NimitGuitar webboard
Album ที่บันทึกเสียงดีที่สุด - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: Others (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=12)
+--- Forum: Movies / Musics / Books (ดูหนัง ฟังเพลง) (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=27)
+--- Thread: Album ที่บันทึกเสียงดีที่สุด (/showthread.php?tid=10073)

Pages: 1 2 3 4 5

RE: Album ที่บันทึกเสียงดีที่สุด - boobyblue - 08-05-2011

พี่นิมิตคุยเก่งขึ้นหรือเปล่าครับ....Big Grin

RE: Album ที่บันทึกเสียงดีที่สุด - Webmaster - 08-05-2011

(08-05-2011, 00:31)jackkitchar Wrote: อัลบั้ม "กัมพูชา" ของ คาราบาว อัด Acoustic ได้ถูกใจผมมาก
ขอออกตัวก่อนว่าผมไม่ได้เป็นแนวเพื่อชีวิตจัด ๆ แต่ประการใด
แต่ปัจจุบันยังเปิด album นี้ฟังเป็นครูในการหาความรู้ในการบันทึกเสียง Acoustic ตลอด
มัน ดิบ ดิบ แน่น แน่น ไม่มี effect ฟุ้งกระจายดี ได้ยิน ได้รู้สึก การลง pick กระทบสายออกมากับเนื้อเพลงเลย
percussion ก็มาแบบมีมิติเหมือนกับว่ากำลังเล่นกีต้าร์ล้อมวง รอบกองไฟ แล้วมีใครซักคนเคาะ percussion ขึ้นมาน่ะครับ ได้ feel Live มาก ๆ
คงยกเครดิตให้พี่เขียว คาราบาว ที่เป็นหนึ่งใน sound egineer ชั้นนำของเมืองไทย กะ ฝีมือลง pick ร่ายมนต์กีต้ารโปร่ง อันสุดยอดของพี่ คาราบาวแต่ละคนด้วยน่ะครับ
ผมมีอัลบั้ม คาราบาว ชุดที่ทำ remaster ใหม่ปกดำๆ ต้องลองไปฟังดูอีกทีครับ

(08-05-2011, 02:11)boobyblue Wrote: พี่นิมิตคุยเก่งขึ้นหรือเปล่าครับ....Big Grin
เหมือนเดิมครับ อิอิ

RE: Album ที่บันทึกเสียงดีที่สุด - napman - 08-05-2011

(08-05-2011, 00:31)jackkitchar Wrote: คงยกเครดิตให้พี่เขียว คาราบาว ที่เป็นหนึ่งใน sound egineer ชั้นนำของเมืองไทย

I happened to know and befriended with Keo(Kirati Promsaka Na Sakon Nakhon) since i was in Thailand prior to 1972 before I left for USA. Recently I've met all of Carabao except KeoSad

When I was in Thailand for my vacation in 2008 (I think), I've talked to Keo on the phone and plan to visit him at his restaurant somewhere in Pattaya but due to our tight vacation schedule I couldn't find time to go to his restaurant and failed to meet himShy

May be next time my friend, just hang in thereTongue

RE: Album ที่บันทึกเสียงดีที่สุด - Tai Labour - 08-05-2011

(08-05-2011, 02:14)Webmaster Wrote:
(08-05-2011, 02:11)boobyblue Wrote: พี่นิมิตคุยเก่งขึ้นหรือเปล่าครับ....Big Grin

คุยเท่าเดิม แต่เขียนมากกว่าเดิม
ทว่า เขียนมากๆ จะทำให้คุยน้อยกว่าเดิม(เข้าไปอีก) Big Grin

RE: Album ที่บันทึกเสียงดีที่สุด - Webmaster - 08-05-2011

(08-05-2011, 07:30)Labour Wrote:
(08-05-2011, 02:14)Webmaster Wrote:

คุยเท่าเดิม แต่เขียนมากกว่าเดิม
ทว่า เขียนมากๆ จะทำให้คุยน้อยกว่าเดิม(เข้าไปอีก) Big Grin

ใช่ครับ ความจริงต้องเรียกว่าพิมพ์มากขึ้นนะ
พี่ต่ายขอ pin หน่อยเดี๋ยวจะพิมพ์ไปหา Tongue

RE: Album ที่บันทึกเสียงดีที่สุด - Tai Labour - 09-05-2011

(08-05-2011, 19:13)Webmaster Wrote:
(08-05-2011, 07:30)Labour Wrote:

ใช่ครับ ความจริงต้องเรียกว่าพิมพ์มากขึ้นนะ
พี่ต่ายขอ pin หน่อยเดี๋ยวจะพิมพ์ไปหา Tongue

น้องๆ เค้าฝากขอ Pin ใช่มั๊ยครับ Big Grin
ฝากบอกด้วยว่าให้ส่งโพรไฟล์มาก่อน ไม่หล่อแต่สเป็กเยอะครับ Tongue

RE: Album ที่บันทึกเสียงดีที่สุด - nutauan - 11-05-2011

สำหรับผมตอนนี้ต้ิองอัลบั้ม Ten ของวงฟิวชั่นแจ๊สบ้านเรา Infinity ครับ Big Grin

RE: Album ที่บันทึกเสียงดีที่สุด - Arnoldmobile - 12-05-2011

Eyes in the Sky / The Alan Parsons Project ครับ มีตั้งแต่อคูสติคยันแฟร์ไลท์คอมพิวเตอร์..คีย์ดนตรีแบบพื้นๆมากแต่เสียงเครื่องดนตรีทุกชิ้นชัดมาก นักร้องนำเสียงใสมาก กีต้าร์โปร่งเยี่ยมมาก ความเกี่ยวข้องของอัลบั้มกับเพลงอธิบายแทนกันได้..เจ๋งมาก.

RE: Album ที่บันทึกเสียงดีที่สุด - เสือjod - 04-04-2012

สำหรับผม แผ่นนี้ครับ
บรรยากาศ สดมากๆ

RE: Album ที่บันทึกเสียงดีที่สุด - shood - 04-04-2012

ตามรอยผู้ใหญ่ครับ

Jazz at The Pawn Shop เห็นว่ามีหลายเวอร์ชันเอามากๆ (รู้สึกว่า CD เพลงจะไม่ครบ)
Dark Side of the moon Dynamic range เยอะมาก ถูกใจก็ตรงนี้

แต่ที่ผมชอบที่สุดคือแผ่นนี้
lynyrd skynyrd endangered species

และ Album ที่บันทึกเสียงโดย Rudy Van Gelder