NimitGuitar webboard
ทั้งรู้ก็รัก finger style by ชีพชนก ศรียามาตย์ (Pretty guitar album) - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: NimitGuitar on TV (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=51)
+--- Thread: ทั้งรู้ก็รัก finger style by ชีพชนก ศรียามาตย์ (Pretty guitar album) (/showthread.php?tid=11102)

Pages: 1 2 3 4

RE: ทั้งรู้ก็รัก finger style by ชีพชนก ศรียามาตย์ (Pretty guitar album) - piggyprince - 05-08-2011

เยี่ยมมากเลยครับน้าเวบ พี่ชีพชนกสุดยอดมากๆทั้งแนวความคิดและถ่ายทอดได้เยี่ยมมากๆเลยครับ โปรมากๆ
ปล.ขออนุญาตแนะนำเรื่องการวางLighting เข้าใจว่าใช้ไฟมาส่องระดับเดียวกัน หรือต่ำกว่า Subjectไปหน่อย มันจะเกิดเงาย้อนขึ้นมาดูหลอนๆครับ แนะนำว่าเราลองจำลองการวางไฟให้สูงกว่าตัวแบบ เหมือนเวลาพระอาทิตย์อยู่เหนือเราเยื้องไปประมาณ45องศาของแบบ นั่นล่ะครับหลักการเดียวกันของการจัดไฟที่ได้มิติและไม่ดูหลอกครับ หวังว่าคงมีประโยชน์บ้างนะครับBig Grin

RE: ทั้งรู้ก็รัก finger style by ชีพชนก ศรียามาตย์ (Pretty guitar album) - Webmaster - 05-08-2011

ขอบคุณทุกๆท่านครับ

(05-08-2011, 12:26)piggyprince Wrote: เยี่ยมมากเลยครับน้าเวบ พี่ชีพชนกสุดยอดมากๆทั้งแนวความคิดและถ่ายทอดได้เยี่ยมมากๆเลยครับ โปรมากๆ
ปล.ขออนุญาตแนะนำเรื่องการวางLighting เข้าใจว่าใช้ไฟมาส่องระดับเดียวกัน หรือต่ำกว่า Subjectไปหน่อย มันจะเกิดเงาย้อนขึ้นมาดูหลอนๆครับ แนะนำว่าเราลองจำลองการวางไฟให้สูงกว่าตัวแบบ เหมือนเวลาพระอาทิตย์อยู่เหนือเราเยื้องไปประมาณ45องศาของแบบ นั่นล่ะครับหลักการเดียวกันของการจัดไฟที่ได้มิติและไม่ดูหลอกครับ หวังว่าคงมีประโยชน์บ้างนะครับBig Grin

หาอยู่เหมือนกันอ่ะครับ น้องหมูพอแนะนำร้านขายให้หน่อยได้ป่าวครับ

RE: ทั้งรู้ก็รัก finger style by ชีพชนก ศรียามาตย์ (Pretty guitar album) - ping - 06-08-2011

ขอบคุณมากๆครับ

RE: ทั้งรู้ก็รัก finger style by ชีพชนก ศรียามาตย์ (Pretty guitar album) - jackkitchar - 06-08-2011

สุดยอดเลยครับ ไม่บ่อยครั้งที่พี่นกจะมาปล่อยของจะ จะ อย่างนี้ จะว่าไปยังไม่เคยเห็น clip ไหนที่พี่นกสอนละเอียดอย่างนี้เลยครับ.....เป็น iDol ในดวงงใจผมตลอดกาล ต้องไปซื้อแผ่นนี้แน่นอน....
...พี่นกเขายังเล่นที่ Saxophone หัวค่ำ อยู่ป่าวครับ? ไม่ได้ไปฟังนานเลย กะรอบดึกเล่นที่ไหนครับ Log Cabin ทองหล่อยังมีอยู่ไหมครับ.....ขอบพระคุณครับ,,,,

RE: ทั้งรู้ก็รัก finger style by ชีพชนก ศรียามาตย์ (Pretty guitar album) - toeyguitaree - 07-08-2011

(04-08-2011, 21:04)Webmaster Wrote: ทั้งรู้ก็รัก finger style by ชีพชนก ศรียามาตย์
วิธีคิด เรียบเรียง ตลอดจนเทคนิคต่างๆ ที่ใช้ในเพลงนี้ พร้อมเล่นสดเต็มเพลงในช่วงท้าย

ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ มีประโยชน์กับผมมากเลย

RE: ทั้งรู้ก็รัก finger style by ชีพชนก ศรียามาตย์ (Pretty guitar album) - ยอดเยี่ยม - 07-08-2011

เรียบเรียงเล่นกับกีตาร์ได้ดีและเพราะครับ Wink

RE: ทั้งรู้ก็รัก finger style by ชีพชนก ศรียามาตย์ (Pretty guitar album) - guitar28_2001 - 07-08-2011

(06-08-2011, 14:57)jackkitchar Wrote: สุดยอดเลยครับ ไม่บ่อยครั้งที่พี่นกจะมาปล่อยของจะ จะ อย่างนี้ จะว่าไปยังไม่เคยเห็น clip ไหนที่พี่นกสอนละเอียดอย่างนี้เลยครับ.....เป็น iDol ในดวงงใจผมตลอดกาล ต้องไปซื้อแผ่นนี้แน่นอน....
...พี่นกเขายังเล่นที่ Saxophone หัวค่ำ อยู่ป่าวครับ? ไม่ได้ไปฟังนานเลย กะรอบดึกเล่นที่ไหนครับ Log Cabin ทองหล่อยังมีอยู่ไหมครับ.....ขอบพระคุณครับ,,,,

พี่นกยังเล่นอยู่ที่ Saxophone ศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ ครับ 19.30 - 20.30 ครับ
ส่วนที่ Log Cabin ทองหล่อ ไม่ได้เล่นแล้วครับ เพราะที่ร้าน Log Cabin ตอนนี้ที่ร้านไม่มีดนตรีสดแล้วครับ...เสียดายมากครับ

RE: ทั้งรู้ก็รัก finger style by ชีพชนก ศรียามาตย์ (Pretty guitar album) - jackkitchar - 07-08-2011

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล update ที่เล่นพี่นกครับ แล้วรอบดึก ๆ พี่เขายังเล่นเป็นวงที่ไหนไหมครับ? ( ได้คืบจะเอาศอก..) ที่เล่นกะพวกพี่โจ้ ตั้งแต่สมัย Pub Charcoal Grey นะครับ ( ใครเกิดทันบ้าง ยกมือขึ้น ) ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ....

RE: ทั้งรู้ก็รัก finger style by ชีพชนก ศรียามาตย์ (Pretty guitar album) - povation - 08-08-2011

(07-08-2011, 13:30)jackkitchar Wrote: ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล update ที่เล่นพี่นกครับ แล้วรอบดึก ๆ พี่เขายังเล่นเป็นวงที่ไหนไหมครับ? ( ได้คืบจะเอาศอก..) ที่เล่นกะพวกพี่โจ้ ตั้งแต่สมัย Pub Charcoal Grey นะครับ ( ใครเกิดทันบ้าง ยกมือขึ้น ) ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ....

สำหรับน้องชีพชนก ผมชื่นชอบในฝีมือและเสียงร้องมานานมากแล้วครับ

เกิดทันครับ ขอยกมือ สมัยนั้นวงผม(ผม+แดง+ทวีสิทธิ์) ได้เล่นที่ร้าน Charcoal Grey เพลินจิต
ช่วงหัวค่ำ พอวงผมลง วง Charcoal Grey (นก+โจ้+ตุ้ม) ก็ขึ้นเล่นต่อ

RE: ทั้งรู้ก็รัก finger style by ชีพชนก ศรียามาตย์ (Pretty guitar album) - Maow - 08-08-2011

เป็นคลิปสอนที่ดีอีกอันหนึ่งเลยครับ รายละเอียดการเล่นเยอะมากเลย วิธีการคิดการเล่นการถ่ายทอดก็ดีมากๆครับ