NimitGuitar webboard
ดึกสงัด-วิกาลยามนี้แล้วเหตุไฉนท่านยังไม่นอน? - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: ดึกสงัด-วิกาลยามนี้แล้วเหตุไฉนท่านยังไม่นอน? (/showthread.php?tid=115)

RE: ดึกสงัด-วิกาลยามนี้แล้วเหตุไฉนท่านยังไม่นอน? - AcousticMAN_001 - 31-07-2008

มีใครยังไม่นอนมั่งครับ......

RE: ดึกสงัด-วิกาลยามนี้แล้วเหตุไฉนท่านยังไม่นอน? - LittleNomad - 31-07-2008

ผมครับ...
จะขอหวยหรือ?

RE: ดึกสงัด-วิกาลยามนี้แล้วเหตุไฉนท่านยังไม่นอน? - AcousticMAN_001 - 31-07-2008

LittleNomad Wrote:ผมครับ...
จะขอหวยหรือ?
หวยออกอะไรครับ พรุ่งนี้
ใครมีเลขเด็ดบอกด้วยครับ

RE: ดึกสงัด-วิกาลยามนี้แล้วเหตุไฉนท่านยังไม่นอน? - LittleNomad - 31-07-2008

{8\0o๑4me๖^{\7o๓6+42}\๙2t1729+\oe?๗g^9+88}\๒#ot3+\oู๖m๊r0^{\o๐0+๕cdot5+65537}

RE: ดึกสงัด-วิกาลยามนี้แล้วเหตุไฉนท่านยังไม่นอน? - povation - 31-07-2008

ในที่สุดก็เป็นอาจารย์ใบ้หวยนี่เอง...เลขท้ายสองตัว 09

povation Wrote:ในที่สุดก็เป็นอาจารย์ใบ้หวยนี่เอง...เลขท้ายสองตัว 09

เรื่องหวย...ไม่เพียงบ้ากันบ้านเรานะครับน้าป๋อ
ประเทศเพื่อนบ้านเรา ก็ใช่ย่อย!

เมื่อสามปีก่อน ตอนผมไปถ่ายรูปที่เมืองปะเตง หรือที่คนไทยเราเรียกว่า เมืองพะสิม
ตอนนั้นผมพักอยู่ที่เมืองชายฝั่งทะเลตะวันตกเฉียงใต้ในพม่าแห่งนี้ราว ๆ อาทิตย์เศษ
ที่หน้าตลาดใจกลางเมือง มีร้านน้ำชา (ร้านน้ำชาพม่า จะคล้าย ๆ ร้านกาแฟโบราณของบ้านเรา)
เป็นร้านเก่า ๆ แต่พร็อบดี ผมชอบมานั่งทุกวัน วันละหลายรอบ เพราะมักจะจับภาพผู้คนได้จากร้านนี้
...อยู่ ๆ สายวันหนึ่ง หม่องเจ้าของร้าน นุ่งโสร่งไม่ใส่เสื้อ ก็เดินมายื่นปึกล็อตตารี่ให้!!!
ทีแรกผมก็งง ๆ และบอกปฏิเสธว่าไม่เอา ไม่ซื้อ!
เขายิ้ม... แล้วตอบว่า แค่ดึงออกมาให้เขาใบหนึ่ง เท่านั้น -ผมทำตาม...

...เช้าตรู่วันถัด ผมกลับไปนั่งที่ร้านนั้นอีก เพราะแทบถือเป็นกิจวัตร
วันนี้ ผมสังเกตว่าหน้าตาหม่อง แกยิ้มแย้มเกินปกติ
และทุกครั้งที่ผมสั่งน้ำชา เขาจะลัดคิวให้ก่อน!?!
หลังจากนั่งอยู่ร่วมชั่วโมง ถ่ายรูปผู้คน ดื่มชาพม่าผ่านไป 3-4 แก้ว -ผมเรียกคิดเงิน

...หม่อง เจ้าของร้านเดินยิ้มมาเก็บถ้วย
ผมรออยู่พักใหญ่ เมื่อเห็นว่าไม่มีใครมาคิดเงิน จึงบอกซ้ำเป็นคำรบสอง...
คราวนี้... หม่อง คนเดิมเดินยิ้มมายืนตรงหน้า เขาส่ายหน้า แล้วบอกว่าไม่คิดเงิน
ผมงง!?!
เขายื่นล็อตเตอรี่ เป็นปึกมาให้อีกเหมือนเมื่อวาน....

คราวนี้ผมเข้าใจทันทีว่าเ้กิดอะไรขึ้น...
...และหลังจากเลียบเลียงพูดคุยอยู่พักหนึ่ง จึงรู้ว่า...
คนพม่า มักมองคนเอเชีย ที่ไว้ผมเผ้าหนวดเครายาว เป็นพวกเกจิอาจารย์ไสยเวทย์ใบ้หวย
และเมื่อวาน หม่องถูกรางวัลจากล็อตเตอรี่ที่ผมดึงให้...555...
นับจากวันนั้น จนกระทั่งวันสุดท้ายที่พักอยู่ในเมืองปะเตง ...ผมเลยได้จิบน้ำชาฟรี...

แต่ความจริงในชีวิต
ผมไม่เคยซื้อหวยซื้อเบอร์
แถมเมื่อตอนรัฐบาลทักษิณ ทะลึ่งทำหวยบนดิน
ผมก็เคยเขียนบทความด่าอยู่หลายตอนในคอลั่มน์ที่เขียนประจำให้กับนิตยสารรายสัปดาห์ฉบับหนึ่ง ่...555...

RE: ดึกสงัด-วิกาลยามนี้แล้วเหตุไฉนท่านยังไม่นอน? - boobyblue - 31-07-2008

ด้วยทัศนะอันคับแคบของผม
ผมอยากให้รัฐบาลประกาศยกเลิกหวย!
ยกเลิกผลิตบุหรื่!
ยกเลิกเหล้า!
ยกเลิกวัฒนธรรมใดๆที่ส่งเสริมอบายมุก!!
ทัศนะผมนี่ช่างคับแคบจริงๆ

RE: ดึกสงัด-วิกาลยามนี้แล้วเหตุไฉนท่านยังไม่นอน? - povation - 01-08-2008

Lottery คือความหวังลมๆแล้งๆของคนในชาติ
ผมเคยถูกรางวัลมากที่สุดก็ราว 5 หมื่นบาท ประมาณ 2 ครั้ง
ไม่คิดจะซื้อแต่คนขายเอามายัดเยียดให้ ผมเลยใจอ่อน ปีนึงจะซื้อไม่เกิน 4 ครั้ง
แต่ถ้าคิดอย่างมีสติ..ผมว่าเก็บเงินออมไว้หรือทำประโยชน์อย่างอื่นดีกว่า
หากคิดว่าซื้อทุกงวดๆละแผ่น..เผื่อฟลุ๊ค..ผมก็สนับสนุนในความคิดนี้...แต่ไม่สนับสนุนเรื่องเงิน!
แม้ไม่ถูกรางวัลก็ตามก็ถือเป็นการCheck Rating ดวงการพนันของตนเอง

RE: ดึกสงัด-วิกาลยามนี้แล้วเหตุไฉนท่านยังไม่นอน? - LittleNomad - 01-08-2008

boobyblue Wrote:ด้วยทัศนะอันคับแคบของผม
ผมอยากให้รัฐบาลประกาศยกเลิกหวย!
ยกเลิกผลิตบุหรื่!
ยกเลิกเหล้า!
ยกเลิกวัฒนธรรมใดๆที่ส่งเสริมอบายมุก!!
ทัศนะผมนี่ช่างคับแคบจริงๆ

เป็นอุดมคติที่ดีครับ...โดยส่วนตัวผมเห็นด้วย -แต่...

ผมไม่เชื่อว่า - - การหมดสิ้นซึ่งอบายมุข นั่นคือการหมดสิ้นคนเลว
ผมไม่เชื่อว่า - - ต้นตอของปัญหาสังคม ทึ่สุดแล้วก่อเกิดมาจากอบายมุข
ผมไม่เชื่อว่า - - ถ้ารัฐบาลประกาศยกเลิกจริง จะไม่มีนักการเมืองหรือรัฐมนตรีร่ำรวยขึ้นมาจากการขายเหล้าเถื่อน บุหรี่เถื่อน หวยเถื่อน

ผมเชื่อว่า - - อบายมุขทั้งปวง หน่อเหง้าแห่งความชั่วของมันอยู่ในใจคน...

RE: ดึกสงัด-วิกาลยามนี้แล้วเหตุไฉนท่านยังไม่นอน? - boobyblue - 01-08-2008

ผมไม่ได้หมายต้องการกำจัดคนเลวครับ
แต่ผมหมายกำจัดกิเลสในใจคน
อย่างน้อยอบายมุขน่าจะเป็นพาหะชนิดหนึ่ง(อาจบางทีจะเป็นชนิดสำคัญ)
ที่นำไปสู่บางสิ่งบางอย่างที่ไม่น่าพิศมัยเท่านั้นครับ