NimitGuitar webboard
ดึกสงัด-วิกาลยามนี้แล้วเหตุไฉนท่านยังไม่นอน? - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: ดึกสงัด-วิกาลยามนี้แล้วเหตุไฉนท่านยังไม่นอน? (/showthread.php?tid=115)

RE: ดึกสงัด-วิกาลยามนี้แล้วเหตุไฉนท่านยังไม่นอน? - boobyblue - 23-09-2007

AcousticMAN_001 Wrote:กรึ๊บๆๆๆๆ.....ปุฮ่า ชื่นจายจิงๆ

ทำเสียงได้อารมณ์จริงนะน้า
แล้ว6ขวดจะดื่มหมดรึ?

ขออภัยที่จะละลาบละล้วง
กลางวันน้าทำงานรึเปล่า?
เดาว่าไม่ทำแน่...เห็นนอนดึกจริงเชียว
(ถามทำไม?...นี่ผมถามตัวเอง)

RE: ดึกสงัด-วิกาลยามนี้แล้วเหตุไฉนท่านยังไม่นอน? - AcousticMAN_001 - 23-09-2007

พรุ่งนี้กลางวันหยุดครับ น้าบูทำแต่กลางคืน

RE: ดึกสงัด-วิกาลยามนี้แล้วเหตุไฉนท่านยังไม่นอน? - AcousticMAN_001 - 23-09-2007

หมดไป 2ขวดแล้วครับน้า

RE: ดึกสงัด-วิกาลยามนี้แล้วเหตุไฉนท่านยังไม่นอน? - boobyblue - 23-09-2007

ผมก็สอง
แต่ผมมีแค่สาม
ทำไงดี?
แบ่งหน่อย....
เจริญเบียร์จริงนะพ่อหนุ่ม!

น้าอะฯ(ชื่อยาวขี้เกียจพิมพ์)
ผมขอเนื้อเพลง...
"เพราะชีวิตคือชีวิต เมื่อมีมาก็มีต้องเลิกไป....
อยู่ที่เรียนรู้อยู่ที่ยอมรับมัน เติมความคิดสติเราให้ทัน อยู่กับความจริงไม่ใช่สิ่งที่ฝัน และทำสิ่งนั้นให้ดีที่สุด"
น้าพอได้มั้ย?
ผมอยากร้องเพลงนี้จัง
รบกวนน้าหน่อย...ได้มั้ย?

จะจัดให้ ณ บัด now ครับ

[/b]LIVE AND LEARN
เพลงนี้คีย์แผ่นเป็น Key G ครับ แต่ถ้าผู้ชายเป็น C or D ก็ได้

Intro : G /D / Em /Bm /C /G /Em7 /A /D(สองรอบ ช่วงเปียนโน)
G D Em Bm
เมื่อวันที่ชีวิต เดินเข้ามาถึงจุดเปลี่ยน
C G Em7 Am D
จนบางครั้งคนเรา ไม่ทันได้ตระเตรียมหัวใจ
G D Em Bm
ความสุขความทุกข์ ไม่มีใครรู้ว่าจะมาเมื่อไหร่
C G Em7 A
จะยอมรับความจริง ที่เจอได้แค่ไหน
D
ฮื้อฮือ.....................
Bm Em Bm Em Em7
* เพราะชีวิต คือชีวิต เมื่อมีเข้ามา ก็มีเลิกไป
Am Bm
มีสุขสมมีผิดหวัง หัวเราะหรือหวั่นไหว
Am Dadd9
เกิดขึ้นได้ทุกวัน
C D G Dadd9
** อยู่ที่เรียนรู้ อยู่ที่ยอมรับมัน
Em Bm
ตามความคิด สติเราให้ทัน
C G Em A7
อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน
D G Dadd9
และทำสิ่งนั้นให้ดีที่สุด

G D Em Bm
สุขก็เตรียมไว้ ว่าความทุกข์ คงตามมาอีกไม่ไกล
C G Em A7 D
จะได้รับความจริง เมื่อต้องเจ็บปวดไหว
( * , ** )
Solo:G /Dadd9 /Dm /G /C /D
Ebmaj7 /Dsus4 /Em /A7 /D
Bm /Gm7 /Dm /Eb /Dm
Gm7 /C7 /F7
Bb F Gm7/Dm7
อยู่ที่เรียนรู้ ...ยอมรับมัน
Eb Dm Gm C7
อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน
F
และทำสิ่งนั้นให้ดีที่สุด

Solo:Bb /F /Gm7 /Dm7 /Em
Bb /Gm7 /C7 /F /Bb

แค่นี้น้าบู ก็เอาไปเล่น ร้องได้แล้ว โดยส่วนตัวเพลงนี้เป็นอีกเพลงที่ผมชอบ
และก็ ฤดูที่แตกต่าง ครับ

ง่ะไหง คอร์ดไม่ตรงตามผมพิมพ์อ่ะเนี่ย..

ขอบคุณมากครับ
คอร์ดไม่ต้อง...ไม่สน!
เดี๋ยวต้องไปหัดก่อน
หากมีโอกาสจะร้องให้ฟังแบบบิดๆเบี้ยวๆครับ..

พอดีบิ๊กซีนีม่าจบ เพลงสุดท้ายของหนังเป็นเพลงนี้
เลยนึกขึ้นมาได้ว่าอยากร้องมานานแล้ว
ฟังทีไรซาบซึ้งทุกที
ที่ได้ฟังเมื่อกี้คิดว่าเป็นเสียงของน้อยวงพูห์
ได้อารมณ์ไปอีกแบบ....

ผมดูอยู่เหมือนกันครับ 555

boobyblue Wrote:ขอบคุณมากครับ
คอร์ดไม่ต้อง...ไม่สน!
เดี๋ยวต้องไปหัดก่อน
หากมีโอกาสจะร้องให้ฟังแบบบิดๆเบี้ยวๆครับ..

พอดีบิ๊กซีนีม่าจบ เพลงสุดท้ายของหนังเป็นเพลงนี้
เลยนึกขึ้นมาได้ว่าอยากร้องมานานแล้ว
ฟังทีไรซาบซึ้งทุกที
ที่ได้ฟังเมื่อกี้คิดว่าเป็นเสียงของน้อยวงพูห์
ได้อารมณ์ไปอีกแบบ....

น้าบูเอามาร้องงาน meeting เปิดบ้านซิครับจะได้ฟังกันหลายๆคน