NimitGuitar webboard
ท่านอยากไปร่วมงานเกี่ยวกับดนตรีแบบใดในบ้านสีฟ้า - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: ท่านอยากไปร่วมงานเกี่ยวกับดนตรีแบบใดในบ้านสีฟ้า (/showthread.php?tid=11189)

Pages: 1 2 3 4 5

RE: ท่านอยากไปร่วมงานเกี่ยวกับดนตรีแบบใดในบ้านสีฟ้า - Nobi - 15-08-2011

ผมขอเลือก Meeting + ชุมนุมช่างกีต้าร์ไทย

เห็นด้วยกันน้าต่ายครับ
"ไม่เป็นทางการ ไม่เหนื่อยผู้จัด ไม่กดดันผู้เล่น ไม่ง้อผู้ฟัง
นั่งคุย ยืนคุย นอนคุยกันบ้าง"

RE: ท่านอยากไปร่วมงานเกี่ยวกับดนตรีแบบใดในบ้านสีฟ้า - thepguitar - 15-08-2011

ขอโทษพี่ป๋อก่อนครับที่มาเพิ่มช้อยส์ ผมอยากมี work shop

จะเป็น อย่าง post ทั้งรู้ก็รัก finger style by ชีพชนก ศรียามาตย์ ที่มาสอนแนวทาง

หรือจะเป็น อย่าง พี่ตู่ (ทักษ์ เหล็กกล้า) มาสอนเพลง ความรักนั้นมีจริงหรือปล่าว ในฟิงเกอร์สไตล์ อาจมีtabมาแจกสำหรับผู้สนใจ

หรือจะเอาประวัติความเป็นมาของบ้านเต่ามาเล่าสู่กันฟัง ว่าพี่ป๋อเริ่มเล่นกีตาร์เมื่อไหร่ ทำงานอะไรทำไมกีตาร์ถึงมีเยอะกว่านักดนตรี กีตาร์ตัวแรกคืออะไร อะไรเป็นแรงดลใจในการทำเว็บแห่งนี้(หรือจะมาเล่าให้ฟังในบอร์ดก็ได้นะครับ ผมสนใจจะตามอ่าน)

หรือจะให้พี่กฤษณ์หรือพี่ป๋อขึ้นมาวิจารณ์ ทดลอง กีตาร์แบบตัวต่อตัว เช่น ถ้า martin เหมือนกัน ไม้หน้าหลังเหมือนกันแต่คนละเกรด เสียงมันจะผิดกันแค่ไหน ผมอยากรู้กีตาร์ตัวละ 2-3แสนมันดีกว่ากีตาร์หลักหมื่นยังไง

ธรรมดาผมไม่ค่อยโพสต์ แต่พออ่านช่วยกันโพสต์ของพี่กฤษณ์ก็เลยทำให้อยากโพสต์ครับ

RE: ท่านอยากไปร่วมงานเกี่ยวกับดนตรีแบบใดในบ้านสีฟ้า - povation - 16-08-2011

(15-08-2011, 23:37)thepguitar Wrote: ขอโทษพี่ป๋อก่อนครับที่มาเพิ่มช้อยส์ ผมอยากมี work shop

จะเป็น อย่าง post ทั้งรู้ก็รัก finger style by ชีพชนก ศรียามาตย์ ที่มาสอนแนวทาง

หรือจะเป็น อย่าง พี่ตู่ (ทักษ์ เหล็กกล้า) มาสอนเพลง ความรักนั้นมีจริงหรือปล่าว ในฟิงเกอร์สไตล์ อาจมีtabมาแจกสำหรับผู้สนใจ

หรือจะเอาประวัติความเป็นมาของบ้านเต่ามาเล่าสู่กันฟัง ว่าพี่ป๋อเริ่มเล่นกีตาร์เมื่อไหร่ ทำงานอะไรทำไมกีตาร์ถึงมีเยอะกว่านักดนตรี กีตาร์ตัวแรกคืออะไร อะไรเป็นแรงดลใจในการทำเว็บแห่งนี้(หรือจะมาเล่าให้ฟังในบอร์ดก็ได้นะครับ ผมสนใจจะตามอ่าน)

หรือจะให้พี่กฤษณ์หรือพี่ป๋อขึ้นมาวิจารณ์ ทดลอง กีตาร์แบบตัวต่อตัว เช่น ถ้า martin เหมือนกัน ไม้หน้าหลังเหมือนกันแต่คนละเกรด เสียงมันจะผิดกันแค่ไหน ผมอยากรู้กีตาร์ตัวละ 2-3แสนมันดีกว่ากีตาร์หลักหมื่นยังไง

ธรรมดาผมไม่ค่อยโพสต์ แต่พออ่านช่วยกันโพสต์ของพี่กฤษณ์ก็เลยทำให้อยากโพสต์ครับ

ขอตอบเป็นข้อๆนะครับ

1. เพิ่มกิจกรรมมากกว่านี้ก็ได้ครับ เช่น อาสาเล่นดนตรีให้ฟรีตามโรงเรียน หรือสถานศึกษาทั่วไป สวนสาธารณะ ดนตรีการกุศล แข่งกีฬาเชื่อมมิตรภาพในระหว่างสมาชิกของบ้านสีฟ้า เป็นต้น
2. แรงดลใจในการทำเว็บแห่งนี้ คงถามผิดคน เพราะผมเป็นแค่ลูกบ้านคนหนึ่งเท่านั้น ต้องถามน้องนิมิตร Webmaster หนึ่งเดียวคนนั้น แต่ผมก็ช่วยรักษาความสงบเรียบร้อยทั่วไปให้บ้านหลังนี้ ในตำแหน่งไทยยามรับเชิญครับ
3. ผมชอบนะ ประเภท ฉะกันจะจะด้วยแง่คิดและมุมมองเกี่ยวกับกีตาร์ คนได้คือคนฟังและคิดตาม ด้วยเหตุและผลที่จะสรรหามาบรรยายอ้างอิงกัน โดยเอากีตาร์ของจริงมาแสดง ไม่ใช่นั่งเทียนหรือนั่งแท่น
4. ผมยืนยันว่ากีตาร์แพงๆเค้าต้องมีอะไรดี แต่จะคุ้มราคาที่ซื้อมาหรือไม่ อาจจะต้องขึ้นอยู่กับความพอใจของคนซื้อ จะไปตอบแทนคนซื้อว่า ซื้อมาทำไมไม่คุ้มราคาไม่น่าจะได้
คนฉลาด+คนโชคดี อาจจะได้กีตาร์ดีๆที่ไม่แพงนักแต่คุณภาพดีเยี่ยม แล้วแต่ว่าจะฉลาดในการศึกษาและเสาะหาเพียงใด
5. อย่ากลัวที่จะโพสต์ โพสต์ผิดก็ยอมรับซะ แล้วแก้ไขให้ถูก ความคิดเห็นของเราวันนี้เห็นอย่างหนึ่ง แต่พอรู้ซึ้งๆเข้าไปอาจจะเปลี่ยนความคิดได้
6. อย่าปักใจเชื่อทั้งหมด จนกว่าคุณจะเห็นด้วยตา ฟังจากหูตนเอง ถ้าไม่มีโอกาสเช่นนั้น ก็จงรับฟังผู้ที่มีประสบการณ์มากกว่าแนะนำ แต่แค่เอามาเป็นแนวทาง ไม่ใช่ปักใจเชื่อ

RE: ท่านอยากไปร่วมงานเกี่ยวกับดนตรีแบบใดในบ้านสีฟ้า - nit gt - 16-08-2011

(15-08-2011, 13:14)lekleklek Wrote: อยากได้แบบง่ายๆ สบายๆ แบบที่พี่ต่ายว่ามาเลยครับ ส่วนงานคอนเสิร์ตเพียวๆไม่อยากให้จัดครับบอกตามตรงเพราะมันเฉพาะทางเกินไปได้ไม่คุ้มเสียเพลียไม่คุ้มความสนุกครับ แต่ถ้าเป็น miniconcert แทรกในงานอื่นๆ ก็ดีครับ แบบว่าศิลปินมาเล่นแบบสนุกๆฮาๆขำๆ ก็ว่ากันไป เฉพาะคอนเสิรต์เพียวๆอย่างเดียวครับที่ไม่อยากให้จัด

เห็น ด้วย กับ นาย 3 lek ครับ

แต่ถ้าออกแนว ล้อมวง สนทนา ด้วย ก็จะดีมากเลย ครับBig Grin

RE: ท่านอยากไปร่วมงานเกี่ยวกับดนตรีแบบใดในบ้านสีฟ้า - เดอะตู่ - 16-08-2011

(16-08-2011, 08:51)nit gt Wrote:
(15-08-2011, 13:14)lekleklek Wrote: อยากได้แบบง่ายๆ สบายๆ แบบที่พี่ต่ายว่ามาเลยครับ ส่วนงานคอนเสิร์ตเพียวๆไม่อยากให้จัดครับบอกตามตรงเพราะมันเฉพาะทางเกินไปได้ไม่คุ้มเสียเพลียไม่คุ้มความสนุกครับ แต่ถ้าเป็น miniconcert แทรกในงานอื่นๆ ก็ดีครับ แบบว่าศิลปินมาเล่นแบบสนุกๆฮาๆขำๆ ก็ว่ากันไป เฉพาะคอนเสิรต์เพียวๆอย่างเดียวครับที่ไม่อยากให้จัด

แต่ถ้าออกแนว ล้อมวง สนทนา ด้วย ก็จะดีมากเลย ครับBig Grin

เห็นด้วยทุกประการ อิอิ

RE: ท่านอยากไปร่วมงานเกี่ยวกับดนตรีแบบใดในบ้านสีฟ้า - piggyprince - 16-08-2011

(16-08-2011, 09:32)เดอะตู่ Wrote:
(16-08-2011, 08:51)nit gt Wrote:

เห็นด้วยทุกประการ อิอิ

เห็นด้วยครับ อยากให้เป็นงานสบายๆ มีMini Concertสนุกๆแจมกันได้
และอยากให้น้องใหม่ได้ร่วมเล่นร้องด้วยกันกับรุ่นใหญ่ด้วยครับ ผมว่าสนุกดี

RE: ท่านอยากไปร่วมงานเกี่ยวกับดนตรีแบบใดในบ้านสีฟ้า - โฟล์คน้อย - 16-08-2011

เห็นด้วยทุกความเห็นครับ

อิอิ.. เสี้ยมมมมมมมมมมมม..

.................................
(16-08-2011, 09:40)piggyprince Wrote: เห็นด้วยครับ อยากให้เป็นงานสบายๆ มีMini Concertสนุกๆแจมกันได้
และอยากให้น้องใหม่ได้ร่วมเล่นร้องด้วยกันกับรุ่นใหญ่ด้วยครับ ผมว่าสนุกดี

น้าpiggyprince หมายถึงว่า..
สมาชิกใหม่ได้ร่วมแจมกับสมาชิกรุ่นชราอีกหลายๆ ท่านในบ้านนี้ใช่มั๊ยครับ

แสดงว่าน้าpiggyprince ว่าพี่ป๋อว่าแก่แล้วอ่ะดิ..

อิอิ..เสี้ยมมมมมมมมมมมมมม..

RE: ท่านอยากไปร่วมงานเกี่ยวกับดนตรีแบบใดในบ้านสีฟ้า - yot977 - 16-08-2011

กีต้าร์ไทยทำก็ดีเหมือนกันนะครับ เหมือนเป็นการส่งเสริมช่างไทยอีกทางนึงนะครับ
ส่วนตัวก็อยากเห็นเหมือนกันครับ

RE: ท่านอยากไปร่วมงานเกี่ยวกับดนตรีแบบใดในบ้านสีฟ้า - anthonyjason - 16-08-2011

งาน Guitar Show (พร้อมนางสาวแบบ)
งานชุมนุมช่างกีตาร์ไทยทำไทยวิจารณ์

RE: ท่านอยากไปร่วมงานเกี่ยวกับดนตรีแบบใดในบ้านสีฟ้า - custom - 16-08-2011

งาน Mini Concert โดยศิลปินบ้านสีฟ้าและศิลปินรับเชิญ
งานเปิดบ้านขายกีตาร์และเครื่องดนตรีทั่วไป

เลือก 2 งานนี้ครับ แต่ไม่รู้จะมีโอกาสได้ไปเมื่อไหร่Smile