NimitGuitar webboard
ช่วยเลือก ovation ให้หน่อยครับ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Acoustic music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=18)
+--- Thread: ช่วยเลือก ovation ให้หน่อยครับ (/showthread.php?tid=10631)

ช่วยเลือก ovation ให้หน่อยครับ - bearnuc - 20-06-2011

อยากทราบว่าควรเลือกอะไรดีครับ ระหว่าง
ovation celebrity CS257 28000บาท (ตัวไม้หน้าเป็น maple)
ovation pinnacle CU247 32000บาท (อันนี้ไม่ทราบครับ ลืมถาม แต่คิดว่าเป็น spruce)
made in korea ทั้งคู่
ทั้งคู่ใช้ op-30
เหตุผลที่ผมจะซื้อคือ เป็นความฝันวัยเด็กที่อยากจะได้ ovationครับ บวกกับจะเล่นเพลงในวันแต่งงานของตัวเองปลายปีนี้ เพราะฉะนั้นกีต้าร์ที่จะซื้อคงกะจะไม่ขาย กะจะใช้ไปเรื่อยๆ เพราะเป็นกีต้าร์โปร่งตัวแรกที่เป็นเจ้าของเอง (ยืมเขามาตลอด) เก็บไว้ให้ลูกดู เผื่อสักวันเขาอาจจะเอามาเล่นได้ในอนาคตโดยไม่ต้องอายใคร... ทั้งคู่ผมได้ลองแล้ว feelingที่คอเหมือนกัน ไม่มีปัญหาในการจับใดๆครับ ผมจึงขอโอกาสพี่ๆช่วยบอกเหตุผลในการเลือก ovationระหว่างทั้ง2รุ่นนี้ให้หน่อยครับ ขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ สำหรับทุกคำตอบ

RE: ช่วยเลือก ovation ให้หน่อยครับ - Noname - 20-06-2011

ทั้ง2ตัวเป็นไม้Laminate ทั้งนั้นเลย ผมว่าราคางบเท่านี้ หารุ่นที่เป็นSolid top ดีกว่านะครับ
งบเท่านี้น่าจะได้บางรุ่น

หรือไม่ก็ลองเพิ่มงบเอาตัวสีดำน่ะครับ แต่ผมไม่รู้ว่าปัจจุบันเปลี่ยนspec ไปหรือยัง
หรือลองหามือสองดูครับ งบ3หมื่นกว่านี่ มือสองได้Ovationเจ๋งๆหลายตัวอยู่ (Custom Legend ยังได้เลยอ่ะครับ)
[Image: A10633987-14.gif]

RE: ช่วยเลือก ovation ให้หน่อยครับ - bearnuc - 21-06-2011

ลองเซิชดูแล้วเห็นว่าเป็น solid top ทั้งคู่ ไม่แน่ใจความเป็นมาของทั้ง2รุ่นอ่ะครับ
เรื่องมือสอง จริงๆก็อยากหา แต่ไม่รู้จะหาจากไหนครับ นานๆเข้ามาเช็คที ต้องอาศัยโชคล้วนๆครับ ไปตามร้านกีต้าร์ที่ขายมือสองก็กลัวโดนย้อมแมว ความรู้เรื่องหลังเต่าน้อยมากๆเลย

RE: ช่วยเลือก ovation ให้หน่อยครับ - povation - 22-06-2011

เห็นด้วยกับน้อง Noname ควรเลือกหาซื้อ Elite T series เสียงดีและคุ้มค่าคุ้มราคากว่า
[Image: elitetseries.jpg]

RE: ช่วยเลือก ovation ให้หน่อยครับ - yuth_pu - 22-06-2011

อยากให้เล่น 1619 รับรอง ติดใจ

RE: ช่วยเลือก ovation ให้หน่อยครับ - povation - 22-06-2011

(22-06-2011, 10:48)yuth_pu Wrote: อยากให้เล่น 1619 รับรอง ติดใจ

ดีมากซะด้วย แต่สภาพดีๆหายากนะครับ

RE: ช่วยเลือก ovation ให้หน่อยครับ - yuth_pu - 23-06-2011

หาไม่ยากหรอกครับ ที่พี่ป๋อไง ( :

RE: ช่วยเลือก ovation ให้หน่อยครับ - Noname - 23-06-2011

(21-06-2011, 00:31)bearnuc Wrote: ลองเซิชดูแล้วเห็นว่าเป็น solid top ทั้งคู่ ไม่แน่ใจความเป็นมาของทั้ง2รุ่นอ่ะครับ
เรื่องมือสอง จริงๆก็อยากหา แต่ไม่รู้จะหาจากไหนครับ นานๆเข้ามาเช็คที ต้องอาศัยโชคล้วนๆครับ ไปตามร้านกีต้าร์ที่ขายมือสองก็กลัวโดนย้อมแมว ความรู้เรื่องหลังเต่าน้อยมากๆเลย

ผมsearch ดูแล้ว ตามwebขายที่อเมริกาบอกเป็นLaminate
แล้วในweb ovation เขียนspruce topเฉยๆ
ในขระที่ถ้าคุณเข้าไปดูรุ่นใหญ่ๆในwebเขาจะเขียนว่าsolid spruce top
เลยคิดว่าเป็นLaminate ครับ

RE: ช่วยเลือก ovation ให้หน่อยครับ - sukqoojuicy - 28-06-2011

เอาใจช่วยครับ

ได้กีต้าร์ดีๆ ไวๆ

แล้วก็ยินดีกับงานแต่งงานด้วยครับ Smile

RE: ช่วยเลือก ovation ให้หน่อยครับ - bluebird - 19-07-2011

(20-06-2011, 16:09)bearnuc Wrote: อยากทราบว่าควรเลือกอะไรดีครับ ระหว่าง
ovation celebrity CS257 28000บาท (ตัวไม้หน้าเป็น maple)
ovation pinnacle CU247 32000บาท (อันนี้ไม่ทราบครับ ลืมถาม แต่คิดว่าเป็น spruce)
made in korea ทั้งคู่
ทั้งคู่ใช้ op-30
เหตุผลที่ผมจะซื้อคือ เป็นความฝันวัยเด็กที่อยากจะได้ ovationครับ บวกกับจะเล่นเพลงในวันแต่งงานของตัวเองปลายปีนี้ เพราะฉะนั้นกีต้าร์ที่จะซื้อคงกะจะไม่ขาย กะจะใช้ไปเรื่อยๆ เพราะเป็นกีต้าร์โปร่งตัวแรกที่เป็นเจ้าของเอง (ยืมเขามาตลอด) เก็บไว้ให้ลูกดู เผื่อสักวันเขาอาจจะเอามาเล่นได้ในอนาคตโดยไม่ต้องอายใคร... ทั้งคู่ผมได้ลองแล้ว feelingที่คอเหมือนกัน ไม่มีปัญหาในการจับใดๆครับ ผมจึงขอโอกาสพี่ๆช่วยบอกเหตุผลในการเลือก ovationระหว่างทั้ง2รุ่นนี้ให้หน่อยครับ ขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ สำหรับทุกคำตอบ
ไม่ทราบว่า ได้เต่าเกาหลี ไปกอดแล้วยังครับ
ขอฝากเต่าน้อยอเมริกัน ปี 1994 ไว้พิจารณาอีกรายการ ด้วยนะครับ
[Image: DSCN0920-1.jpg]
Ovation Custom Balladeer 1860

[font=Tahoma][size=medium]
สภาพพอใช้ได้ดังรูปครับ Smile
[Image: DSCN0910-1.jpg]

[font=Tahoma][size=medium][/color] ติดต่อสอบถามและ เทสต์ตัวจริงได้ครับ ที่ 085-133-6961
Rolleyes

[Image: DSCN0921.jpg]
[Image: DSCN0919.jpg]
[Image: DSCN0916.jpg]
[Image: DSCN0910.jpg]
เกือบลืมครับ Big Grin ... ผมขอขายที่ราคา 30000 บาทพร้อม Hard-Case นะครับ