NimitGuitar webboard
รบกวนปรึกษาจ้า - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: รบกวนปรึกษาจ้า (/showthread.php?tid=813)

Pages: 1 2 3 4

RE: รบกวนปรึกษาจ้า - pood - 27-12-2007

อย่าเจาะเลยครับ Lowden ไม่ใช่หนูลองยา ตามปกติ Fishman preamp ก็ไม่ใด้มีการ ground ผ่านสายกีต้าร์แต่เท่าที่
ใช้มาจะมีประมาณหนึ่งในห้าตัวที่มีเสียงหึ่งเล็กฯเกิดขึ้นหลังจากใช้งานไประยะหนึ่ง ผมเคยใช้ contact cleaner ฉีดก็หายครับ
บางครั้งใช้แจ้คเส้นหนึ่งหึ่งนิดฯแต่พอเปลี่ยนเส้นก็หาย

การ ground กับสายกีต้าร์เป็นการแก้ที่ปลายเหตุ ถ้าเป็นผมผมจะถอด piezo จาก O35 มาใส่ O12 แล้วลองว่ามันหายหึ่งใหม ถ้าหาย
แสดงว่า piezo ของ O12 มันเป็นตัวการเพราะ piezo ของ O35 มันติดตั้งมาจากโรงงาน

RE: รบกวนปรึกษาจ้า - .::.pOoH.::. - 27-12-2007

เมื่อวานเอา O-35 มาเล่นงานปาร์ตี้ที่ทำงานครับน้ากฤษณ์ ตอนแรกก็หึ่งเล็กๆ พอยิ่งเล่นก็ยิ่งหึ่ง ตอนหลังหึ่งมากเลย

ส่วน O-12 เอาไปเล่นปาร์ตี้บ้านเพื่อนตอนแรกก็ไม่หึ่งมาก ยิ่งเล่นยิ่งหึ่งเหมือนกัน

เข้าไปดูเวบฝรั่ง ไม่เห็นเค้าเจาะรูร้อยสายเลย ไม่รู้ทำกันยังไง ฮือๆ T_T

ตอนนี้ก็สั่ง split piezo กับน้าลูฯ ไปแล้ว 1 ชุดของ fishman (น่าจะเหมือนกับ O-35 ครับ)

จนใจจัง Sad

RE: รบกวนปรึกษาจ้า - Grid.. - 27-12-2007

ลองเอาสายพันที่ปลายแจ๊คที่ตูดกีต้าร์ แลวก็เอาสายนั้นละครับเหน็บเอวเราเอง(ให้ตัวเราเป็นกราวไงWink).. รับรองหายชัวร์..

ภูมิปัญญาชาวบ้านจากเพื่อนผมเอง.. รับรัองว่าไฟไม่ดูดครับ.. เพราะของมันทั้งหึ่งและจี่ทุกวันนี้มันก็ยังใช้วิธีนี้อยู่ครับ..Big Grin

RE: รบกวนปรึกษาจ้า - .::.pOoH.::. - 27-12-2007

Grid.. Wrote:ลองเอาสายพันที่ปลายแจ๊คที่ตูดกีต้าร์ แลวก็เอาสายนั้นละครับเหน็บเอวเราเอง(ให้ตัวเราเป็นกราวไงWink).. รับรองหายชัวร์..

ภูมิปัญญาชาวบ้านจากเพื่อนผมเอง.. รับรัองว่าไฟไม่ดูดครับ.. เพราะของมันทั้งหึ่งและจี่ทุกวันนี้มันก็ยังใช้วิธีนี้อยู่ครับ..Big Grin

ใช่ครับกริด พอเอามือจับ end pin เงียบกริบสมเป็นกีตาร์ไฮโซฯ มากๆ

แต่เอาสายอะไรมาเหน็บเอวละครับ เกิดไฟรั่ววิ่งลงเอว.....มันใกล้ๆกันนะ

ผมยังไม่มีครอบครัวเลย

RE: รบกวนปรึกษาจ้า - pisit5924 - 27-12-2007

.. ขออนุญาติออกความเห็นหน่อยนะครับ พอดีว่าจบอิเล็ทรอนิกส์มา( นานมากๆแล้วล่ะครับ.. )
... สังเกตุกีต้าร์โปร่งไฟฟ้า สายทั้งหกเส้นไม่ได้สัมผัสกับกราวด์ของ PU เลยนะครับ และ Pu.คุณภาพดีๆแบบคาดที่โพรงกีต้าร์ เวลาใช้งานก็ไม่ได้สัมผัสกับสายกีต้าร์เลยเช่นกัน เพราะฉนั้นอยากให้ดูที่จุดบัดกรี ที่ต่อจากตัว pu น่าจะถูกต้องกว่าผมว่าจุดบัดกรีน่าจะหลวมแล้วนะครับ จากประสบการณ์ จุดบัดกรีที่เป็นตะกั่วนานเข้าจะเสื่อมสภาพไปเอง .. ลืมถามว่า ตอนแรกเป็นอาการนี้ไหมครับ แต่ยังไงๆก็ไม่มีทางเกี่ยวกับการทำสายกราวด์เด็ดขาดเลยครับ ถ้าเป็นไปได้ ลองหา PU แบบคาดsound hold มาลองด้วยครับ จะได้รู้ถึงต้นเหตุที่แท้จริงไปเลย ...

ขอบพระคุณที่กรุณาแนะนำครับ

จุดบัดรีผมให้ช่างรื้อออกมาเชื่อมใหม่เรียบร้อยแล้วครับ

ส่วนอีกตัวหนึ่ง ไม่มีอะไรต้องบัดกรีเลยครับน้า

pisit5924 Wrote:ถ้าเป็นไปได้ ลองหา PU แบบคาดsound hold มาลองด้วยครับ จะได้รู้ถึงต้นเหตุที่แท้จริงไปเลย ...

ตัวนึงเคยใช้ magnetic pickup (M1) ไม่มีหึ่งกับจี่ครับ เงียบกริบ

ขอบคุณทุกๆคำแนะนำครับ

RE: รบกวนปรึกษาจ้า - povation - 27-12-2007

มีผู้รู้มาช่วยตอบเป็นทางสว่างเช่นนี้...ปุ๊อุ่นใจได้ว่าไม่เป็นไอ้อ้วนดำไหม้เกรียมแน่นอนครับ

RE: รบกวนปรึกษาจ้า - pisit5924 - 27-12-2007

.. หากเป็นอย่างที่คุณ pOoH ว่าไว้...เอ..สวสัยว่ารุ่นนี้มีปรีแอมป์ด้วยรึเปล่าครับ ถ้ามี ปัญหาน่าจะมาจากส่วนนี้แหล่ะครับ เกี่ยวกับวงจรนั่นแหล่ะครับ .. ยังไงผมก็ยังมั่นใจว่าเกี่ยวกับจุดบัดกรีแน่นอนเลยครับ ...

RE: รบกวนปรึกษาจ้า - rasun - 27-12-2007

ผมสั่งซื้อ Highlander แบบ split saddle แล้วแต่ของยังไม่มาครับ จะเอามาใส่นังอ้วนดู ได้ผลยังไงจะเอาไปอวดครับ

RE: รบกวนปรึกษาจ้า - Grid.. - 27-12-2007

.::.pOoH.::. Wrote:ผมยังไม่มีครอบครัวเลย

ก็รีบหาดิครับพี่.. อิอิ..Tongue