NimitGuitar webboard
คำว่า Jam D7 Blues หมายถึงอะไรครับ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Musical Tips & Techniques (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=5)
+--- Thread: คำว่า Jam D7 Blues หมายถึงอะไรครับ (/showthread.php?tid=11120)

คำว่า Jam D7 Blues หมายถึงอะไรครับ - moomtx - 06-08-2011

วานไหว้ผู้รู้ช่วยตอบทีครับ

อยากทราบว่า คำว่า A7 Blues A7 Blues jam อะไรเทือกนี้มันหมายความว่า
อะไรกันแน่ ครับ ครั้นจะคิดว่า คอร์ด 1-4-5 ที่จะเล่นเป็น A7 D7 E7 ก็แปลกๆ
ครับ

ช่วยหน่อยครับ
กำลังศึกษา และฝึกหัด Slow Blues ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

RE: คำว่า Jam D7 Blues หมายถึงอะไรครับ - Olivia - 09-08-2011

D7 น่าจะเป็นคีย์ที่ใช้ jam กันหรือปล่าวครับ
รอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ

RE: คำว่า Jam D7 Blues หมายถึงอะไรครับ - SARUN - 09-08-2011

(06-08-2011, 13:03)moomtx Wrote: อยากทราบว่า คำว่า A7 Blues A7 Blues jam อะไรเทือกนี้มันหมายความว่า
อะไรกันแน่

เรียกว่า เป็นภาษาแบบรวบรัดของนักดนตรีเมื่อยามจะต้องแสดงฝีมือ ขืนมาพูดยาวๆเช่น "เดี๋ยวเรามาเล่นมั่วๆตามอัธยาศัยในรูปแบบเพลงBlues แบบคนดำ ในบันไดเสียง A ".....มันยาวไป เกรงว่าคนดูจะเสียความนับถือลงไป

แต่ถ้าพูดสั้นๆ .. Blues jam in A7....1..2..1234 ผ่างๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ มันเทห่กว่าเห็นๆ

ทีนี้ผมจะพูดแต่A7 Blues jam ประเด็นเดียวนะ และตามที่คุณเข้าใจว่า คอร์ด 1-4-5 ที่จะเล่นเป็น A7 D7 E7 เข้าใจไม่ผิดครับ มันก็มีคอร์ด 3คอร์ดแค่นั้น เพราะเขาสั่งว่า A7 Blues jam นี่นา (ต่อให้สั่งสั้นๆว่า A7....ก็ยังต้องนึกเป็น blues อยู่ดี เพราะมีเลข7 ต่อท้าย)

โดยรวมถือว่าเป็น Key A เพียงแต่โน๊ตที่จะแสดงความเป็นblues (ผมเรียกว่า "โน๊ตช่วยชีวิต")มันซ่อนอยู่ในคอร์ด A7 นั่นคือ โน๊ตตัว G....ในคอร์ด D7 คือ โน๊ตตัว C...ในคอร์ด E7คือ โน๊ตตัว D
ดังนั้น อยากsolo โน๊ตอะไรก็ยัดๆใส่ไปเลยครับถ้าฟังแล้วมันเข้าท่าก็จำไว้....ถ้ามันไม่เข้าท่า ก็อย่ากลับไปเล่นโน๊ตนั้นอีก แล้วถ้านึกอะไรไม่ออก ก็นึกถึงโน๊ตช่วยชีวิตเอาไว้อย่างที่กล่าวข้างต้น ย้ำๆๆๆ ไปเรื่อย เดี๋ยวก็คิดออกเอง ถ้ายังตันอยู่ ก็รีบจบ หรือโยนให้คนอื่นๆ solo ต่อไป ด่วนจี๋ในท่อนถัดไป นี่แหละธรรมชาติของอารมร์การเล่นเพลง blues จริงๆ

ถ้ามาตรฐานทั่วไปเมื่อเจอคำว่า Blues ก็ให้เข้าใจว่าเป็น12 bar blues นี่คือหลักสากลที่ใครๆในโลกก็เข้าใจได้ตามนี้ โดยเล่นคอร์ดตามนี้
A7 /A7 /A7 /A7 / D7 / D7 /A7 / A7 / E7 / D7 / A7 / E7 / ...

ทีนี้กลับมาดู ว่าคุณคือใครในวง
ถ้าเป็นหน่วยสนับสนุนหรือ backup band เช่นคอร์ด หรือ เบส คุณสามารถใช้ 12 bar blues ได้เลย รับรอง นักดนตรีทุกคนตามได้หมด แต่ถ้าคุณจะแหกกฎก็ได้ เพราะคุณคือผู้คุมขอบเขตเพลงทั้งหมดแล้ว คุณจะทำอะไรใน 12 bar ได้ทั้งหมด โดยการจะวางคอร์ดอันไหนมาก่อน-หลัง ก็ได้ หรือ จะพอใจเล่นแค่ 8 bar หรือ 4 bar ก็ย่อมทำได้ ขอเพียงแต่ให้มันวนกลับมาเล่นซ้ำๆได้ตลอด ก็พอแล้ว
แต่ถ้าคุณคือแนวรุก หรือตัว Solo....คำแนะนำคือ อย่างรีบร้อนออกโน๊ตอะไรเสล่อๆ ออกไป จงตั้งใจฟังหน่วยสนับสนุน ก่อน ว่าเขาจะเล่นคอร์ดแบบ12 bar blues หรือ แบบ พิสดารบ้าๆบอๆอะไร แล้วจงตามมันรอยมันไปด้วยทำนองในหัวแบบหยาบๆช้าๆไปก่อนแล้ว อะไรๆๆๆๆๆ ก็จะตามมา
Feel Blues ที่ดี มันจะมาต่อเมื่อคุณตั้งใจฟังเสียงรอบข้างและ เห็นสิ่งรอบตัวก่อน เสมอๆ และมันจะมาเร็วขึ้นพร้อมกับเวลาที่คุณได้เล่นมันบ่อยๆทั้งคอร์ด ทั้ง solo หรือเรียกเท่ห์ๆว่า "ชั่วโมงบิน"
น่าจะเป็นกำลังใจในการศึกษาและฝึกหัด อาจจะยาวไปนิด แต่ลองพยามอ่านและทำความเข้าใจหลายๆเที่ยวดูครับ เพราะที่ผมเขียนมาทั้งหมด ผมยังทำไม่ได้ถึงครึ่งเล๊ยยย

RE: คำว่า Jam D7 Blues หมายถึงอะไรครับ - Nobi - 09-08-2011

ขอถามน้า sarun ต่อเลยครับ

ถ้ามาตรฐานทั่วไป 12 Bar Blues คือ
A7 /A7 /A7 /A7 / D7 / D7 /A7 / A7 / E7 / D7 / A7 / E7 / ...

----------------------
ผมมีตำราเล่นหนึ่ง เขียนไว้เป็น

อีกแบบหนึ่ง เพิ่งได้ดูจากDVD เมื่อต้นเดือนที่แล้ว สอนเป็น
A7 /A7 /A7 /A7 / D7 / D7 /A7 / A7 / E7 / E7 / A7 / A7 / ...

แบบที่ 2 ตัวที่ 12 เป็น A7
แบบที่ 3 ตัวที่ 10 เป็น E7

เป็นมาตรฐานของ Blue ด้วยหรือเปล่า

RE: คำว่า Jam D7 Blues หมายถึงอะไรครับ - SARUN - 09-08-2011

ถือเป็นการแตกยอดออกมาจากมาตรฐานแล้ว สามารถนำไปใช้ได้ดีเลย ถ้าน้าโนบิ เป็นคนเล่นคอร์ดและกำหนดให้jamตามนี้
แต่ถ้าอยู่ดีๆน้าโนบินึกจะเล่นอย่างนี้ ผมเชื่อว่า คนเล่นเบส หรือคอร์ด จะไม่รู้ตรง2ห้องสุดท้ายแน่นอน อาจต้องฟังน้าโนบิเล่นคอร์ดซัก1-2รอบ...
เพลงblues ดังๆในโลกหลายๆเพลง ก็ล้วนต้องแตกยอดออกไปจากสิ่งที่ผมเรียกว่า มาตรฐานทั่วไป 12 Bar Blues ทั้งนั้นแหละครับ เพื่อความเป็นเอกลักษณ์ของเพลงนั้นๆ ไม่ว่าจะเป็นการเปลี่ยนคอร์ด เพิ่มคอร์ด หรือโยกย้้ายตำแหน่งกันให้วุ่น แต่ยังไง ก็ต้องอยู่บน12ห้อง หรือไม่ก็8ห้อง อยู่ดีนั่นแหละ
มาตรฐาน ในความหมายของดนตรี มีเอาไว้ให้แตกยอดออกดอกออกผล ถ้าสมารถคิดหรือเล่นดนตรีอะไรให้ได้เกินมาตรฐาน ถือว่าควรทำแล้วหล่ะ
อ่านหรือศึกษาหลายๆทางดีแล้วล่ะครับ และจำมาใช้ให้หมดถ้ามันจำมาใช้ได้ เพราะจะว่าไป ผมว่าดนตรีมันไม่มีรากเหง้าอย่างใดอย่างหนึ่งหรอก มันก็ปรับตัวแปรสภาพไปได้ตามแต่ละสภาพแวดล้อมและเวลา

RE: คำว่า Jam D7 Blues หมายถึงอะไรครับ - Nobi - 09-08-2011

Ok เข้าใจแจ่มแจ้งแลย

ถามต่อเลยครับ การฝีก Blue Solo
นอกจากฝึก Miner Pentanic กับ Blue Scales ได้แล้ว
จะฝึกอะไรต่อครับ เพื่อจะ Improvise ได้

ตอนนี้กำลังฝึกฟังเพลงบูลล์ เพื่อให้สำเนียงมันติดหู
น้า sarun มีแนะนำว่าควรฟังของใครบ้างครับ

"จะฝึกอะไรต่อครับ เพื่อจะ Improvise ได้"
ก็คงต้องบอกว่าฟังและฝึกเล่นเยอะๆ ....ยิ่งมีวงเป็นของตัวเอง ยิ่งสบายใหญ่เลย เล่นกับวงเยอะๆ เล่นทุกครั้งที่เป็นการwarm up หรือเป็นเพลงตั้งเครื่องเสียง หรือเล่นทุกครั้งที่เป็นเพลงเปิดวงก็ดี เพราะลึกๆแล้ว มันเป็นการสื่อสารระหว่างนักดนตรี นักร้อง และคนที่ต้องทนดู
จะใช้สเกลอะไร มันไม่สำคัญเท่ากับว่า จะออกเสียงตัวโน๊ตนั้นออกมาอย่างไร นี่ละสำคัญที่ต้องเล่นกับวง บ่อยๆ แล้วยิ่งเพลงแนวๆนี่เปิดทางให้ทุกคนในวง solo ได้ ยิ่งดีใหญ่ ทุกคนจะได้มีส่วนร่วมในการเล่นเพลง
ทีนี้...พอคิดอะไรไม่ออกว่าจะเล่นอะไร ต้องไปหาฟังแล้วล่ะ เพื่อหาวัตถุดิบต่อไป
ยุคเก่าๆก็พวก Muddy Waters, John Lee Hooker , B.B. King ยุคกลางๆStevie Ray Vaughan , Roy Buchanan
ยุคปัจจุบันก็พวก Eric Clapton
รวมความแล้ว ฟังทุกอย่างที่ขวางหน้า ดีที่สุด

พยาดูการแสดงสดได้จะยิ่งดี ก็ฟังๆคละเคล้ากันไปตามแต่เวลาและอารมณ์จะอำนวย ขืนไปฟังมากๆมันจะเอียน
สิ่งที่พยามจดจำคือ แต่ละสำเนียงเสียงเอื้อน ทำได้ยังไง แล้วเอามาประยุกต์ใช้

พอเอา 2 เรื่องมารวมกัน ทีนี้ก็พยายามฝึกเล่าเรื่องด้วยเพลง Improvise ให้มันมีที่มา มีที่ไป มีความสะเทือนอารมณ์ หรืออย่างน้อยๆ ก็ขอให้มันมีความคิดที่จะถ่ายทอดอะไรออกมาด้วยอะไรที่สั้นๆง่ายๆอย่างเช่น เร็ว ช้า หวาน ดุ สอดแทรก หรือ ล้างผลาญ เป็นต้น

Improvise มันคล้ายๆกับคำว่ามั่วๆ แต่ต่างกันที่ สามารถจะกลับมาเล่นอีกครั้งได้

สุดท้ายนี่ ขอให้ใช้เวลาเล่นมั่วๆต่อไป แล้วเดี๋ยวซักวัน จะเจอสิ่งมหัศจรรย์ในตัวเอง

โอกาสหน้าคงได้ Jam Blues กันเนอะ!!