NimitGuitar webboard
ด่วน! จ๋า จะเอารถไปติดแก๊ส จะเอาไปติดที่ไหนดีคะ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: ด่วน! จ๋า จะเอารถไปติดแก๊ส จะเอาไปติดที่ไหนดีคะ (/showthread.php?tid=1762)

Pages: 1 2 3

RE: ด่วน! จ๋า จะเอารถไปติดแก๊ส จะเอาไปติดที่ไหนดีคะ - povation - 03-06-2008

ตะโก้เลิศรสเชลล์ชวยชิม..ยังคงราคาเดิม กล่องละ 25 บาทมาเกือบ 20 ปีแล้ว!!
Believe it or not

RE: ด่วน! จ๋า จะเอารถไปติดแก๊ส จะเอาไปติดที่ไหนดีคะ - SARUN - 03-06-2008

povation Wrote:ตะโก้เลิศรสเชลล์ชวยชิม..ยังคงราคาเดิม กล่องละ 25 บาทมาเกือบ 20 ปีแล้ว!!
Believe it or not

เชื่อ....
เมื่อ 20 ปีที่แล้ว ราคา 25 บาท คงแพงน่าดูชม? ไม่รวยจริงๆ คงไม่มีปัญญา ซื้อ ทานกัน ง่ายๆ

RE: ด่วน! จ๋า จะเอารถไปติดแก๊ส จะเอาไปติดที่ไหนดีคะ - poPPie - 03-06-2008

ก็ที่กล่องเค้าพิมพ์ว่า ตะโก้ เทวดา งัย ! น้า ซ่าส์

RE: ด่วน! จ๋า จะเอารถไปติดแก๊ส จะเอาไปติดที่ไหนดีคะ - poPPie - 03-06-2008

ตกใจ เปิดมาดู เอ๊....นี่มันกระทู้ ติดแก๊ส ไหง..กลายเป็นติด กระทิ ได้ได้ แป่วว...

แก๊งค์ล่ม ช่วยมารับ Post21 ไปหน่อยเร๊วววว แหม๊...นึกว่าไผ

ตด แก๊ส เชิญต่อเลยครับ

RE: ด่วน! จ๋า จะเอารถไปติดแก๊ส จะเอาไปติดที่ไหนดีคะ - จ๋า - 03-06-2008

ขอบพระคุณทุกๆท่านน้าค่ะ

วันนี้พ่อจ๋าบอกว่าไปคุยกะอู่นึงมา lpg หัวฉีด 38000 ใช้เวลาติดสามวันแหนะ

ไม่รู้แพงไปไหม ตอนนี้จ๋าก็หาหลายๆอู่ มีแต่บอกว่าของหมด รอไปก่อน เซ็งเลยค่ะ

RE: ด่วน! จ๋า จะเอารถไปติดแก๊ส จะเอาไปติดที่ไหนดีคะ - .::.pOoH.::. - 03-06-2008

จ๋า Wrote:ขอบพระคุณทุกๆท่านน้าค่ะ

วันนี้พ่อจ๋าบอกว่าไปคุยกะอู่นึงมา lpg หัวฉีด 38000 ใช้เวลาติดสามวันแหนะ

ไม่รู้แพงไปไหม ตอนนี้จ๋าก็หาหลายๆอู่ มีแต่บอกว่าของหมด รอไปก่อน เซ็งเลยค่ะ

สำหรับหัวฉีด ราคาประมาณนั้นครับ ถ้าหม้อต้มขนาด super(ตัวใหญ่) ก็ okay ยี่ห้อไม่เกี่ยวกับราคาครับ Smile

แต่ใช้เวลาติด 3 วันนี่นานไปครับ เพราะจริงๆ วันเดียวก็เสร็จแล้วครับ บางที่ไม่ถึงวันด้วย

RE: ด่วน! จ๋า จะเอารถไปติดแก๊ส จะเอาไปติดที่ไหนดีคะ - pood - 03-06-2008

ลองคำนวนดูก่อนครับว่าติด LPG คุ้มหรือเปล่า สมมุติว่าคุณจ๋าใช้น้ำมันเดือนละ 100 ลิตร ลิตรละ 35 บาท
ในหนึ่งเดือนเสียค่าน้ำมัน 3,500 บาท หากติด lpg แล้วต้องใช้เดือนละ 110 ลิตร ลิตรละ 20 บาทก็ประหยัดเงิน
ใด้เดือนละ 1,300 บาท ใช้งาน 30 เดือนก็คุ้มค่าติดตั้งเป็นต้น

LPG เป็นเชื้อเพลิงที่อันตรายที่สุดในโลกครับเพราะหนักกว่าอากาศและติดไฟใด้ง่ายมาก ใครที่โตพอคงจำเหตุการณ์รถแก้ซ
คว่ำที่ถ.เพชรบุรีตัดใหม่ใด้ ฝรั่งเขาคำนวณว่าถ้าเรือบรรทุกแก้ซ LPG ขนาด 8,000 ตันเกิดรั่วและระเบิดขึ้นมา แรงระเบิดจะเท่ากับ
ระเบิดนิวเคลียร์ที่ถล่มฮิโรชิมา 30 ลูกรวมกัน ทางภาครัฐเคยสนับสนุนให้ใช้ NGV แทน LPG อยู่พักหนึ่งเพราะอันตรายน้อยกว่าและ
เราสามารถผลิตใด้เองโดยไม่ต้องนำเข้าแต่ก็ล้มเลิกโครงการนี้ไปแล้ว

ประเทศเรานี่เห่ออะไรเป็นพักฯครับ ตอนนี้ก็เห่อ gasohol จนออกมาตรการลดภาษีให้ทั้งฯที่กำลังผลิตของเราเองยังไม่พอและต้องนำเข้า
เป็นส่วนใหญ่ กรณีย์ NGV ก็เป็นปัญหาเหมือนไก่กับไข่เพราะไม่มีปัมป์ให้เติมแต่จะเพิ่มปัมป์ก็กลัวว่าจะไม่มีรถมาเติม ถ้าออกมาตรการภาษี
ให้กับรถที่ใช้ใด้ทั้ง NGV และเบนซีนโดยให้ผู้ผลิตลดขนาดถังน้ำมันลงมาเหลือแค่ครึ่งเดียวแล้วใส่ถัง NGV เข้าไปด้วยตั้งแต่แรกเราคงแก้ปัญหา
พลังงานไปใด้นานแล้วครับ

RE: ด่วน! จ๋า จะเอารถไปติดแก๊ส จะเอาไปติดที่ไหนดีคะ - MayDay - 03-06-2008

แล้วเครื่องยนต์ดีเซลนี่ ติดแก๊สได้เหมือนเครื่องเบนซินมั๊ยครับ Big Grin
ถ้าได้ จะคุ้มเหมือนกันหรือเปล่าครับ Shy

RE: ด่วน! จ๋า จะเอารถไปติดแก๊ส จะเอาไปติดที่ไหนดีคะ - จ๋า - 03-06-2008

โอ้ จ๋าใช้น้ำมันเดือนหนึ่งประมาณ 4000บาทค่ะ ถ้า LPG ลอยตัวคงนานเลยกว่าจะคืนทุน ส่วน NGV เห็นtaxi กับ สิบล้อเข้าคิวแล้วถอดใจเลยค่ะ ตอนแรกๆก็คิดๆเหมือนกันว่าจะ NGV ดีไหม

RE: ด่วน! จ๋า จะเอารถไปติดแก๊ส จะเอาไปติดที่ไหนดีคะ - .::.pOoH.::. - 03-06-2008

น้ำมันเดือนละ 4000 บาทอาจจะคืนทุนหลายเดือนหน่อย LPG ลอยตัว ผมก็ได้ยินมานานมากแล้วเหมือนกัน แต่ก็ยังไม่ลอย
---------------------
เครื่องยนต์ดีเซลมีการติดตั้งเหมือนกัน แต่ไม่แพร่หลายเท่าเครื่องยนต์เบนซินครับ

ลงทุนมากกว่าพอสมควรครับ ช่างที่ติดตั้งตามอู่ทั่วไปก็ไม่มีความชำนาญพอ ที่จะทำให้รถยนต์วิ่งไปได้อย่างไม่เกเร

---------------------

เรื่องความปลอดภัย ผมเห็นด้วยกับน้ากฤษณ์ว่าต้องมาเป็นอันดับหนึ่งครับ

ถังแก๊สบ้านเรา ให้ตรวจดูว่าผ่าน มอก. (มาตรฐานอุตสาหกรรม) หรือเปล่าและต้องเป็นถังใหม่เท่านั้น ระบบความปลอดภัยของถังแก๊สถูกทดสอบมามากมาย ทั้งเผาไฟ (มีเชื้อเพลิงอยู่ภายใน) และตัดท่อทองแดงส่งแก๊สกระทันหัน ซึ่งถังจะมีระบบวาวล์ตัดเวลาที่มีแก๊สรั่วทันที

ถ้าอยากทดสอบถังของเรา ก็ติดตั้งให้เรียบร้อย แล้วขับไปเติมแก๊สซัก 100 บาท เสร็จแล้วกลับมาอู่ ให้อู่ตัดสายทองแดงดูครับ (เสียตังค์เพิ่มนิดหน่อย) ว่าวาวล์ที่ถังมันตัดไหม นอกจากนั้น ทุกๆเดือน จะต้องขับไปตรวจสอบความปลอดภัยอย่างสม่ำเสมอ

ถึงเน้นกว่าใกล้บ้านจะสะดวกกว่าครับ

อย่างถังโดนัทเคยเป็นที่นิยมมากๆเมื่อ 2 ปีที่แล้ว แต่โดนเรียกเก็บหมด เพราะไม่มี มอก.

ส่วนสาเหตุที่เคยมีการลงข่าวว่ารถเก๋งระเบิดคาปั๊ม จะพบว่าผู้ใช้ไม่สนใจศึกษา ไม่ดูแล และเติมแก๊สแบบผิดวิธีครับ

เรื่องของความปลอดภัย เราพอจะป้องกันได้ถ้าเป็นคนละเอียด แต่ถ้าเรื่องของอุบัติเหตุเราป้องกันไม่ได้แน่นอนครับ

สำหรับรถยนต์แล้ว "อย่าขับอย่างเดียว" ครับ Smile