NimitGuitar webboard
พรุ่งนี้จะไปลาว - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: พรุ่งนี้จะไปลาว (/showthread.php?tid=578)

Pages: 1 2 3 4 5

RE: พรุ่งนี้จะไปลาว - myakira - 15-11-2007

แถมอีก 2 รูป ในคืนไหลเรือไฟครับ

RE: พรุ่งนี้จะไปลาว - Teera - 15-11-2007

LittleNomad Wrote:้ไม่ทราบว่า คุณTeeraparp ไปถึง หลวงพระบาง หรือไม่?

ถ้าไป... แนะนำร้านอาหาร บัวกลางบึง (และป่านนี้ เกสต์เฮ้าส์ก็น่าจะสร้างเสร็จแล้ว) เจ้าของเป็นหนุ่มไทย ชื่อ ภัทรพงศ์ คงวิจิตร

น้องชายคนนี้ อัธยาศัยดี เคยทำงานกับผมก่อนมาปักหลักเอาเมียอยู่เมืองหลวงฯ

ใน Program ไม่มีหลวงพระบางครับพี่ ซึ่งผมเสียดายมากๆ จริงๆแล้วเป็น Trip เล่นกอล์ฟ เล่นที่น้ำงึม 2 วันคือพรุ่งนี้ กะมะรืน แล้วถึงลงมาเวียงจันทร์ตอนบ่าย ถึงคงค่ำๆ และอยู่เวียงจันทร์คืนนึง กลับวันอาทิตย์ครับ เป็นงานที่มี Sponser ครับ เป้น Supplier เจ้านึง ซึ่งจะ Entertain ลูกค้าทุกๆปลายปี ปีที่แล้วไปจีนครับ ปีนี้ใกล้หน่อย
ผมกะไปดูลาดเลาก่อนครับ แล้วจะพาคนที่บ้านไปเห็นบ่นๆว่าอยากไป

ตอนนี้กำลังชั่งใจอยู่ครับว่าจะเอากล้องตัวใหญ่ที่เป็น SLR ไปดี หรือเอากล้องเล็กๆ ถ่ายง่ายๆไปดี ขี้เกียจแบกกล้องใหญ่อ่ะครับ

RE: พรุ่งนี้จะไปลาว - Teera - 15-11-2007

myakira Wrote:แถมอีก 2 รูป ในคืนไหลเรือไฟครับ

ขอบคุณมากครับ

RE: พรุ่งนี้จะไปลาว - LittleNomad - 15-11-2007

คุณ povation ครับ... ขอ "ว้าวววว!!!" ด้วยคน... เห็นหนุ่ม ๆ บ้านสีฟ้า กระดี๊กระด๊าเหมือนปลาเมาโรติ๊น แล้วก็อิจฉาตาร้อน -พับผ่า....

RE: พรุ่งนี้จะไปลาว - povation - 15-11-2007

เหมือนปลาเมาโรติ๊น...
มันเป็นยังไงกันครับ...?? กรุณาขยายความให้เห็นจริงเห็นจังหน่อยเถอะครับ

RE: พรุ่งนี้จะไปลาว - LittleNomad - 15-11-2007

Code:
คุณTeeraparp
...จริงๆแล้วเป็น Trip เล่นกอล์ฟ เล่นที่น้ำงึม 2 วันคือพรุ่งนี้ กะมะรืน แล้วถึงลงมาเวียงจันทร์ตอนบ่าย ถึงคงค่ำๆ และอยู่เวียงจันทร์คืนนึง กลับวันอาทิตย์ครับ เป็นงานที่มี Sponser ครับ เป้น Supplier เจ้านึง ซึ่งจะ Entertain ลูกค้าทุกๆปลายปี ปีที่แล้วไปจีนครับ ปีนี้ใกล้หน่อย
ผมกะไปดูลาดเลาก่อนครับ แล้วจะพาคนที่บ้านไปเห็นบ่นๆว่าอยากไป

ตอนนี้กำลังชั่งใจอยู่ครับว่าจะเอากล้องตัวใหญ่ที่เป็น SLR ไปดี หรือเอากล้องเล็กๆ ถ่ายง่ายๆไปดี ขี้เกียจแบกกล้องใหญ่อ่ะครับ

น้ำงึม... เล่นกอล์ฟ... - - 555.... ที่นี่มีบ่อนใหญ่ คาสิโนถูกกฎหมายด้วย....

อย่างไรก็ตาม ยามหน้าหนาวเช่นนี้ น้ำงึม เช้า ๆ และเย็น ๆ สวยไม่หยอก ส่วนจะแบกกล้องใหญ่ SLR หรือ Compact กล้องเล็ก ก็แล้วจะพิจารณาว่า มี "ตบะ" แก่กล้าพอจะละอบายมุขจากคาสิโนได้หรือไม่....[attachment=5247]

RE: พรุ่งนี้จะไปลาว - myakira - 15-11-2007

LittleNomad Wrote:น้ำงึม... เล่นกอล์ฟ... - - 555.... ที่นี่มีบ่อนใหญ่ คาสิโนถูกกฎหมายด้วย....

อย่างไรก็ตาม ยามหน้าหนาวเช่นนี้ น้ำงึม เช้า ๆ และเย็น ๆ สวยไม่หยอก ส่วนจะแบกกล้องใหญ่ SLR หรือ Compact กล้องเล็ก ก็แล้วจะพิจารณาว่า มี "ตบะ" แก่กล้าพอจะละอบายมุขจากคาสิโนได้หรือไม่....
เป็นพ้มจาเอา SLR ไป เพราะพ้มไม่มีดวงก๊าบบบบบบบ
เอาตังค์ไปคาสิโนคงไม่ได้อะไรกลับมา
แต่ถ้าเอากล้องไปถ่าย ยังไง้..ก็ได้รูปกลับบ้านแน่ๆ

Code:
คุณ Povation

เหมือนปลาเมาโรติ๊น...
มันเป็นยังไงกันครับ...?? กรุณาขยายความให้เห็นจริงเห็นจังหน่อยเถอะครับ

ก่อนอื่นต้องขอประทานโทษ ที่เขียนสะกดผิด "โรติ๊น" ความจริงที่ถูกต้องเป็น "โลติ๊น" บางทีก็เรียกอีกชื่อว่า "หางไหล" เป็นไม้เถาไม้เลื้อยชนิดหนึ่ง ในวงศ ์
STEMONACEAE ชื่อวิทยาศาสตร์ Stemona tuberosa Lour. Stemona collinsae Craib. บ้านเราพบกระจายพันธุ์อยู่ในเขตภาคกลางและภาคเหนือ ให้สารออกฤิทธิ์ โรตินอยด์

...สมัยก่อน ชา่วบ้านบางท้องถิ่น จะนำต้นของไม้ชนิดนี้มาตำละลายน้ำ เป็นสีขาวขุ่นเหมือนน้ำนม แล้วเทลงตามแหล่งน้ำธรรมชาติ ทำให้ปลาเมา ลอยขึ้นมาให้จับ จากนั้นก็เอาไปขังเลี้ยงไว้ในน้ำสะอาดสักช่วงเวลาหนึ่ง ก่อน...ลงหม้อแกง ครับ... ซึ่งเป็นเรื่องผิดกฎหมาย และล้าสมัยในปัจจุบัน

แต่เวลานี้ มีนักวิชาการการเกษตรของบ้านเรา นำสารจาก โลติ๊น มาสกัดทำเป็นยากำจัดศัตรูพืช พวกหนอนและแมลง...

...กลับมาเรื่อง สนุก ๆ ดีกว่า - - ที่ผมอุปมา..."...เหมือนปลาเมาโลติ๊น..." ทีนี้คิดว่าคุณ Povation คงพอเดาได้กระมัง... ก็... หนุ่ม ๆ บ้านนี้ ดูเหมือน ต่างล้วนลอยตัวตุ๊ํบป่อง ๆ อยากลงหม้อแกงกันทั้งน้านนนนน....555

อ่านพบ ที่คุณmyakira เขียนมา - - ขออนุญาตแก้ไขเสริมเติมข้อมูลนะครับ เพราะเห็นว่ามีบ้างข้อคลาดเคลื่อนจากข้อเท็จจริงไม่น้อย...

Code:
1. ที่หลวงพระบางมีเทศกาลใหญ่ประจำปีแค่ 2 เทศกาลเท่านั้นคือ งานปีใหม่หรือสงกรานต์ และงานไหลเรือไฟ ซึ่งตรงกับช่วงออกพรรษา งานนี้มีลอยกระทงควบคู่กับลอยเรือไฟซึ่งแต่ละชุมชนนำมาประกวดประขันกันด้วยครับ

เมืองหลวงฯ มีเทศกาลใหญ่ หลายเทศกาลครับ อาทิ งานบุญข้างประดับดิน, ซวงเฮือ (แข่งเรือยาว : งานนี้เป็นงานบุญคู่กับสงกรานต์), วิสาขะบูชา, ฯลฯ

Code:
2. ถ้าเป็นแฟนอาคารแบบ cino-protugese คงต้องเดินแถบบ้านเจ๊ก มีตึกสวยๆ อยู่เยอะเชียว ตอนนี้ไม่รู้จะเหลือกี่มากน้อย เพราะได้ข่าวว่าทุบทำโรงแรมไปบ้างแล้ว

เมืองหลวงฯ ไม่มีสถาปัตย์ cino-protugese ครับ! มีแต่ French-Lao colonial style

Code:
5. ถ้ามีเวลา (แต่เดาว่าน้า Teerapap คงไม่ค่อยมีเพราะไปแค่ 3 วันเอง) น่าไปดูวัดพม่า ..ตอนนี้จำชื่อวัดไม่ได้แล้ว รู้แค่ว่าถ้าหันหลังให้วัดเชียงทอง เดินตรงไปเรื่อยๆ จนสุดเขตชุมชนหนาแน่น จะเจอวัดนี้อยู่ทางขวาติดกับแม่น้ำโขง สถาปัตยกรรมในวัดจะคนละขั้วกับวัดอื่นๆ เลยครับ นั่งเล่นริมแม่น้ำก็ชื่นใจเพราะอากาศดีมากมาย

เมืองหลวงฯ ยังมีวัดญวน และวัดอื่น ๆ ที่น่าสนใจหลายแห่ง และแต่ละวัดก็จะมีรายละเอียดไม่เหมือนกัน - - อย่างที่คุณmukฯ ว่า ต้องมีเวลา...

Code:
6. ร้านหลวงพระบางเบเกอรี่ที่อยู่แถบบ้านเจ๊ก เป็นร้านแนะนำของหนังสือท่องเที่ยวหลายๆ เล่ม แต่ส่วนตัวผมไม่ปลื้มนะ เพราะกาแฟจืดมาก ยิ่งกว่า 3 in 1 ละลายน้ำเยอะๆ เสียอีก หากาแฟลาวแท้ๆ ดีกว่าครับ ตอนนั้นผมเจอร้านหนึ่ง ราคาแค่ 8 บาท ใส่ถุงก๊อบแก๊บขนาดใหญ่พอประมาณ ทานกันได้ 2 ชั่วโมง เพราะมันเข้มจริงๆ

เมืองหลวงฯ มีร้านกาแฟอร่อย ชื่อ ประชานิยม เป็นกาแฟจาก "ปากซอง" แห่งที่ราบสูงโบลิเวน (ลาวใต้ ซึ่งเป็นแหล่งปลูกกาแฟมาตั้งแต่สมัยอาณานิคมฝรั่งเศส) อยู่ใต้ต้นหูกวาง ตรงจากแยกพูสี ไปท่าน้ำ... แต่ลุงประชา ดูเหมือนจะเสียชีวิตแล้ว ไม่ทราบปัจจุบันมีทายาทสืบทอดอาชีพหรือไม่

RE: พรุ่งนี้จะไปลาว - boobyblue - 15-11-2007

ตบมือให้กับพี่รอนกับป้า.ท.ครับ
ตอบได้ดีตอบได้เยี่ยม!!
ชอบชอบชอบชอบชอบ