอัตโนบรีทดูโลกดูงานต่อไปเทอญ...

RE: ดึกสงัด-วิกาลยามนี้แล้วเหตุไฉนท่านยังไม่นอน? - SARUN - 03-08-2008

ราตรีสวัสดิ์