NimitGuitar webboard
อยากได้ classical guitar คอเล็ก - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: Classified (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=7)
+--- Forum: ซื้อ-ขาย / Buy-Sell (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=8)
+--- Thread: อยากได้ classical guitar คอเล็ก (/showthread.php?tid=10313)

อยากได้ classical guitar คอเล็ก - suwannee - 26-05-2011

หนูพยายามเรียนกีต้าร์คลาสสิค ที่โรงเรียนสอนกีต้าร์ เพราะรักและชอบเสียงของกีต้าร์คลาสสิค แต่ก็ต้องล้มเลิก เพราะหนูเป็นคนนิ้วสั้นแถมยังเล็กมากๆๆๆๆๆๆ

จึงอยากรบกวน คุณลุง คุณน้า และคุณอา ช่วยแนะนำกีต้าร์คลาสสิคคอเล็ก
ให้หนูสักตัว เอาที่เป็นไม้หน้าแท้นะคะ

ขอขอบคุณทุกคนนะคะ

RE: อยากได้ classical guitar คอเล็ก - mai_911 - 26-05-2011

ไว้รอได้ Yamaha NTX700 ก่อนนะครับ เดี๋ยวจะขาย Cort CEC 5 ให้นะ คอเล็กเล่นง่าย ไม้หน้า Solid Cedar ด้วยจ้า

RE: อยากได้ classical guitar คอเล็ก - suwannee - 26-05-2011

(26-05-2011, 02:12)mai_911 Wrote: ไว้รอได้ Yamaha NTX700 ก่อนนะครับ เดี๋ยวจะขาย Cort CEC 5 ให้นะ คอเล็กเล่นง่าย ไม้หน้า Solid Cedar ด้วยจ้า

รบกวนขอทราบขนาดของคอได้มั้ยคะ

RE: อยากได้ classical guitar คอเล็ก - mai_911 - 26-05-2011

(26-05-2011, 02:21)suwannee Wrote:
(26-05-2011, 02:12)mai_911 Wrote: ไว้รอได้ Yamaha NTX700 ก่อนนะครับ เดี๋ยวจะขาย Cort CEC 5 ให้นะ คอเล็กเล่นง่าย ไม้หน้า Solid Cedar ด้วยจ้า

รบกวนขอทราบขนาดของคอได้มั้ยคะ

45mm ครับเท่ากับกีต้าร์สายเหล็กที่คอกว้างๆหน่อย
มี 14 fret

RE: อยากได้ classical guitar คอเล็ก - ยอดเยี่ยม - 26-05-2011

(26-05-2011, 02:08)suwannee Wrote: หนูพยายามเรียนกีต้าร์คลาสสิค ที่โรงเรียนสอนกีต้าร์ เพราะรักและชอบเสียงของกีต้าร์คลาสสิค
แต่ก็ต้องล้มเลิก เพราะหนูเป็นคนนิ้วสั้นแถมยังเล็กมากๆๆๆๆๆๆ

จึงอยากรบกวน คุณลุง คุณน้า และคุณอา ช่วยแนะนำกีต้าร์คลาสสิคคอเล็ก
ให้หนูสักตัว เอาที่เป็นไม้หน้าแท้นะคะ

ขอขอบคุณทุกคนนะคะ

ฟังสำนวนที่พูดน่าจะเป็นเด็กโต เพราะรู้ด้วยว่า ไม้หน้าต้องเป็นไม้แท้ Cool
ผมยังไม่รู้เลยว่า ไม้แท้กับไม้ปลอม ที่ใช้ทำกีตาร์ต่างกันยังไง

กีตาร์คลาสสิคที่อาจารย์สอนให้เล่นเพลงคลาสสิคตามโรงเรียนทั่วไป " ต้องคอใหญ่เท่านั้น "
ถ้าใช้กีตาร์คลาสสิคคอเล็กไปเรียน เดี๋ยวโดนอาจารย์ตีมือนะ แต่ถ้าแกยอมก็ไม่เป็นไร

กีตาร์คลาสสิคคอเล็กที่เห็นกัน จะเป็นกีตาร์กลายพันธุ์ ดัดแปลงนำมาเล่นเพลงทั่วๆไป
เรียกว่ากีตาร์สายไนล่อน เห็นฝรั่งเรียกว่า Crossover Guitar บ้าง Nylon String Guitar บ้าง
ไม่รู้จะเรียกยังไงดี สับสนไปหมด Rolleyes

พี่แนะนำให้หนูใช้ Yamaha CS-40 คอเล็กและตัวเล็กด้วย
ราคาไม่แพง (3,XXX บาท) เอาไว้หัดเล่นก่อน
หรือถ้าราคาสูงกว่านั้นก็ Arantxa Sanchez Vicario เอ๊ย! นั่นมันนักเทนนิส Tongue
นี่เลย Prudencio Saez หาไ้ด้ที่นครหลวงการดนตรี ผู้อุปถัมภ์รายการของเรา

พอเล่นคล่อง..เก่ง ค่อยซื้อตัวใหม่ ตัดสินใจเองว่าจะซื้อแบบกีตาร์คลาสสิคแท้ๆหลักแสน
หรือจะเลือกสายไนล่อนระดับมืออาชีพหลักหมื่นก็ได้ Wink

RE: อยากได้ classical guitar คอเล็ก - suwannee - 26-05-2011

ขอบคุณคุณอาทุกคนมากๆนะคะ หนูได้ความรู้มากๆเลยคะ

แล้วหนูจะชวนคุณพ่อไปเลือกกีต้าร์ที่นครหลวงการดนตรีคะ

RE: อยากได้ classical guitar คอเล็ก - Nobi - 27-05-2011

Prudencio Saez ตัวเล็กๆมึที่นครหลวงสาขาซีคอน
สาขาอื่นไม่แน่ใจว่ามีหรือเปล่า
เคยไปพารากอน+ฟอร์จูน ไม่เห็นรุ่นตัวเล็ก

RE: อยากได้ classical guitar คอเล็ก - farang - 03-06-2011

ผมมี Classic คอเล็กครับ เป็นโปร่งไฟฟ้า cut away ยี่ห้อ Yamaha ครับ มือสอง
สนใจมั๊ย

RE: อยากได้ classical guitar คอเล็ก - ยอดเยี่ยม - 03-06-2011

(03-06-2011, 13:23)farang Wrote: ผมมี Classic คอเล็กครับ เป็นโปร่งไฟฟ้า cut away ยี่ห้อ Yamaha ครับ มือสอง
สนใจมั๊ย

ลงรูป..รายละเอียดของกีตาร์..พร้อมชื่อรุ่นด้วย
เผื่อมีท่านอื่นสนใจ รวมทั้งผมด้วยนะครับ คุณฝรั่ง Wink

RE: อยากได้ classical guitar คอเล็ก - napman - 03-06-2011

(26-05-2011, 12:54)ยอดเยี่ยม Wrote: หรือถ้าราคาสูงกว่านั้นก็ Arantxa Sanchez Vicario เอ๊ย! นั่นมันนักเทนนิส Tongue

Dear Sakchai,

I didn't know you know anything about tennisRolleyesBig Grin

But now I know that you really doCool

We'll find time to play together next time we meet OK?