NimitGuitar webboard
Fret สวยๆ ใครๆก็อยากจับ :-D มาทำความสะอาด fret ของกีต้าร์คุณกันเถอะ! - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Musical Tips & Techniques (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=5)
+--- Thread: Fret สวยๆ ใครๆก็อยากจับ :-D มาทำความสะอาด fret ของกีต้าร์คุณกันเถอะ! (/showthread.php?tid=109)

Pages: 1 2 3 4

RE: Fret สวยๆ ใครๆก็อยากจับ :-D มาทำความสะอาด fret ของกีต้าร์คุณกันเถอะ! - เฒ่าทารก - 22-04-2009

^^
^^
^^
งั้นฝากขัดด้วยจิ อิอิอิอิ Big Grin

RE: Fret สวยๆ ใครๆก็อยากจับ :-D มาทำความสะอาด fret ของกีต้าร์คุณกันเถอะ! - pood - 22-04-2009

ผมใช้กระดาษขัด fret ของ Planet Wave ครับ เขามี template มาให้ด้วยเลย ใช้ง่ายมากครับ

[attachment=12498]

RE: Fret สวยๆ ใครๆก็อยากจับ :-D มาทำความสะอาด fret ของกีต้าร์คุณกันเถอะ! - custom - 22-04-2009

(22-04-2009, 12:29)pood Wrote: ผมใช้กระดาษขัด fret ของ Planet Wave ครับ เขามี template มาให้ด้วยเลย ใช้ง่ายมากครับ

Big Grin หาซื้อได้ที่ไหน แล้วราคาเท่าไหร่ครับ น้า poodBig Grin

RE: Fret สวยๆ ใครๆก็อยากจับ :-D มาทำความสะอาด fret ของกีต้าร์คุณกันเถอะ! - pood - 22-04-2009

ร้านย่งเส็งที่เวื้งมีขายครับ ราคาจำไม่ใด้แต่น่าจะประมาณสองร้อยกว่าบาทมีให้มาห้าแผ่น ถ้าเฟร็ตไม่ทุเรศมากใช้แผ่นเดียวก็พอครับ

ก่อนไปลองโทรๆไปถามก่อนนะครับว่ายังมีของอยู่หรือเปล่า ร้านนี้เขาเป็นผู้นำเข้ารายใหญ่ของสินค้า D'addario ซึ่งเป็นเจ้าของ Planet Wave พวกสายกีต้าร์นี่ถ้าซื้อเป็นโหลจะใด้ราคาขายส่งที่ถูกกว่าราคาขายปลีกมากมายครับ

Yongseng Music128-30 Soi 1 Wengnakornkasem, 10100 Samphanthawong, Bangkok

p: 662 2216600 f: 662 2258967

RE: Fret สวยๆ ใครๆก็อยากจับ :-D มาทำความสะอาด fret ของกีต้าร์คุณกันเถอะ! - custom - 22-04-2009

(22-04-2009, 15:01)pood Wrote: ร้านย่งเส็งที่เวื้งมีขายครับ ราคาจำไม่ใด้แต่น่าจะประมาณสองร้อยกว่าบาทมีให้มาห้าแผ่น ถ้าเฟร็ตไม่ทุเรศมากใช้แผ่นเดียวก็พอครับ

ก่อนไปลองโทรๆไปถามก่อนนะครับว่ายังมีของอยู่หรือเปล่า ร้านนี้เขาเป็นผู้นำเข้ารายใหญ่ของสินค้า D'addario ซึ่งเป็นเจ้าของ Planet Wave พวกสายกีต้าร์นี่ถ้าซื้อเป็นโหลจะใด้ราคาขายส่งที่ถูกกว่าราคาขายปลีกมากมายครับ

Yongseng Music128-30 Soi 1 Wengnakornkasem, 10100 Samphanthawong, Bangkok

p: 662 2216600 f: 662 2258967

Smile ขอบคุณครับ Wink

RE: Fret สวยๆ ใครๆก็อยากจับ :-D มาทำความสะอาด fret ของกีต้าร์คุณกันเถอะ! - Grid.. - 22-04-2009

(22-04-2009, 08:51)เฒ่าทารก Wrote: ^^
^^
^^
งั้นฝากขัดด้วยจิ อิอิอิอิ Big Grin

จัดให้คร๊าบบบ.. Big Grin

RE: Fret สวยๆ ใครๆก็อยากจับ :-D มาทำความสะอาด fret ของกีต้าร์คุณกันเถอะ! - ler2sup - 22-04-2009

(22-04-2009, 04:22)acousticboy Wrote: ใช่ครับน้า.. ผมเคยกันเทปแล้วขัด.. ใช้เวลาแป่ะเทป(nitto) นานอยู่.. แต่เวลาได้ขัดนี่สะใจมากๆเพราะไม่ต้องกลัวจะโดนกีต้าร์ครับ.. Smile

ปล.แสดงว่าน้า ler2sup ต้องมีความสุขเวลาขัดสีฉวีวรรณกีต้าร์แบบผมแน่ๆเลยครับ..

มีความสุขครับ แต่นิ้วมือเริ่มไม่ค่อยอนุญาติให้ทำครับ บางทีพอขัดๆไปแล้วนิ้วมันมีอาการแปลกๆ คล้ายๆจะทำท่างอไม่ได้ขึ้นมาเฉยๆ เดี๋ยวนี้เลย ต้องระวังๆหน่อยครับ Smile

RE: Fret สวยๆ ใครๆก็อยากจับ :-D มาทำความสะอาด fret ของกีต้าร์คุณกันเถอะ! - Grid.. - 22-04-2009

ต้องระวังนะครับ.. เพื่อนผม 2-3 เป็นแบบนี้ครับ คืออาการนิ้วล๊อคครับ.. (เพื่อนผมมันพวกชาวร็อค ปั่นๆ น่ะครับ..)

แต่ผมว่าอาการของน้าน่าจะมาจากการเกร็งนิ้วเป็นเวลานานๆโดยไม่รู้ตัวครับ..

ยังไงแนะนำน้า ler2sup ลองไปพบหมอนะครับ.. กลัวว่าจะเล่นกีต้าร์ไม่ได้น่ะครับ..

อาการนิ้วล้อคนี่ไม่ใช่เรื่องล้อกันเล่นนะครับ ใด้ข่าวว่าน้ายอดเยี่ยมก็เคยมีอาการนี้แต่เดี๋ยวนี้ไม่เป็นแล้วเพราะใช้เครื่องมือขัดที่เขามีขายเป็นกระป๋องครับ

[Image: JH6HMCAFMRK9OCASR9QWRCACOES3XCA1WHS0ZCAU...5NCAF4.jpg]

RE: Fret สวยๆ ใครๆก็อยากจับ :-D มาทำความสะอาด fret ของกีต้าร์คุณกันเถอะ! - ler2sup - 23-04-2009

(22-04-2009, 18:13)acousticboy Wrote: ต้องระวังนะครับ.. เพื่อนผม 2-3 เป็นแบบนี้ครับ คืออาการนิ้วล๊อคครับ.. (เพื่อนผมมันพวกชาวร็อค ปั่นๆ น่ะครับ..)

แต่ผมว่าอาการของน้าน่าจะมาจากการเกร็งนิ้วเป็นเวลานานๆโดยไม่รู้ตัวครับ..

ยังไงแนะนำน้า ler2sup ลองไปพบหมอนะครับ.. กลัวว่าจะเล่นกีต้าร์ไม่ได้น่ะครับ..

(22-04-2009, 22:32)pood Wrote: อาการนิ้วล้อคนี่ไม่ใช่เรื่องล้อกันเล่นนะครับ ใด้ข่าวว่าน้ายอดเยี่ยมก็เคยมีอาการนี้แต่เดี๋ยวนี้ไม่เป็นแล้วเพราะใช้เครื่องมือขัดที่เขามีขายเป็นกระป๋องครับ

[Image: JH6HMCAFMRK9OCASR9QWRCACOES3XCA1WHS0ZCAU...5NCAF4.jpg]

ขอบคุณน้าทั้งสองท่านในความห่วงใยครับ (คนในบ้านนี้นี่มันน่ารักจริงๆ...พับผ่าเหอะ (ขอนิดนึงนะครับ Big Grin))
ผมก็พยายามระวังอยู่ครับ เห็นว่าถ้าเป็นขึ้นมามากอาจต้องถึงขั้นผ่าตัด ก็จะคอยระวังไม่ให้ใช้นิ้วในทางไม่ถูกควรครับ Tongue
จำพวกออกแรงมากเกินไป เกร็งอยู่ท่าใดท่าหนึ่งนานเกินไป และก็พยายามออกกำลังบริหารนิ้วมือก่อนและหลังเล่นกีต้าร์ครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ