NimitGuitar webboard
ขอเชิญร่วมเป็นเกียรติ เนื่องในงานพิธีมงคลสมรสครับ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: ขอเชิญร่วมเป็นเกียรติ เนื่องในงานพิธีมงคลสมรสครับ (/showthread.php?tid=604)

Pages: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31

RE: ขอเชิญร่วมเป็นเกียรติ เนื่องในงานพิธีมงคลสมรสครับ - Maow - 22-11-2007

โห...น้าป๋อ...
มะนาวไม่มีน้ำเลย
ต้อง จ้า.... แดงจ๋า....
อย่างนี้น้าแดงชื่นใจเลย

RE: ขอเชิญร่วมเป็นเกียรติ เนื่องในงานพิธีมงคลสมรสครับ - povation - 22-11-2007

จ้า.... แดงจ๋า....

RE: ขอเชิญร่วมเป็นเกียรติ เนื่องในงานพิธีมงคลสมรสครับ - dejemerry - 22-11-2007

call Wrote:
dejemerry Wrote:
.::.pOoH.::. Wrote:ขอมอบบทกลอนยอดฮิตให้น้าสันขวานอ่านก่อนเข้านอนครับ
----------------

ม. เมียนั้นหายาก ต้องลำบากออกรถใหม่

รับส่งแม้ใกล้ไกล ใช้หยาดเหงื่อเปลืองน้ำมัน

ซักผ้าไม่ใช่ใคร หุงต้มไซร้ผัวทั้งนั้น

พันธุ์ผัวคงหมดกัน เพราะเมียนั้นเป็นจอมมาร

กลับดึกเพราะตีกอล์ฟ โถเธอชอบแอบหน้าบ้าน

สากนี้ตีกระบาล โอ้ยอดขวัญ แม่นจริงๆ

ม.เมีย หรือ ม.แม่ ร้ายจริงแท้ แม่ยอดหญิง

กลัวแล้วกลัวจริงๆ เห็นตาหญิงพี่แทบตาย

แก่ง่ายแถมตายยาก แม่ยอดร้าก...ก..คือมารร้าย

ผัวคือกระสอบทราย ผัวทั้งหลายจำจงดี

รักเมียต้องอดทน ต้องเป็นคนเคารพเมีย

รักเมียต้องส่งเสีย อย่าให้เมียต้องสงสัย

รักเมียต้องรักเดียว อย่าได้เที่ยวไปรักใคร

รักเมียต้องทำใจ ถึงอย่างไรเธอก็เมีย

รักเมียอย่าขี้เหล้า ถ้าเมียเหงาเราจะเสีย

รักเมียอย่าอ่อนเพลีย คนรักเมียต้องแข็งแรง

รักเมียอย่าเที่ยวดึก จะเกิดศึกผิดสำแดง

รักเมียอย่ารุนแรง ค่อยๆ แซงอย่าขับไว

รักเมียต้องยอมเมีย เพราะว่าเมียไม่ยอมใคร

รักเมียต้องเข้าใจ ไม่มีใครใหญ่กว่าเมีย

รักเมียอย่าเถียงเมีย คำพูดเมียใหญ่กว่าใคร

ชาติหน้ามีฉันใด จงจำไว้อย่ามีเมีย...
-----------------------------

กลอนนี้ถูกใจป้าแดงเจง ๆ กรู้......ขอยืมไปใช้ในเทศกาลอื่น ๆ ได้ป่าวคะ
เช่นวันครบรอบแต่งงาน วันเกิดป้าแดง วันวาเลนไทน์ กะว่าจะเขียนตัวใหญ่ ๆ
ติดไว้หน้าบ้านเต่าเลยน่าจะดีนะป้าแดงว่า...กรู้....CoolBig GrinTongue

ป้าแดงครับ ผมว่ามันสายเสียเกินไปแล้วนะครับ ที่ป้าจะเอากลอนบทนี้ไปใช้เพื่อประกาศอิสรภาพจากลุงป๋อ ลุงป๋อฝากมาบอกว่า น้องปิ๊งกับน้องปั๊งคือเครื่องบรรณาการที่ป้าแดงถวายให้ลุงป๋อแทนความจงรักภักดี

ผมว่าป้าแดงเสียท่าลุงป๋อแล้วล่ะ เพราะไปยอมให้ลุงป๋อตั้งชื่อลูกว่า ปิ๊ง กับ ปั๊ง (ออกเสียง ป.ปลา คล้องจองกับชื่อป๋อ) แทนที่จะให้เรียกชื่อว่า ดิ๊ง ดั๊ง ดิ๊ง ด่อง หรือ ดุ๋ย ดุ่ย หรืออะไรก็ได้ที่ออกเสียง ด. เด็ก เพื่อให้คล้องจองชื่อตัวเอง คิดจะทวงอำนาจตอนนี้สายไปเสียแล้ว จริงไหมครับ.. พี่ป๋อ

ส่วนน้าสันก็เก็บประสบการณ์พลาดท่าของป้าแดงไว้เป็นอุทธรณ์ด้วยนะครับ มีลูกให้รีบตั้งชื่อให้คล้องจองกับตัวเองไว้ก่อนที่แฟนจะแย่งไป ชื่อที่ผมอยากแนะนำ เช่น น้องบะหมี่ น้องหมี่โป๊ะ น้องหมีเหลือง น้องหมี่หยก น้องหมี่ซั่ว (ซ.โซ่ นะครับไม่ใช่ ช.ช้าง) หรือน้องหมี่เกี๊ยว ก็ได้ ทุกชื่อที่เอ่ยมาล้วนแต่เป็นชื่อมงคลทั้งสิ้น เชื่อผมสิ

ขอบคุณน้าcall มาก ๆ ค่ะ นาน ๆมาทีแต่น้า call น่ารักมากค่ะ ช่วยป้าแดงทุ๊กครั้งไป
แต่ครั้งนี้เป็นครั้งแรก เหมือนจะช่วยซ้ำ..หรือไงประมาณนี้น่ะค่ะน้าหรือว่าตอกย้ำ ตักเตือน ชี้แนะ ไม่เป็นไรค่ะ มันผ่านมา 16 ปีดีดักแล้ว อะไร ๆ มันก็เปลี่ยนไปหมดแล้วค่ะ

มีสิ่งเดียวที่ไม่เปลี่ยนก็คือ ความรักของเราเมื่อ 16 ปีก่อนมันเหมือนเพิ่งเกิดขึ้น
เมื่อวานเองค่ะน้า call ขา เขิลลลลลลลลลลลล.....SmileWinkCoolBig Grin

RE: ขอเชิญร่วมเป็นเกียรติ เนื่องในงานพิธีมงคลสมรสครับ - dejemerry - 22-11-2007

povation Wrote:เออ

โห...สั้นได้ใจความ...Wink

Maow Wrote:โห...น้าป๋อ...
มะนาวไม่มีน้ำเลย
ต้อง จ้า.... แดงจ๋า....
อย่างนี้น้าแดงชื่นใจเลย

อ้าวน้าหม่าวค่ะ ป่านนี้ยังไม่ไปรับน้องซองฮีที่ท่ารถเชียงใหม่เหรอคะ เด๋วไม่ทันนะคะ
เด๋วทางนี้ป้าแดง่จัดการเองค่ะ รีบไป..ไป๊...Big Grin

povation Wrote:จ้า.... แดงจ๋า....

ทำไมต้องกัดฟันด้วยล่ะพ่อ...ShyBig Grin

RE: ขอเชิญร่วมเป็นเกียรติ เนื่องในงานพิธีมงคลสมรสครับ - san - 22-11-2007

dejemerry Wrote:ป้าแดงไม่ได้น่ารักหรอกค่ะน้ากาน ป้าแดงแค่สวยนิดหน่อย
พอเป็นนางงามได้ก็เท่านั้น.

อดีตไม่สำคัญ ปัจจุบัน แดงรักป๋อ และ ป๋อก็รักแดงมาก ๆ ด้วย นะพ่อนะ..เขิลลลลล..

dejemerry Wrote:มีสิ่งเดียวที่ไม่เปลี่ยนก็คือ ความรักของเราเมื่อ 16 ปีก่อนมันเหมือนเพิ่งเกิดขึ้น
เมื่อวานเองค่ะ เขิลลลลลลลลลลลล..

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววว

ยุฮู้ววววววววววววววววววววววววววววว

ยักกู้ววววววววววววววววววววววววววววววววว

san Wrote:
dejemerry Wrote:ป้าแดงไม่ได้น่ารักหรอกค่ะน้ากาน ป้าแดงแค่สวยนิดหน่อย
พอเป็นนางงามได้ก็เท่านั้น.

อดีตไม่สำคัญ ปัจจุบัน แดงรักป๋อ และ ป๋อก็รักแดงมาก ๆ ด้วย นะพ่อนะ..เขิลลลลล..

dejemerry Wrote:มีสิ่งเดียวที่ไม่เปลี่ยนก็คือ ความรักของเราเมื่อ 16 ปีก่อนมันเหมือนเพิ่งเกิดขึ้น
เมื่อวานเองค่ะ เขิลลลลลลลลลลลล..

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววว

ยุฮู้ววววววววววววววววววววววววววววว

ยักกู้ววววววววววววววววววววววววววววววววว

จะแห่ขันหมากให้ป้าแดงกะน้าป๋อซะและ...เดี๋ยวปั๊ด..แต่งอีกรอบซะเลยดีมั้ยเนี่ย..

RE: ขอเชิญร่วมเป็นเกียรติ เนื่องในงานพิธีมงคลสมรสครับ - san - 22-11-2007

dejemerry Wrote:จะแห่ขันหมากให้ป้าแดงกะน้าป๋อซะและ...เดี๋ยวปั๊ด..แต่งอีกรอบซะเลยดีมั้ยเนี่ย..

ผมว่าแต่งอีกรอบก็ดีนะครับ ทำไมต้องแต่งครั้งเดียวด้วยหละครับ

ผมหมายถึงต้องแต่งกับคนเดิมนะ

ผมว่านัดฉลอง ความรักที่น้าป๋อ มีให้กับพี่แดง มาอย่างยาวนาน

คงมีคนมางานกัน เป็นพันคนเลยครับ!!!RolleyesRolleyesRolleyes

เผลอๆ งานนี้ หวานกันจนอ้วก เต็มงานเลยครับ!!!

san Wrote:
dejemerry Wrote:จะแห่ขันหมากให้ป้าแดงกะน้าป๋อซะและ...เดี๋ยวปั๊ด..แต่งอีกรอบซะเลยดีมั้ยเนี่ย..

ผมว่าแต่งอีกรอบก็ดีนะครับ ทำไมต้องแต่งครั้งเดียวด้วยหละครับ

ผมหมายถึงต้องแต่งกับคนเดิมนะ

ผมว่านัดฉลอง ความรักที่น้าป๋อ มีให้กับพี่แดง มาอย่างยาวนาน

คงมีคนมางานกัน เป็นพันคนเลยครับ!!!RolleyesRolleyesRolleyes

เผลอๆ งานนี้ หวานกันจนอ้วก เต็มงานเลยครับ!!!

เดี๋ยวใกล้จะครบรอบแต่งงาน 16 ปีและ เค้าจะฉลองกัน 2 คนก็พอแล้ว....Big Grin

dejemerry Wrote:เดี๋ยวใกล้จะครบรอบแต่งงาน 16 ปีและ เค้าจะฉลองกัน 2 คนก็พอแล้ว....Big Grin

เป็นความรักที่อมตะมากครับ

น้ากานกับต๊ะ ก็คบมา 16 ปี เหมือนกัน

ผมว่าเดี๋ยวแต่งงานใหม่ พร้อมคู่นี้เลยครับ

เป็นแพ็กเกจ ที่น่ารักมากครับ

คู่รักที่แต่งแล้วมา 16 ปี กับคู่รักที่คบกันมา 16 ปีแล้วจึงแต่งงาน

แค่คิดก็หวาน ซะจนเลี่ยนแล้วครับ

san Wrote:
dejemerry Wrote:เดี๋ยวใกล้จะครบรอบแต่งงาน 16 ปีและ เค้าจะฉลองกัน 2 คนก็พอแล้ว....Big Grin

เป็นความรักที่อมตะมากครับ

น้ากานกับต๊ะ ก็คบมา 16 ปี เหมือนกัน

ผมว่าเดี๋ยวแต่งงานใหม่ พร้อมคู่นี้เลยครับ

เป็นแพ็กเกจ ที่น่ารักมากครับ

คู่รักที่แต่งแล้วมา 16 ปี กับคู่รักที่คบกันมา 16 ปีแล้วจึงแต่งงาน

แค่คิดก็หวาน ซะจนเลี่ยนแล้วครับ

ก่อนแต่งก็คบกันมาแค่ 6 ปี รวมเบ็ดเส็ดแล้ว 22 ปี นับวันยิ่งรักกันมากขึ้น ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ
เกือบและ เกือบอ๊วกจริง ๆ และ.....Tongue Tongue Tongue

น้าสันขวานคบกับแฟนมาแค่ อาทิตย์เดียว แล้วแต่งงานเลย อื้อ..คบกันนานพอ
ควรเนอะ นามสกุลเพิ่งจะรู้จักวันแต่งนี้ละมัง..Smile