NimitGuitar webboard
ทำไมผู้ชายเล่นกีตาร์มากกว่าผู้หญิง - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: ทำไมผู้ชายเล่นกีตาร์มากกว่าผู้หญิง (/showthread.php?tid=236)

Pages: 1 2 3 4

RE: ทำไมผู้ชายเล่นกีตาร์มากกว่าผู้หญิง - Maow - 26-09-2007

เห็นด้วยกับน้า AcousticMan ครับ
ที่ว่าพอเล่นกีต้าร์แล้วปลายนิ้วด้าน กลัวไม่สวย

RE: ทำไมผู้ชายเล่นกีตาร์มากกว่าผู้หญิง - Katayoot - 26-09-2007

เห็นด้วยเหมียลกัลล...ล.. กับทุกเหตุผล

ตอนเด็กมีกีต้าร์อยู่ตัวนึง Fujiyama แย่งกันเล่นกับพี่สาว และผมจะเป็นคนได้เล่นกีต้าร์ตลอด (เพราะพี่มันรำคาญ)

เลยพอจะสรุปได้ว่า ผม(ผู้ชาย) เล่นกีต้าร์มากกว่าพี่สาว(ผู้หญิง) ครับ

เอามันง่าย ๆ งี้แหล่ะ.... เหอ ๆ ๆ

RE: ทำไมผู้ชายเล่นกีตาร์มากกว่าผู้หญิง - Tai Labour - 26-09-2007

^
^
นั่นแสดงว่า ผู้ชาย แย่ง เก่งกว่าผู้หญิงครับ 55555

อาจจะเป็นเรื่อง การยอมรับ(หรือกดขี่) กลายๆ อย่างที่น้ายอดจุ๊ฯ ว่าไว้ กระมังครับ

ส่วนของไทย ผมว่าน่าจะเกี่ยวข้องกับเรื่อง บุคลิก กิริยา มารยาท และการแสดงออก...ตามมุมมอง(ของคนสมัยก่อนกับเครื่องดนตรีชนิดนี้)

ผู้หญิงที่เล่นกีต้าร์มักจะ จิตใจเข้มแข็ง กล้าหาญ มั่นคง จริงใจ และออกนักเลงนิดๆ นะ เท่าที่เห็น(ในประเทศ)
ส่วนถ้าเป็นผู้ชาย มักอ่อนไหว ใจดี ขี้อาย เจ้าชู้ ...และ เก็บกด(อย่างหลังนี่ ผมเอง) 555555

RE: ทำไมผู้ชายเล่นกีตาร์มากกว่าผู้หญิง - nufilmka - 26-09-2007

OH MY GOD!
จากประสบการณ์ส่วนตัวนะคะ
เคยเรียนกีตาร์1-2ปี
ชอบและอยากเล่นกีตาร์เป็นมาก ๆ
รู้สึกว่ามันเทห์ดีอ่ะ ผู้หญิงเล่นกีตาร์ร้องเพลง
แต่มันเจ็บมืออ่ะ นิ้วงี้ด้านไปหมดเลย
เล็บก็ต้องตัดสั้น สรุปก็เลิกเล่นเพราะห่วงสวย อิอิ
เลยหันมาเป่า flute แทนอ่ะ

RE: ทำไมผู้ชายเล่นกีตาร์มากกว่าผู้หญิง - กีต้าร์เก่า - 26-09-2007

กรณีศึกษาครับ....ผมชอบเล่นกีต้าร์เพราะ....เล่นแล้วคลายเครียดได้....
....กิ๊ก ผมไม่ชอบเล่นกีต้าร์ เพราะ....คุณเธอใช้กีต้าร์ ซักผ้า ถูบ้านไม่ได้แถมจะทำเล็บหักจนเอาไว้ข่วนคนไกล้ตัวไม่ได้....และที่สำคัญ ไม้ตีพริกที่ใช้ทำร้านคนไกล้ตัวมีราคาถูกกว่ากีต้าร์มาก...มีครกแถมมาอีกต่างหาก......

RE: ทำไมผู้ชายเล่นกีตาร์มากกว่าผู้หญิง - san - 26-09-2007

ผมได้ผลสรุปการวิจัยจากรัฐคลองจั่นบางกะปิ มาครับว่า สาเหตุที่ทำให้ผู้หญิงเล่นกีต้าร์น้อยกว่าผู้ชาย
1 กลัวเจ็บนิ้วถึง 82.467%
2 กลัวนิ้วอัปลัก ด้าน ไม่สวย 78.345%
3 ไม่มีแรงจูง 58.902% (คิดผิดมหันต์ครับ เพราะผมชอบผู้หญิงเล่นกีต้าร์มาก ถึงเล่นไม่เก่งแค่ถือ ก็อาจมีการขอแต่งงานแล้วครับ)
4 ผู้ชายไม่กลัวเจ็บนิ้ว เพราะมันด้านง่าย อายอดหมดแล้วครับ

(ด้านยังไงก็ยังสู้หน้าผมไม่ได้ เพราะหน้าผมมันด้านมากคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบ)

RE: ทำไมผู้ชายเล่นกีตาร์มากกว่าผู้หญิง - pood - 26-09-2007

หม่อมถนัดศรีทำกับข้าวไม่เป็นหรอกครับ กินเป็นอย่างเดียว คนที่ชอบทำกับข้าวคือลูกชายชื่อเจ้าหมึกแดง

ผู้หญิงเขาชอบเล่น violin, piano เขาไม่ชอบเล่นกีต้าร์ด้วยเหตุผลทางด้านสรีระเพราะเวลาดีดจะมองไม่เห็นสายด้านมือขวาตอนยืนเล่นครับ

RE: ทำไมผู้ชายเล่นกีตาร์มากกว่าผู้หญิง - โฟล์คน้อย - 26-09-2007

pood Wrote:หม่อมถนัดศรีทำกับข้าวไม่เป็นหรอกครับ กินเป็นอย่างเดียว คนที่ชอบทำกับข้าวคือลูกชายชื่อเจ้าหมึกแดง

ผู้หญิงเขาชอบเล่น violin, piano เขาไม่ชอบเล่นกีต้าร์ด้วยเหตุผลทางด้านสรีระเพราะเวลาดีดจะมองไม่เห็นสายด้านมือขวาตอนยืนเล่นครับ

ป๋มว่าแล้วววว.. โดนน้าpood..จนได้.. อิอิ..

ป๋มเห็นด้วยกับเรื่องของสรีระครับ..
ด้วยว่าถ้าผู้หญิงเล่นกีตาร์ เธออาจจะอึดอัดเอาได้...
เพราะแผ่นหลังของกีตาร์อาจจะไปกดทับหน้าอกของเธอเข้า..
ซึ่งอาจจะทำให้เธอเล่นได้ไม่สะดวกก็เป็นได้ครับ..

ป๋มขอโทษเหล่าพี่น้องผู้หญิงล่วงหน้าก่อนนะครับ..
ป๋มไม่ได้มีเจตนะจะทะลึ่งนะครับ.. แค่สันนิษฐานจริง ๆนะ..

เดี๋ยวมีใครมาเสี้ยม.. ป๋มก็ซวยกันพอดี อิอิ...

อ้อ... แล้วก็เหตุผลเรื่องของความสวยความงามด้วยนะครับ..
แหม.. ถ้าเล่นกีตาร์.. นิ้วมือข้างซ้ายก็ต้องตัดเล็บ..
ไว้เล็บก็ไม่ได้ แถมนิ้วยังยับเยินอีก..
สงสัยกลัวว่าเวลาหนุ่มจับมือสวมแหวนข้างซ้าย..
จะไปโดนปลายนิ้วแข็ง ๆ เดี๋ยวจะไม่ประทับใจว่าไม่นุ่มนิ่มนะดิ่ครับ..

อิอิ.. เสี้ยมมมมมมม...

RE: ทำไมผู้ชายเล่นกีตาร์มากกว่าผู้หญิง - kiss - 26-09-2007

Labour Wrote:นั่นแสดงว่า ผู้ชาย แย่ง เก่งกว่าผู้หญิงครับ 55555

หุ หุ Tongue

Labour Wrote:^
ผู้หญิงที่เล่นกีต้าร์มักจะ จิตใจเข้มแข็ง กล้าหาญ มั่นคง จริงใจ และออกนักเลงนิดๆ นะ เท่าที่เห็น(ในประเทศ)

แต่ kiss ม่ะเปงนักเลงหัวไม้นะพี่กรรมกร

อันนี้ก็ไม่รู้นะ ตอนเด็กๆ เพื่อนๆ ผู้ชายอยากหัดกีตาร์เพราะเค้าว่ามันเท่ห์ Cool สาวๆ ต้องชอบแน่ๆๆๆๆๆๆๆๆ แต่สำหรับ kiss หัดเล่นเพราะหลงไหลในเสียงตัวโน๊ตแต่ละตัวที่ออกมาจากตัวเค้า Wink

มันเป็นเรื่องของความรู้สึกที่เรามีต่อเค้าอ่ะค่ะ Wink บอกไม่ถูกเลยจินๆ อยู่กับเค้าได้นานๆ ไม่เบื่อ แต่คิดว่าสาวๆ ส่วนใหญ่ที่ไม่ค่อยได้เล่น อาจจะเป็นเพราะต้องตัดเล็บสั้น ไว้เล็บไม่ได้ นิ้วด้าน ไม่อดทน อะไรประมาณนี้หรือเปล่าค่ะ (เป็นแค่ความเห็นนะคะ) แต่ตอนนี้ kiss ว่าผู้หญิงเริ่มเล่นมากขึ้นนะ Smile

RE: ทำไมผู้ชายเล่นกีตาร์มากกว่าผู้หญิง - merlot - 26-09-2007

การเล่นกีต้าร์ให้ความรู้สึกทางเพศ กับเพศชายได้ดีกว่า...........ผมว่านะ