NimitGuitar webboard
เล่นกีต้าร์แล้ว เสียว จิ๊ดๆ ที่นิ้วอ่ะครับ ? - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: เล่นกีต้าร์แล้ว เสียว จิ๊ดๆ ที่นิ้วอ่ะครับ ? (/showthread.php?tid=10030)

Pages: 1 2

เล่นกีต้าร์แล้ว เสียว จิ๊ดๆ ที่นิ้วอ่ะครับ ? - staryu - 29-04-2011

ผมเล่นกีต้าร์อยู่ดีๆ แล้ว มันก็รู้สึกเสียวๆ บริเวณ ปลายนิ้ว(ตรงที่กดสาย)
แบบงี้ ผมเคยเป็น มาหลายรอบและ แล้วก็ต้องรอ1-2วันกว่าจะหาย

อยากทราบว่าทำไมมันถึงเป็นอะครับ แล้วแก้ยังไงดีอ่า? Sad

RE: เล่นกีต้าร์แล้ว เสียว จิ๊ดๆ ที่นิ้วอ่ะครับ ? - povation - 03-05-2011

เป็นเรื่องปกติครับ
เกิดจากความเจ็บปวด เสียวและอาจจะแหยง จากการกดซ้ำๆบริเวณปลายนิ้วตรงนั้น
หยุดพักแล้วก็เล่นใหม่ จนหนังปลายนิ้วเริ่มแข็ง อาการเสียวน่าจะหายไป

RE: เล่นกีต้าร์แล้ว เสียว จิ๊ดๆ ที่นิ้วอ่ะครับ ? - karn - 03-05-2011

(03-05-2011, 15:18)povation Wrote: เป็นเรื่องปกติครับ
เกิดจากความเจ็บปวด เสียวและอาจจะแหยง จากการกดซ้ำๆบริเวณปลายนิ้วตรงนั้น
หยุดพักแล้วก็เล่นใหม่ จนหนังปลายนิ้วเริ่มแข็ง อาการเสียวน่าจะหายไป

เห็นด้วยครับ...ผมก็เเคยสียวแบบน้า staryu ว่าไว้แหละครับ ผมเลยใช้ครีมทา(เคาเตอร์เพน)
ก็ช่วยได้นิดหน่อยครับ แบบว่า ร้อนๆเย็นๆชาๆ ลองดูนะครัับBig Grin

RE: เล่นกีต้าร์แล้ว เสียว จิ๊ดๆ ที่นิ้วอ่ะครับ ? - Tai Labour - 03-05-2011

ปลายนิ้วแข็งก็ยังเป็นครับ !
ที่น่าแปลกคือผมเจ็บเพราะสายเอ็น สงสัยบดกับสายที่ใหญ่ และใช้น้ำหนักกดแรงเกินเหตุ(แกะโซโล่ "วณิพก" เพลงใหม่ของคาราบาว วงโปรด)
เพิ่งเป็นได้ 2 วัน ยังไม่หายเลย...นิ้วกลางซ้ายเสียด้วย ...ซี๊ดดดด Sad

RE: เล่นกีต้าร์แล้ว เสียว จิ๊ดๆ ที่นิ้วอ่ะครับ ? - staryu - 03-05-2011

(03-05-2011, 15:39)Labour Wrote: ปลายนิ้วแข็งก็ยังเป็นครับ !
ที่น่าแปลกคือผมเจ็บเพราะสายเอ็น สงสัยบดกับสายที่ใหญ่ และใช้น้ำหนักกดแรงเกินเหตุ(แกะโซโล่ "วณิพก" เพลงใหม่ของคาราบาว วงโปรด)
เพิ่งเป็นได้ 2 วัน ยังไม่หายเลย...นิ้วกลางซ้ายเสียด้วย ...ซี๊ดดดด Sad

ใช่ครับของผมปลายนิ้วก็แข็งแล้วนะ แต่ก็เป็นอยู่ แย่จัง Sad

RE: เล่นกีต้าร์แล้ว เสียว จิ๊ดๆ ที่นิ้วอ่ะครับ ? - lekleklek - 03-05-2011

มีเสี้ยนรึเปล่าครับ

RE: เล่นกีต้าร์แล้ว เสียว จิ๊ดๆ ที่นิ้วอ่ะครับ ? - Webmaster - 03-05-2011

เคยเป็น แต่เดี๋ยวนี้ไม่แล้วครับ หาสาเหตุไม่ได้เหมือนกันครับ
ลองเปลี่ยนสายชนิดอื่นๆดูครับ หรือหาครีมสำหรับทามือมาทาครับ (อันนี้ทำตามน้า Roberto ครับ)

RE: เล่นกีต้าร์แล้ว เสียว จิ๊ดๆ ที่นิ้วอ่ะครับ ? - dear709 - 03-05-2011

นิ้วหักรึป่าวคับ?

5555

คือผมเคยมีอาการนี้ครับ
แต่ตอนนั้นนิ้วผมหักแล้วต้องเข้าเฝือก
พอใกล้ๆจะหา่ย แต่ยังไม่หายดี หมอก็เปลี่ยนใส่เฝือกอ่อนให้
แต่ผมอดไม่ไหวก็เลยถอดเฝือกอ่อนออกแล้วเล่นกีต้าครับ
เล่นไปได้เพลงครึ่ง ผมเสียวจี๊ดเลยครับ มันไม่เชิงเจ็บแต่จะเสียวๆ
เลยต้องยอมแพ้ เอาเฝือกกลับมาใส่
และจากตอนนั้นที่ไม่ยอมให้หายดีก่อน....พอหายแล้วตอนนี้นิ้วกลางข้างซ้ายที่เคยหักนั้นก็เบี้ยวเลยครับ
ไม่กลับมาเป็นปกติอีกเลย.....ฮืออออออออออ

ลองไปหาหมอดูนะครับ

RE: เล่นกีต้าร์แล้ว เสียว จิ๊ดๆ ที่นิ้วอ่ะครับ ? - เดอะตู่ - 03-05-2011

เป็นธรรมดาครับพอเจ็บก็หยุดก่อนอย่าฝืนถ้าฝืนจะเกิดผลร้ายมากกว่าครับ

RE: เล่นกีต้าร์แล้ว เสียว จิ๊ดๆ ที่นิ้วอ่ะครับ ? - piggyprince - 03-05-2011

ผมก็เป็นครับน้อง นิ้วจะเจ็บและลอกเป็นแข็งๆด้านๆตลอดเลยครับ แล้วพี่ก็ลอกแกะมันออกแทบทุกครั้งไป
หากช่วงไหนเล่นบ่อย นิ้วด้านและลอก เจ็บเสียวจี๊ดแน่นอนครับ เป็นปกติ
มีอีกวิธีนะครับ ไม่ทราบจะได้ผลไหม ผมลองแล้วคือพอตอนปลายนิ้วหนังมันแข็ง ผมใช้ตะไบเล็บแบบละเอียดแบบที่สาวๆเค้าใช้กันน่ะครับ
เอาแบบละเอียดๆเลยนะ ตะไบหนังเราเลยครับแล้วมันจะเรียบแล้วหาย แถมไม่ต้องมานั่งแงะแกะลอกมันจะเจ็บเปล่าๆ
ลองดูนะครับ ขอให้หายไวๆ Big Grin