NimitGuitar webboard
BATTLE OF THE STRATS - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Meeting / Trip (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=4)
+--- Thread: BATTLE OF THE STRATS (/showthread.php?tid=3330)

Pages: 1 2 3 4 5

RE: BATTLE OF THE STRATS - SARUN - 04-02-2009

(04-02-2009, 09:23)LittleNomad Wrote:
(04-02-2009, 03:14)yodchula Wrote: คุนเอกลืมถามก็ไม่แปลก ผมยังลืมจะตอบเลย Tongue เพราะกีต้าร์มันเยอะมาก
ในหัวมันปั่นป่วนไปหมด กลับมาถึงบ้านถึงนึกออกว่า ลืมเล่าเรื่องโน้นเรื่องนี้เต็มไปหมด แฮ่ๆๆๆ

ไม่เป็นไรครับ... มาเล่าต่อทางเว็บฯ ก็ได้... อยากฟังครับ...Big Grin

หรือ จะนัด BATTLE OF THE STRATS ครั้งที่2 ???

RE: BATTLE OF THE STRATS - LittleNomad - 04-02-2009

(04-02-2009, 10:02)SARUN Wrote:
(04-02-2009, 09:23)LittleNomad Wrote:
(04-02-2009, 03:14)yodchula Wrote: คุนเอกลืมถามก็ไม่แปลก ผมยังลืมจะตอบเลย Tongue เพราะกีต้าร์มันเยอะมาก
ในหัวมันปั่นป่วนไปหมด กลับมาถึงบ้านถึงนึกออกว่า ลืมเล่าเรื่องโน้นเรื่องนี้เต็มไปหมด แฮ่ๆๆๆ

ไม่เป็นไรครับ... มาเล่าต่อทางเว็บฯ ก็ได้... อยากฟังครับ...Big Grin

หรือ จะนัด BATTLE OF THE STRATS ครั้งที่2 ???

อืมมมม..... เข้าทีแฮะ...

RE: BATTLE OF THE STRATS - yodchula - 05-02-2009

Big Grin ถ้ามีอีกก็ยินดีครับฮ่าๆๆๆ คงจะไม่ได้มีแต่คนชื่นชอบ Strats อย่างเดียวหรอกเนอะครับ
Gibson เองก็น่าสนใจมากๆ โดยเฉพาะ Les Paul นี่ก็มีเรื่องให้เล่ากันยาวเหมือนกัน Big Grin

ว่าแต่พี่อ้วนอย่าหลับเวลาบรรยายนะ ฮิๆๆ ต้องแจ่มใสเหมือนในภาพนี้ Big Grin

[Image: IMG_5898.jpg]

RE: BATTLE OF THE STRATS - LittleNomad - 05-02-2009

อ้าว!!!...น้าYodchuฯ เอารูปชายชราที่ไหนมาประจานกันซะแล้ว...

ว่าแต่ว่า...เรื่อง LP เปิดสมรภูมิเมื่อใดดี!!!!!!!!....
อยากลูบคลำพวก '58 - '59 หรือรีอิชชู่...
เพราะว่ากันตามตรง ผมรัก LP มากกว่า Strat. อยู่จิ๊ดหนึ่ง...

ปีนี้ถ้างานดีเงินเดิน ก็กะว่าจะสอย LP custom รีฯ '58 รุ่นที่ใส่ CAE preamps boost
ตัวนี้เหมือนกัน...Cool
[Image: IMG_0339Small.jpg]

RE: BATTLE OF THE STRATS - pood - 05-02-2009

ผมยังมีคำถามที่คาใจอยู่หนึ่งคำถามครับ

คุณ Yodchula เล่าว่า Fender pre CBS นั้นถ้ามีอยู่ในเมืองไทยก็เป็นกีต้าร์ที่หิ้วมาเท่านั้นเพราะตอนนั้นยังไม่มีตัวแทนจำหน่าย ผมจำใด้ว่าผมไปเดินดู Fender ที่เบ๊ตั้งแต่ปี 2508 (1966) ตอนนั้นเบ้เพิ่งเริ่มขายหรือครับเพราะ CBS ซื้อ Fender ในปี 1965

ถ้าจัด Battle of Les Paul เมื่อไหร่ผมคงใด้แต่ดูเพราะไม่ค่อยชอบ Les Paul เลยไม่มีความรู้ ตอนนี้มีเหลืออยู่ตัวเดียวที่บ้านถ้าไม่นับ 1959 LP Standard ที่มีคนมาฝากไว้

ใครที่ว่า Les Paul เสียงสุดยอดระว้งจะโดน SG-3000 Custom ฟันหัวขาดก็แล้วกัน

RE: BATTLE OF THE STRATS - yodchula - 05-02-2009

(05-02-2009, 18:07)pood Wrote: ผมยังมีคำถามที่คาใจอยู่หนึ่งคำถามครับ

คุณ Yodchula เล่าว่า Fender pre CBS นั้นถ้ามีอยู่ในเมืองไทยก็เป็นกีต้าร์ที่หิ้วมาเท่านั้นเพราะตอนนั้นยังไม่มีตัวแทนจำหน่าย ผมจำใด้ว่าผมไปเดินดู Fender ที่เบ๊ตั้งแต่ปี 2508 (1966) ตอนนั้นเบ้เพิ่งเริ่มขายหรือครับเพราะ CBS ซื้อ Fender ในปี 1965

ถ้าจัด Battle of Les Paul เมื่อไหร่ผมคงใด้แต่ดูเพราะไม่ค่อยชอบ Les Paul เลยไม่มีความรู้ ตอนนี้มีเหลืออยู่ตัวเดียวที่บ้านถ้าไม่นับ 1959 LP Standard ที่มีคนมาฝากไว้

ใครที่ว่า Les Paul เสียงสุดยอดระว้งจะโดน SG-3000 Custom ฟันหัวขาดก็แล้วกัน

มาตอบคำถามให้หายข้องใจแล้วครับ Big Grin

เมื่อกี้ผมโทรไปคุยกับคุณต้นมา แกบอกว่า เฮียเหลียง (คุณพ่อของคุณต้น) เริ่มเอา Fender เข้ามาขายประมาณปี 1960
แต่เป็นการประมาณ เพราะว่าจำเวลาที่แน่นอนไม่ได้ แต่ที่ยังเหลือเป็นหลักฐานชัดเจนคือ
ปี 1962 ร้านเบ้เงียบเส็ง ได้รับการแต่งตั้งอย่างเป็นทางการครับ เพราะยังมีจดหมายอยู่ เลยระบุเวลาได้

คุณต้นเล่าว่า สมัยนั้น ขายกีต้าร์ได้น้อยมากๆ ช่วง 3 ปีแรก ขายนับตัวได้เลย
ประมาณปีละ 8 ตัว รวมเบสแล้วนะครับ!......... Big Grin สรุปว่า กีต้าร Pre CBS ในเมืองไทย มีจริงๆ แต่ว่าจำนวนมันน้อยมาก
ถ้ายังมีอยู่ก็ไม่รู้ว่าสภาพกีต้าร์นั้นจะเป็นยังไง และคุณต้นยังเล่าอีกว่า สมัยนั้น สั่งกีต้าร์กันมาทีนึง
สั่งเพระารู้ว่ากีต้าร์ตัวนั้นจะเอาไปขายใครครับ อยู่ดีๆ ไม่มีใครเดินมาหากีต้าร์ Fender หรอก น้อยคนที่จะรู้จัก
และกระเป๋าหนักพอที่จะซื้อครับ Wink

ส่วน Les Paul นั้น ผมเองก็ศึกษาไม่มากนัก เพราะชื่นชอบไม่เท่า Strat ครับ
แต่เรื่องเสียง บอกได้เลยว่า เป็น 1 ในกีต้าร์ที่เสียงประทับใจผมไม่ใช่น้อยเลย Cool

RE: BATTLE OF THE STRATS - กอหญ้า - 12-02-2009

ดูซิ... ไปงานนี้มา พอกลับถึงห้องปุ๊บก็อยากได้ strats เลย ^ ^

RE: BATTLE OF THE STRATS - dear709 - 12-02-2009

ผมสนับสนุนโปรเจค Les Pual ครับ
ไม่มีนักกีต้าร์คนใดในจักรวาลจะมาเท่เทียบเทียมกับ Jimmy Page อีกแล้วครับ Cool

RE: BATTLE OF THE STRATS - SARUN - 12-02-2009

ด้วยความอยากรู้ส่วนตัว ผมล่ะ ลุ้นให้มี
BATTLE OF GIBSON ELECTRICS
BATTLE OF MARTIN ACOUSTICS
BATTLE OF TAKAMINES ACOUSTICS
Big Grin

RE: BATTLE OF THE STRATS - povation - 12-02-2009

ได้สนทนากับน้าอ้วนแล้ว รู้สึกว่า ที่น่าสนใจก็คือ
1. Martin
2. Takamine & Ovation
แต่ผมขอออกตัวก่อนนะครับว่า หากเป็น Ovation ผมก็ต้องทำการบ้านอย่างหนัก
และต้องมีผู้ช่วยอย่าง นครหลวงการดนตรี
คาดว่าคงจะจัดขึ้นที่สยามพารากอน (ถ้าเป็นไปได้ครับ)