NimitGuitar webboard
หมอนี่ มัน สุดๆ เลย จริงๆ รู้จักเพลง แต่มะรู้ว่า กีต้าร์ ยี่ห้อ ไร ใครรู้บอก ทีครับ? - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: หมอนี่ มัน สุดๆ เลย จริงๆ รู้จักเพลง แต่มะรู้ว่า กีต้าร์ ยี่ห้อ ไร ใครรู้บอก ทีครับ? (/showthread.php?tid=1038)

Pages: 1 2

หมอนี่ มัน สุดๆ เลย จริงๆ รู้จักเพลง แต่มะรู้ว่า กีต้าร์ ยี่ห้อ ไร ใครรู้บอก ทีครับ? - Mr.ake_00 - 07-02-2008

ใช้กีต้าร์ ยี่ห้อไร ครับ ใครรู้บอกที เล่น เก่งจริงๆ http://www.youtube.com/watch?v=31QQ1gNpAaY

RE: หมอนี่ มัน สุดๆ เลย จริงๆ รู้จักเพลง แต่มะรู้ว่า กีต้าร์ ยี่ห้อ ไร ใครรู้บอก ทีครับ? - Phakawat - 07-02-2008

เห็นอินเลย์ตรง เฟรท 12 เหมือนจะเป็นกีต้าร์ของ Yairi นะครับ อย่าเพิ่งเชื่อผมครับ ผมมั่ว รอผู้รู้จริงดีกว่า

RE: หมอนี่ มัน สุดๆ เลย จริงๆ รู้จักเพลง แต่มะรู้ว่า กีต้าร์ ยี่ห้อ ไร ใครรู้บอก ทีคร - LittleNomad - 07-02-2008

คิดว่าเป็น Alvarez Yairi MMY1 Dreadnought Cut-away Monte Montgomery Signature

http://www.youtube.com/watch?v=tDlREkYJ6qw&feature=related

ดูกันจะจะอีกคลิปหนึ่งครับ...

http://www.youtube.com/watch?v=XHd2x9NRRhU&feature=related

* Body Style: Slope Shoulder Dreadnought Cutaway
* Back/Sides: Burled Mahogany
* Top: Solid Spruce - Distressed
* Neck: Mahogany/Maple/Wenge
* Fingerboard: Ebony
* Scale: 25-3/8" (645mm)
* Width at Nut: 1-11/16" (43mm)
* Fingerboard Inlay: MM at 12th fret
* Bridge: DC Rosewood
* Body Binding: Wood Multi
* Soundhole Rosette: Abalone
* Head Overlay: Burled Mahogany with 2 white pearl stripes
* Pickguard: Birdseye Maple
* Tuning Machines: Sperzel Locking
* Finish: Natural Satin
* Electronics: System 600T MK II

The MMY1 acoustic-electric has the ability to inspire the most aggressive playing styles....เลยเป็นกีต้าร์ที่ผมฝันถึงตัวหนึ่ง ทั้ง ๆ ที่ฝีมือไม่ถึงขั้นครับ...

RE: หมอนี่ มัน สุดๆ เลย จริงๆ รู้จักเพลง แต่มะรู้ว่า กีต้าร์ ยี่ห้อ ไร ใครรู้บอก ทีครับ? - pood - 07-02-2008

เสียงแบบนี้เป็น character ของ Yairi เขาละครับ น้า Littlenomad จะเอา MMY1 มาทำไมครับ
ตัว Bob Weir Edition ดำปลอดของน้ามันแพงกว่าอีก(ราคาตั้งเจ้าดำปลอด $2,499 นะครับ)

MMY1 นี่เขาออกแบบมาให้มือกีต้าร์ซาดิสต์อย่างตา Monty โดยตรงครับเพราะแกชอบทำ vibrato ด้วยการโยกคอ
กีต้าร์ตัวโปรดของแกคือ 1987 Alvarez Yairi DY62 คอหักไปสี่หนจนทางบริษัทต้องออกรุ่นนี้มาเป็นคอ laminate
5 ชิ้นจะใด้ไม่หัก ส่วนไม้หน้านั้นทำให้เก่าฯสไตล์ relic ของ Fender ผมว่าตัวนี้เหมาะกับน้องหนึ่ง Hattaya มากเลย
เพราะสไตล์ซาดิสต์เหมือนกันแต่คงต้องเปลี่ยน saddle 6 ชิ้นมาเป็นแบบชิ้นเดียวเพราะแกสามารถตบสายจนหลุดจาก
saddle ใด้

สำหรับคนที่ยังไม่ทราบ Alvarez Yairi ไม่ใช่ Alvarez นะครับแต่คือกีต้าร์ K. Yairi ที่จัดจำหน่ายโดยบริษัท Alvarez
เมืองไทยไม่ใด้นำเข้าครับเพราะตัวแทนบอกว่าสั่งยากและแพงเกินไปสำหรับคนไทย

RE: หมอนี่ มัน สุดๆ เลย จริงๆ รู้จักเพลง แต่มะรู้ว่า กีต้าร์ ยี่ห้อ ไร ใครรู้บอก ทีคร - LittleNomad - 07-02-2008

...555...นั่นนะสิ สาย 6 ขนาด .056 น้องหนึ่งยังตบจนตกจากคอน! คนอะไรมือหนักเป็นบ้า!!!

...น้าpood ครับ ผมแค่ฝันเล่น ๆ ถึง MMY1 เท่านั้น... เพราะโดยส่วนตัว ผมชอบซาวด์ของ Yairi เป็นพิเศษ... และถ้าพูดถึงอยากได้จริง ๆ ตอนนี้ก็คงเป็น Yairi GY2E Lacewood Jumbo Cut-away - - คือกำลังเล็งหาทรง Jumbo ซาวด์อย่างที่น้าคงรู้ว่าผมชอบเสียงแบบไหนนั่นแหละ...

ไหน ๆ ก็ไหน ๆ แล้ว... ขอความเห็นน้าpood เลยครับว่า แล้วถ้าเป็น Gibson Jumbo Cut-away น้าว่า Gibson ทรงนี้ รุ่นไหนน่าจะถูกสเป็คกับผมครับ? และระหว่าง Yairi vs Gibson ตามความเห็นของน้า ตัวไหนน่าสนกว่ากัน? รบกวนด้วยครับ.

RE: หมอนี่ มัน สุดๆ เลย จริงๆ รู้จักเพลง แต่มะรู้ว่า กีต้าร์ ยี่ห้อ ไร ใครรู้บอก ทีครับ? - pood - 07-02-2008

ในลิ้งค์ที่น้า Littlenomad แปะใว้ ตา Monty แกบอกว่ากีต้าร์ตัวที่แกเล่นอยู่คือ Alvarez Yairi DY62
ตัวเก่านะครับไม่ใช่รุ่น MMY1

[Image: montydq7.jpg]

แต่ที่น่าสนคือแอมป์ที่แกใช้เป็นแอมป์ SWR รุ่น California Blonde ที่เขาว่าเสียงสุดยอดแต่ผมไม่เคยใด้ลองเพราะ
ตัวแทนจำหน่ายคือเบ้เงียบเส็งไม่ใด้นำเข้า ใครแวะไปลองถามดูก็ใด้ครับว่านำเข้ามาหรือยัง ตัวนี้ราคาที่โน่น $700
ถ้าที่เมืองไทยน่าจะไม่เกินสามหมื่นบาทเพราะภาษีนำเข้าแอมป์มันแพง(35%) ครับแลกกับแอมป์ขนาด 150 watts

[Image: 4460000010xlft1.jpg]

ระหว่าง Gibson กับ K. Yairi นี่ถ้าให้วิจารณ์คงยาวครับ ผมว่ามีเหมือนกันอย่างเดียวคือโรงงาน
ใหญ่พอฯกัน Yairi มีไม้ในสต้อคมากกว่าเพราะสะสมมาเกินสี่สิบปีจนมีมากที่สุดในโลก Gibson
สวยกว่าและแพงกว่าแต่เรื่องเสียงต้องลองก่อนซื้อทุกครั้ง Yairi มีชื่อเสียงเรื่องการทำ lamination
เพราะเขาใช้ไม้แผ่นเดียวกันมาฝานเป็นสองชิ้นแล้วทากาวบางฯตรงกลางเพื่อเพิ่มความแข็งแรงเสียง
จึงไม่แตกต่างกับ solid แต่ขึ้นรูปง่ายกว่า

แต่ว่า Gibson Jumbo Cutaway ที่ไม่ใช่ custom shop มีด้วยหรือครับ

RE: หมอนี่ มัน สุดๆ เลย จริงๆ รู้จักเพลง แต่มะรู้ว่า กีต้าร์ ยี่ห้อ ไร ใครรู้บอก ทีครับ? - LittleNomad - 07-02-2008

ผมคงเข้าใจผิดนะครับ เพราะหน้าตา MMY1 มันแทบจะถอดพิมพ์มากจาก DY62

...และ...ครับ แอมป์ SWR รุ่น California Blonde นี่ก็สะดุดใจอยู่เหมือนกัน...

ส่วน Gibson Jumbo Cutaway ที่ไม่ใช่ custom shop มีด้วยหรือ? - - ผมไม่ทราบจริง ๆ ครับ เห็นแต่รูปและสเป็คจากเว็บ เลยอยากลอง เช่น J185EC Blues King Electro Jumbo Cutaway Acoustic, หรือ L4A Rosewood Jumbo Cutaway Acoustic

อย่างไรก็ตาม หากฟังตามนัยที่น้าpood พูดระหว่าง Gibson กับ Yairi ดูเหมือนตัวหลังจะมีภาษีน่าคบหากว่า -ใช่หรือเปล่าครับ?

Gibson ที่มี cutaway ส่วนใหญ่จะเป็นทรง mini jumbo ที่มีขนาด lower bout 16" ครับ
ส่วน Jumbo นั้นถ้าเป็นยี่ห้อนี้จะมี lower bout 17" อย่างพวก J-200 เป็นต้น

ระหว่าง Gibson กับ Yairi นี่ผมชอบ Yairi มากกว่าครับ อย่าง Gibson นี่มีที่ผมชอบอยู่ตัวเดียวเองแต่ Yairi
ผมชอบทุกตัวเลยแม้แต่เจ้าดำปลอดยังงงฯอยู่ว่าดันขายไปใด้อย่างไร

pood Wrote:...ระหว่าง Gibson กับ Yairi นี่ผมชอบ Yairi มากกว่าครับ อย่าง Gibson นี่มีที่ผมชอบอยู่ตัวเดียวเองแต่ Yairi
ผมชอบทุกตัวเลยแม้แต่เจ้าดำปลอดยังงงฯอยู่ว่าดันขายไปใด้อย่างไร

อุ้ย!!!! มาลูกนี้ ผมเลยไม่กล้าถามถึง 'เจ้าตัวบาง' ...ทีแรกนึกว่าจะขอไปดูตัวสักหน่อย...เพราะเห็นว่าเป็นพี่น้องกับ 'เจ้าดำปลอด'...